Chia sẻ câu chuyện đi PV ở 2 NH (COCC)

Mềnh xin cam kết câu chuyện sau đây là sự thật. :)
Mềnh mới ra trường cũng lon ton đi thi ngân hàng đua đòi với chúng bạn và học hỏi kinh nghiệm, trải nghiệm là chính. Mềnh là nam, tốt nghiệp đh chuyên ngành tài chính ngân hàng, ngoại hình và giao tiếp ok nên cũng khá tự tin. Trong 2 tuần gần đây mình đi PV ở 2 NH( ko tiện nói tên) đều lọt vào phòng cuối cùng nên cũng nhen nhóm hi vọng và suy nghĩ cần j COCC mới vào đc. NH thứ nhất hẹn pv 9h mềnh tới thì có khoảng 30 bạn khác cũng đang chờ pv( toàn nữ dễ thương thôi) hứa hẹn nam đc ưu tiên chăng?:-" ,ko các bạn à mềnh phải ngồi đợi tới 12h, đói ngu người vì chưa ăn sáng, hix, nhưng ko sao vì tương lai con em chúng ta nên ráng gồng@-). Trong lúc chờ đợi mình bắt đầu phát hiện điều bắt thường xảy ra, có 3 bạn( 2 nữ, 1 nam) cười nói rất vui vẻ với nhân viên ngân hàng và đem hs đi vào thằng nhân sự ko cần chờ như mình và 1 số bạn khác, tới đây là hiểu vấn đề rồi ha, mềnh cũng mặc kệ lỡ tới rồi vào pv cho biết, vào pv đc 5p mềnh cảm giác như độc thoại 1 mình dậy vì ms nhân sự hem muốn nghe nữa, phòng pv thì như cái chợ ồn ào kinh khủng( thiếu chuyên nghiệp) , tới đây là bắt đầu bực rồi mình đứng dậy xin phép ra về luôn trong sự ngỡ ngàng của ms nsu.[-(
NH thứ 2: phòng nhân sự làm việc rất chuyên nghiệp, nhiệt tình, a c dễ thương lắm mềnh
rất có cảm tình. Chiều nay pv vòng cuối, mềnh đã chuẩn bị rất kĩ, nhưng chuẩn bị tới lựot pv của mềnh thì nghe thông tin mật báo các vị trí đã đc "xếp gạch" hết rồi[-O​

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Đọc cm thấy nhiều bạn có vẻ bất mãn với COCC thế nhỉ :D nói chung là xh VN mà, phải chấp nhận thôi. Thay vì kêu ca hãy dùng thời gian đó trang bị thêm kiến thức cho bản thân để chuẩn bị tốt nhất cho công việc tương lai sau này.
Mình thấy ở VN, các bạn trẻ khi học xong mới ra trường thường chia làm 2 top : top 1 là những bạn khi đang đi học đã có sẵn chỗ làm rồi, chỉ cần chờ tốt nghiệp là ok ( mình cũng có mấy ng bạn thuộc top 1 này, toàn vào nh lớn cả, ghen tỵ với các bạn ấy lắm :D ). Top 2 là những ng có suy nghĩ kiểu mình phải tự thân vận động tìm việc, ko cần phải nhờ vả ai cả, nhờ vả tức là kém cỏi, hèn hạ và 1 số tỏ ra coi khinh những người thuộc top 1 ... những người top 2 này 1 số nhờ năng lực thực sự đã tự thân tìm được việc và rất tự hào, số còn lại sau vài tháng kiên trì với suy nghĩ này mà mãi vẫn ko tìm dc việc bắt đầu nản, họ lên các forum than thở kêu ca này nọ, đưa ra hàng đống lý do tại sao ko tìm dc việc...và thêm 1 thời gian ngắn nữa số này bắt đầu phải nhờ cậy đến các mối quan hệ - việc mà họ rất ghét trước đây để tìm việc khi thấy bạn bè đã dần ổn định mà mình thì vẫn chưa đâu vào đâu. Mình nằm trong số nhờ cậy các mối qh này :D .
Mình cũng mới ra trường từ tháng 3 năm trước, làm kế toán được 4 tháng thì nghỉ, hăm hở nộp hồ sơ vào nh. Lúc đi thi và đi pv rất tự tin, và cũng lọt vào vòng pv cuối vài nh, theo mình nghĩ thì kết quả pv khá tốt, nhưng rốt cuộc vẫn là out, và lý do đầu tiên mình nghĩ rằng mình bị out chắc tại COCC lấy hết suất rồi, nên ko tới lượt , lý do thứ 2, thứ 3... mới là nghĩ về chưa đủ khả năng, nhưng thôi kệ, cứ đi thi, kiểu gì cũng phải đỗ 1 nh chứ. Và 1 hôm gặp ông chú họ, nghe ông í nói nh bây giờ nhìu tiêu cực lắm cháu ạ, tự thi vào cũng có nhưng phải thật giỏi cơ, còn làng nhàng như cháu thì gần như là ko thể đâu. Thế rồi chú í giới thiệu cho mình đi pv vị trí tín dụng ở 1 nh, vòng pv cuối lun mà ko phải qua mấy vòng sơ tuyển nữa. Lúc pv mình là ng cuối cùng, sau khi pv xong chị pv gọi mình ra nói chuyện riêng, chị í nói rất nhẹ nhàng rằng "chị nói thật là mới kiểm tra qua kiến thức em thì thấy còn hổng nhiều lắm, em trả lời chỉ được cái tổng quát thôi, còn đi sâu vào phân tích và ứng dụng cho tình huống thực tế thì em vẫn lơ mơ lắm. Chị nghĩ rằng em nên ôn lại kiến thức và tìm hiểu kĩ thêm về hoạt động của nh...chứ bây giờ nhận em thì hơi khó cho chị...". Hôm đấy về mình đã suy nghĩ rất nhiều, hóa ra lý do mình thi trượt có lẽ 90% là chưa chuẩn bị kỹ kiến thức, và 10% còn lại là ...Mình thay đổi từ hôm đấy, bắt đầu xác định lại vị trí mà mình mong muốn vào nh : bắt đầu chỉ ! hoặc tín dụng hoặc kế toán ( xác định là khởi đầu ở vị trí nhân viên chứ ko phải là chuyên viên), và tập trung ôn kỹ lại những gì liên quan đến 2 mảng này, chỉ ôn lại từ sách vở hồi học đại học + tìm hiểu thêm trên các forum. Và cơ hội lại đến, đợt cuối năm lại dc gọi đi pv, tất nhiên là cũng có ng giúp đỡ nhưng chỉ dừng lại ở mức là giúp cho hồ sơ của mình được lọt qua vòng sơ tuyển, còn vòng pv thì phải tự thân nỗ lực :D . Hôm đi pv có khoảng 15ng, và có 4 ng bên nh pv, mình trả lời rất rành mạch những gì họ hỏi vì đều là những kiến thức đã ôn lại cả, chỉ mở rộng thêm chút xíu, và kết quả là đã đỗ, bây giờ đang chờ đi làm :D

Tổng kết lại là thi vào nh bây giờ ko thể tránh khỏi tình trạng COCC, những bạn COCC đương nhiên là có lợi thế hơn , nhưng những bạn ko phải là COCC thì cũng đừng nản lòng, hãy cố gắng thật nhiều, nắm thật vững kiến thức về nh vào, rồi cơ hội sẽ đến với các bạn. Và nếu có thể hãy tận dụng mọi mối quan hệ giống như mình :D để giúp con đường tìm việc của bạn thuận lợi hơn, điều đó ko có gì là sai trái cả, cái này gọi là nắm bắt cơ hội, người thành công là ng biết nắm lấy cơ hội. COCC hay ko COCC khi vào nh làm việc thì đều như nhau thôi, quan trọng là phải làm được việc. COCC mà làm tốt thì vẫn hơn ko phải COCC mà làm ko tốt đúng ko !

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Ngưỡng mộ bạn odixe1990 quá. Mình cũng giống bạn trong những trường hợp trên. Vẫn tự lực thi vào Bank, PV1, PV2 die ( ko hiểu ?). Bây giờ vẫn miệt mài con đường vào Bank

nói chung vấn đề này có nhiều mặt trái của nó, ta còn trẻ thì cứ cố gắng thui, vẫn chưa hết cơ hội mà bạn ;)

Trong xã hội bây giờ, k có quan hệ là chúng ta đã mất đi 1 nửa sự thành công.

Cho mình hỏi, từ lúc thi vòng phỏng vẫn cuối cùng tới lúc thông báo đậu hay trượt có lâu lắm không ? :"D thông thường là khoảng bao nhiêu lâu ? Thanks

ừm. M cũng nghĩ như các bạn và vẫn tiếp tục dùng nhiệt huyết để chiến đấu.
Mặc dù lần vừa rùi m đã được một anh ở phòng nhân sự ở ngân hàng (xin được phép giấu tên) gọi điện nc. A ấy đã chia sẻ với mình một vấn đề rất tế nhị "trong đợt tuyển dụng này, có 3 người là cháu của COCC và của cả khách VIP nữa, những suất còn lại thì phải có 50tr". Mình đã từ chối cơ hội để vào ngân hàng này vì m muốn chiến đấu bằng năng lực thực sự.
Hi vọng may mắn sẽ đến với tất cả các bạn đang cố gắng tìm một chỗ đứng trong Bank như mình!

CTG hay BIDV đây :))

50 tr à :) bằng 5 tháng lương nhỉ ;)) CTG nghe đâu còn minh bạch hơn BIDV

4c hay 8c thì là chuyện thường ngày ở huyện rồi, cơ bản là mình thôi...^^

Xã hội VN bi h là thế các bạn à,Tớ xin kể 1 câu chuyện thế này: quê tớ chuyên buôn bán, có rất nhiều gia đình khá giả. Họ sắn sàng chi 1 tỷ đê con cái họ tuy mới tốt no cấp 3 vào được Vietcombank. Hỏi thì họ bảo là cho chúng nó vào cho nhanh chân nhanh tay, để ở nhà cũng phá thui. Thực sự bi h là mối quan hệ và $$ đang chiếm % lớn hơn so với thực lực của bản thân :(

Xùy 50tr thì là gì, lúc mình vì lý do cá nhân rời bỏ một NH thuộc dạng đại gia, chỗ cũ của mình chỉ là chi nhánh con bé tẹo thôi nhá, hic, mẹ đứa bạn mình nói: Mày khùng à, người ta phải chạy 300tr mới có được một chân vào đó mà mày bỏ. Mày khùng à. Hehe, quả thật lúc đó khùng thật, nhưng vì mình có những vấn đề riêng không chịu được nên đi. Ở với nhau 5 năm, bao nhiêu là gắn bó. Oops. À, lúc mình vào cũng thi tuyển, may cho mình là mình được đậu, trong đợt đó có 10 người thì hết 8 người là COCC. =)) Ngày gặp mặt GĐ mới biết, lúc đó ngỡ ngàng lắm. =))

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,506
Thành viên mới nhất
youhuihuodong22
Back
Bên trên