Ngân hàng, tuyển dụng Du hành ký

Cảm ơn a Naliah chia sẻ tâm sự hết mình :) e cũng đang bước đầu học việc ở NH...ước gì dc ng ta trainning hoặc cho đi học nhiều nhiều như a

Thường trượt vòng cuối là có phải do mình chưa thuyết phục được NTD hay chỗ đó đã dành cho ai khác rồi???????
Câu này khá khoai, trượt vòng cuối, cái cảm giác nó siêu ức chế, tuy nhiên mình chỉ bị thi vài vòng ở cái thằng HSBC và Bank of Tokyo UFJ tổng cộng mỗi thằng 3 vòng rùi vẫn trượt là do mình chưa đạt thôi, chứ mấy thằng này thì quen biết chắc cũng không vào được. Vì cảm giác đang học hành nó quen, cũng phỏng vấn nhiều nó thành "trơ mặt", thậm chí vô phòng phỏng vấn còn tán phét với các anh chị tuyển dụng, tuy nhiên mình ngẫm cái chính là trạng thái của các bạn thôi. Trạng thái tâm lý thoải mái không sức ép không phải là dễ có mà chỉ có thể trải qua khi qua vài lần liên tục phỏng vấn, cái này các bạn tự khắc phục, chả ai chia sẻ kinh nghiệm được. Giờ việc ít người đông, oánh nhau vỡ đầu để vào làm 1 chỗ, tớ chả thể nào có lời khẳng định là mình hơn ai, đúng là tớ có may mắn được vào NH sớm hơn các bạn, nhưng lúc đó tuyển dụng tớ toàn thấy khoảng hơn trăm người lấy dăm người, vậy tỷ lệ cũng chả thấp, cái chính là nền kiến thức của các bạn ý....

em chỉ là sinh viên sắp ra trường, lại là dân tỉnh lên TP học và cũng đang mang nỗi lo về việc làm khi muốn trụ lại TP. Nhưng đọc du hành ký của a, e thấy thú vị quá, nhất là rất ngưỡng mộ cái tâm lý đi thi thố, pv của a ^.^ . Và e chợt nhận ra cứ để cơ duyên nó đến ( có lẽ vậy cho nhẹ tâm lý khi đi pv). cơ mà trước khi được pv thì cũng phải qua được vòng hồ sơ và test, e tham khảo thì thấy mấy đề test cũng ko dễ nuốt chút nào... hihi
thanks a nhìu nhé! chúc a luôn cảm thấy hạnh phúc trong công việc và gia đình
Đề Test đúng là không dễ nuốt, nhưng chả bao giờ bạn phải lo lắng là làm được 100% mới đỗ cả, thường các NH TMCP chỉ lấy theo tiêu chí vào phỏng vấn còn 20% số thi tuyển chẳng hạn, nhưng cái lượng 20% này có khi chỉ hơn... điểm trung bình chút xíu ( đề khoai thì người làm điểm thấp thôi), thế nên không nên quá lo lắng, có phải là thi đại học đâu mà lo chỉ được 1 lần/năm, lần này làm nền tảng cho lần sau, mà có khi tuyển nhiều 1 tháng thi 2 lần ý chứ. Vợ tớ là điển hình thi lần 2 -3 mới đỗ trong khi lần 1 có... điểm 3 môn tổng 6. Cái chính là thời gian và các tiếp cận với thi cử vào NH của các bạn đã khoa học chưa, đã có phương pháp rùi thì làm gì cũng đơn giản mà.

Anh có thể chia sẻ thêm giúp chúng em về cách tiếp cận khoa học và phương pháp để chúng em có thể hiểu hơn được không ạ. Anh nói đến khoản này thì e run thật vì có thể là e chưa biết đến những điều đó!
Đề Test đúng là không dễ nuốt, nhưng chả bao giờ bạn phải lo lắng là làm được 100% mới đỗ cả, thường các NH TMCP chỉ lấy theo tiêu chí vào phỏng vấn còn 20% số thi tuyển chẳng hạn, nhưng cái lượng 20% này có khi chỉ hơn... điểm trung bình chút xíu ( đề khoai thì người làm điểm thấp thôi), thế nên không nên quá lo lắng, có phải là thi đại học đâu mà lo chỉ được 1 lần/năm, lần này làm nền tảng cho lần sau, mà có khi tuyển nhiều 1 tháng thi 2 lần ý chứ. Vợ tớ là điển hình thi lần 2 -3 mới đỗ trong khi lần 1 có... điểm 3 môn tổng 6. Cái chính là thời gian và các tiếp cận với thi cử vào NH của các bạn đã khoa học chưa, đã có phương pháp rùi thì làm gì cũng đơn giản mà.

khó nói nhỉ, anh nghĩ mỗi ng có phương pháp riêng phù hợp với năng lực của mình. kinh nghiệm trên ub này của nhiều anh chị đã chia sẻ đó. các bạn cứ chọn lấy một cách rùi tim ra cái phù hợp cho mình. cũng theo câu chuyện của mình các bạn đọc trong truyện của mình cũng thấy phương pháp của vợ chồng mình trong đó thôi.

tập trung học kỹ nghiệp vụ tín dụng, kế toán ngân hàng... là khá ok rùi
bạn nào nhuyễn AV nữa thì thi đâu chả đậu

Thường trượt vòng cuối là có phải do mình chưa thuyết phục được NTD hay chỗ đó đã dành cho ai khác rồi???????

Theo mình bạn nên xác định là bỏ qua quan điểm là chỗ đó dành cho ai khác theo nghĩa là đã đc sắp sẵn rồi (mình đoán ý bạn muốn nói thế k biết có trúng k) mình cũng đã đi phỏng vấn vài bank và k qua đc vòng pvan (cuối), mình nghĩ cũng như rất đồng ý với a chủ topic là mình chưa thể hiện đc sự khác biệt, những thứ mà nhà tuyển dụng đang cần và nếu so sánh với các đối thủ thì chưa hơn (nổi bât) hơn họ. :|

Cảm ơn a đã chia sẽ những kinh nghiệm rất chân thực! :D

Chả cách nào ngoài việc thi nhiều thì cơ hội nhiều thôi bạn à. Kiên nhẫn là thứ ko mất tiền mua, hì. Như mình thi phỏng vấn năm nay là 6 lần. 3 đỗ 3 trượt. Vậy nên mới cí thể khẳng địnhnlaf không làm sao đạt được phải không.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,551
Thành viên mới nhất
clintblackmerch
Back
Bên trên