Trả nợ và giải ngân ngay trong ngày!

kenfntnkg

Super Moderator
Super Mod
Vấn đề này mình đã hỏi trên ub.com.vn rồi nhưng không thấy ai tham gia nhiệt tình hết.:(

Nguyên tắc làm việc thì mình biết là không được để tình huống trên xảy ra, chỉ được tất toàn hồ sơ vay trong ngày hôm nay thì hôm sau mới được giải ngân lại (trừ cho vay HMTD)

Nhưng đó giờ mình cũng ngu nghê không biết có các văn bản nào quy định phần này không? Cũng tính hỏi kiểm soát nội bộ nhưng mà thôi, lên đây nhờ các anh em cùng thảo luận cho vui.;)

Việc chúng ta trả nợ và giải ngân ngay trong ngày thì có ảnh hưởng gì không (cái này thì cứ hiểu là đảo nợ phải không ta).

Ông Trần Xuân Châu, Phó vụ trưởng Vụ Tín dụng NHNN cho rằng, chưa có một khái niệm chính thức về đảo nợ. Đảo nợ được hiểu thông thường là vay NHTM này để trả ngân hàng khác. (http://cafef.vn/20120517102752168CA34/ngan-hang-ai-cuu-cuu-ai.chn)

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
anh Hưng ah, thế nếu khách hàng trả trước một phần tiền vay (giả sử là lúc 14h ngày 18/05/2012) rồi tới lúc 16h mình giải ngân cho khách, khách dùng tiền đó để trả nốt nợ vay còn lại thì thế nào ah? có là đảo nợ không?

Làm theo cách này sẽ bị vướn nhiều vấn đề:
+ Giải ngân theo quy định tại thông tư 09
+ Mục đích sử dụng vốn, tài liệu chứng minh sử dụng vốn đúng mục đích là gì ??
Bạn cứ làm đúng quy trình cho vay do NH bạn quy định, đừng có sáng tạo nhiều chiêu trò, dễ đi đứt lắm...:))

Khẳng định với trường hợp hạn mức full, thu nợ và giải ngân ngay trong ngày là đảo nợ, bạn không tin hả. Cái này không fai là lý thuyết nữa rồi mà người thật việc thật nhé. Trên lý thuyết thì là tất toán deal này và phát sinh deal khác nên giải ngân để làm luôn >> lý thuyết thôi
Không bí tiền thì sao fai vội thế, mình là quản lý KH, đọc vị KH ngay, chưa vụ nào thoát. nếu nhận và giải trình được thì sẽ làm, thường KH mình ok việc để hsau giải ngân.
Cơ sở của việc cho nó đảo nthe bởi vì nắm được hoạt động và dòng tiền nó về liên tục :)
Cái này nên để một người đang làm KTNB trả lời, mình thì muốn trả lời lắm nhưng hôm này chưa có thời gian lắm, để hôm nào mình lên đây viết vài nội dung cho. còn mọi người làm như trả lời của anh Hungviet viết là được ý mà.

Cái này cũng Tuỳ ngân hàng thôi, trường hợp Kh quá khó khăn thì cán bộ qhkh báo cáo trực tiếp, xin ý kiến chỉ đạo của lãnh đạo,

Vào bên rum của KTNB mà xem các tiêu chí chọn mẫu của họ với tín dụng các bạn à. Nghi ngờ đảo nợ là yếu tố bắt buộc trong làm kiểm toán mà. Thà bắt nhầm còn hơn bỏ xót, hi hi

Mình nghĩ đơn giản thế này thôi: miễn là giải ngân sau khi tất toán món cũ là ok. Bạn nên xác định xem đến ngày đáo hạn khách hàng có khả năng trả nợ không hay không,họ có ý muốn trả nợ nhưng thực sự là chưa thu xếp được nguồn tiền.
B1:Tốt nhất là nên làm tờ trình cấp lại tín dụng cho họ.
B2: nếu được sếp đồng ý thì cho họ ký hợp đồng tín dụng trước rồi ký sếp.
B3: sau khi ký sếp xong xuôi thì cho họ tất toán ( chỉ cần nộp phần lãi chênh thôi) rồi giải ngân mới: cái này sẽ không làm bạn bị lệch quỹ trong ngày đâu.

Mình thì quan điểm an toàn là trên hết, đến kiểm toán mỗi người hiểu đảo nợ 1 kiểu, tốt nhất khách hàng nên vay nóng hôm sau GN. Còn đã hứa với Khách hàng thì nên làm vì cái này là chữ "Tín" chứ không phải thích nói gì thì nói, nó còn ảnh hưởng đến uy tín của Ngân hàng.

Mình nghĩ đơn giản thế này thôi: miễn là giải ngân sau khi tất toán món cũ là ok. Bạn nên xác định xem đến ngày đáo hạn khách hàng có khả năng trả nợ không hay không,họ có ý muốn trả nợ nhưng thực sự là chưa thu xếp được nguồn tiền.
B1:Tốt nhất là nên làm tờ trình cấp lại tín dụng cho họ.
B2: nếu được sếp đồng ý thì cho họ ký hợp đồng tín dụng trước rồi ký sếp.
B3: sau khi ký sếp xong xuôi thì cho họ tất toán ( chỉ cần nộp phần lãi chênh thôi) rồi giải ngân mới: cái này sẽ không làm bạn bị lệch quỹ trong ngày đâu.
Ông bạn nên bảo họ lo đầy đủ hóa đơn và chứng từ chứng minh MĐSD vốn nữa, đảo mà dễ thế thì KT đã hết việc mà làm...

Vấn đề này mình đã hỏi trên ub.com.vn rồi nhưng không thấy ai tham gia nhiệt tình hết.:(

Nguyên tắc làm việc thì mình biết là không được để tình huống trên xảy ra, chỉ được tất toàn hồ sơ vay trong ngày hôm nay thì hôm sau mới được giải ngân lại (trừ cho vay HMTD)

Nhưng đó giờ mình cũng ngu nghê không biết có các văn bản nào quy định phần này không? Cũng tính hỏi kiểm soát nội bộ nhưng mà thôi, lên đây nhờ các anh em cùng thảo luận cho vui.;)

Việc chúng ta trả nợ và giải ngân ngay trong ngày thì có ảnh hưởng gì không (cái này thì cứ hiểu là đảo nợ phải không ta).

Ông Trần Xuân Châu, Phó vụ trưởng Vụ Tín dụng NHNN cho rằng, chưa có một khái niệm chính thức về đảo nợ. Đảo nợ được hiểu thông thường là vay NHTM này để trả ngân hàng khác. (http://cafef.vn/20120517102752168CA34/ngan-hang-ai-cuu-cuu-ai.chn)

Giải ngân và trả nợ trong cùng ngày có vấn đề gì đâu mà ko nên nhỉ?
Khách hàng nộp tiền trả nợ. Sau đó gửi hồ sơ vay, mình kiểm tra hợp lệ, ký HĐTD và giải ngân.
Trừ trược hợp bạn giải ngân ko có chứng từ, sau đó KH dùng số tiền đó để trả nợ thì bị tuýt còi thôi!

cÒN TÙY nh có NH thì ko cho làm kiểu này có NH thì phải có giấy tờ chứng minh mục đich sdvv đầy đủ thì ok

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,506
Thành viên mới nhất
youhuihuodong22
Back
Bên trên