Trả nợ và giải ngân ngay trong ngày!

kenfntnkg

Super Moderator
Super Mod
Vấn đề này mình đã hỏi trên ub.com.vn rồi nhưng không thấy ai tham gia nhiệt tình hết.:(

Nguyên tắc làm việc thì mình biết là không được để tình huống trên xảy ra, chỉ được tất toàn hồ sơ vay trong ngày hôm nay thì hôm sau mới được giải ngân lại (trừ cho vay HMTD)

Nhưng đó giờ mình cũng ngu nghê không biết có các văn bản nào quy định phần này không? Cũng tính hỏi kiểm soát nội bộ nhưng mà thôi, lên đây nhờ các anh em cùng thảo luận cho vui.;)

Việc chúng ta trả nợ và giải ngân ngay trong ngày thì có ảnh hưởng gì không (cái này thì cứ hiểu là đảo nợ phải không ta).

Ông Trần Xuân Châu, Phó vụ trưởng Vụ Tín dụng NHNN cho rằng, chưa có một khái niệm chính thức về đảo nợ. Đảo nợ được hiểu thông thường là vay NHTM này để trả ngân hàng khác. (http://cafef.vn/20120517102752168CA34/ngan-hang-ai-cuu-cuu-ai.chn)

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Có Anh chị nào biết cách giải thích với kiểm toán về trường hợp: Sáng khách hàng nộp tiền mặt vào thanh toán gốc vay - đến cuối giờ nhận lại. Giấy nộp tiền sáng và chiều khác nhau.

Rất mong nhận được chia sẽ kinh nghiệm của các anh chị!

Mình giải thích như sau: Khách hàng tui có nhu cầu vay vốn cho việc mua lô hàng, tui tính toán thời hạn vay của khách hàng là 6 tháng. Đúng 6 tháng sau, nguồn tiền về và khách hàng lấy tiền đó thanh toán nợ vay cho ngân hàng. Cùng lúc đó (hoặc chiều) khách hàng có nhu cầu vay vốn để mua lô hàng kế tiếp, tui thấy nhu cầu hợp lý và giải ngân cho khách hàng để thanh toán lô hàng đó. Zậy thôi.
Tuy nhiên nói thật, cái gì cũng do con người tạo ra. Quan trọng là có thống nhất được hay không thôi hehe...mình giải thích hợp lý, giải thích đúng nhưng kiểm toán nó nói sai, sếp kiểm toán nói sai và sếp mình cũng nói sai thì mình đâu có chống lại được. Nếu muốn chống lại thì mình cố phấn đấu lên làm sếp kiểm toán hay sếp NHNN đi là mình có lý ngay hehe...(cũng có thế lúc lên làm cao như zậy rồi, thôi mình cứ nói tụi tin dụng làm zậy là sai đi để cho AN TOÀN hehe...)
Vài lời chia sẻ...và hiện giờ mình toàn để sáng mai giải ngân lại cho AN TOÀN...

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,506
Thành viên mới nhất
youhuihuodong22
Back
Bên trên