Chia sẻ câu chuyện đi PV ở 2 NH (COCC)

Mềnh xin cam kết câu chuyện sau đây là sự thật. :)
Mềnh mới ra trường cũng lon ton đi thi ngân hàng đua đòi với chúng bạn và học hỏi kinh nghiệm, trải nghiệm là chính. Mềnh là nam, tốt nghiệp đh chuyên ngành tài chính ngân hàng, ngoại hình và giao tiếp ok nên cũng khá tự tin. Trong 2 tuần gần đây mình đi PV ở 2 NH( ko tiện nói tên) đều lọt vào phòng cuối cùng nên cũng nhen nhóm hi vọng và suy nghĩ cần j COCC mới vào đc. NH thứ nhất hẹn pv 9h mềnh tới thì có khoảng 30 bạn khác cũng đang chờ pv( toàn nữ dễ thương thôi) hứa hẹn nam đc ưu tiên chăng?:-" ,ko các bạn à mềnh phải ngồi đợi tới 12h, đói ngu người vì chưa ăn sáng, hix, nhưng ko sao vì tương lai con em chúng ta nên ráng gồng@-). Trong lúc chờ đợi mình bắt đầu phát hiện điều bắt thường xảy ra, có 3 bạn( 2 nữ, 1 nam) cười nói rất vui vẻ với nhân viên ngân hàng và đem hs đi vào thằng nhân sự ko cần chờ như mình và 1 số bạn khác, tới đây là hiểu vấn đề rồi ha, mềnh cũng mặc kệ lỡ tới rồi vào pv cho biết, vào pv đc 5p mềnh cảm giác như độc thoại 1 mình dậy vì ms nhân sự hem muốn nghe nữa, phòng pv thì như cái chợ ồn ào kinh khủng( thiếu chuyên nghiệp) , tới đây là bắt đầu bực rồi mình đứng dậy xin phép ra về luôn trong sự ngỡ ngàng của ms nsu.[-(
NH thứ 2: phòng nhân sự làm việc rất chuyên nghiệp, nhiệt tình, a c dễ thương lắm mềnh
rất có cảm tình. Chiều nay pv vòng cuối, mềnh đã chuẩn bị rất kĩ, nhưng chuẩn bị tới lựot pv của mềnh thì nghe thông tin mật báo các vị trí đã đc "xếp gạch" hết rồi[-O​

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
đọc xong thấy nản nản rồi ấy. thế này mà ko có ô, có dù, kĩ năng mềm mà kém thì loại ngay từ vòng gửi xe rồi:-((

Có ai biết Chuyên viên quan hệ khách hàng cá nhân và chuyên viên quan hệ khách hàng cao cấp RM Priority khác nhau như thế nào không? giải thich giúp mình với. và thi vao đấy thì mình nên ôn tập những gì?Ai có tài liệu ôn tập thì gửi cho mình xem với nhé.Cảm ơn!mail:tuantran23989@gmail.com

Cả 2 đều làm việc với khách hàng cá nhân chỉ có điều RM làm việc với khách hàng VIP và yêu cầu kinh nghiệm cao hơn. Vừa đi phỏng vấn RM ở Sở giao dịch của Techcombank về :D tớ nghĩ là các bạn mới ra trường thì chưa nên thi vào vị trí đó :) không phải là mình ko đủ khả năng mà là chưa đủ độ "già đời" :D

Thực tế, một số ngân hàng cũng pải có suất ngoại giao. Nhưng phần lớn họ cũng tuyển những người làm được việc thôi. Thí dụ như một số vị trí cần năng lực: tín dụng, gdv, thẩm định, hỗ trợ tín dụng thì thấy nhiều ngân hàng vẫn tuyển rất là công bằng. Còn một số vị trí khác yêu cầu trung cấp thì cái đó ít khi thấy tuyển lắm.

nói chung là cứ nhà nào có bố mẹ ông bà làm ngân hàng thì con em có 1 suất rồi...thực tế chả ở đâu xa ngay gần nhà mình thôi: mẹ làm ngân hàng, con thì tốt nghiệp trung cấp, vừa ra trường đã có ngay 1 chỗ làm giao dịch viên rồi...mà còn nói ngọng nữa ấy nhé. nói là nói thế thôi chứ sự đời nó là như thế rồi, mình là mình phải tự tin vào bản thân và cố gắng hết sức có thể thôi........... DON'T STOP --- CAN'T STOP :d

túm lại là mình vẫn kết nhất câu: "không ai đánh bại được mình TRỪ KHI mình tự bỏ cuộc" thế nên vấn đề COCC thì cũng chỉ là số ít thôi, còn quan trọng là năng lực của mình nữa :)

Nếu mình ko có mối quan hệ như người ta thì mình phải nỗ lực hơn người ta ở những vấn đề khác chứ. Nếu chỉ nhìn vào đấy mà thấy buồn nhụt chí thì sẽ chẳng làm được gì cả, thời gian đó để học hỏi thêm thì tốt hơn.

Mềnh rất thik cách phân tích và sự lạc quan của viptrang. Mềnh chưa đủ kinh nghiệm, sự chủ động để lái sự việc diễn ra quá bất ngờ. Mnh chia sẽ thêm pv có rất nhiều anh chị có kinh nghiệm làm ngân hàng pv nhưng chính họ còn nhận thức được COCC và bỏ pv khá nhiều. Mềnh nghĩ điều cần thiết bây h là cố gắng trau dồi kiến thức chuyên ngành, anh văn để típ tục chinh chiến.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Điều này là bình thường ở cái xã hội này nên mình thấy chẳng có gì là bất ngờ cả .

Chúng ta là SV , chúng ta còn trẻ , còn nhiệt huyết .. chúng ta không sợ .. hay nói cách khác là không thèm quan tâm đến phân khúc 8C đó !

OK , FIGHTING

Hi chào các bạn, mình nói hơi tiêu cực nhe: "Bạn khẳng định mình có năng lực, ok tôi là nhà tuyển dụng, bạn hãy chứng minh đi".
Theo bạn, bạn sẽ chứng minh như thế nào khi chỉ qua vòng thi viết và phỏng vấn, có thêm vòng xét bằng cấp. Để khẳng định năng lực của 1 ai đó cần có 1 thời gian nhận định và thử thách. Mình nói như vậy các bạn nghĩ có đúng không?
Vậy chúng ta nghiệm ra điều gì theo hướng tiêu cực:(những nghịch lý ở đời)
+ Học giỏi chưa chắc làm giỏi.
+ Nói chuyện phỏng vấn ok nhưng khi đi tiếp xúc khách hàng thì vô duyên không chịu nổi.
Chính vì vậy có một số người sau thời gian làm việc ở ngân hàng đều phải "bay""nhảy" cả hết thôi. Môi trường làm việc sẽ tự động đào thải những ai không thể tồn tại được.

Việc chúng ta có COCC là hiện thực, không tiêu cực cũng không tích cực gì cả, có thì chỉ phục vụ lợi ích cho nơi đang tuyển người.
VD:Tôi là Giám đốc, tôi tuyển A vào:
- Thì Cha của A sẽ nâng đỡ tôi lên làm Phó Tổng hoặc . . .
- Thì cha mẹ của A sẽ đồng ý gửi 1 số lượng tiền cho ngân hàng.
- Cha mẹ A là khách hàng tiền gửi lâu năm và lượng tiền lớn.
- Cha mẹ A nguyên là cán bộ của ngân hàng đã hoặc chuẩn bị nghỉ hưu.
- Cha mẹ, cô chú bác của A là quan lớn (không phải là quan nhỏ) có ảnh hưởng đến công việc và vị trí Giám đốc của tôi.
- Cha mẹ A là bạn trí cốt, chiến đấu của tôi.
- A là con rơi của mình hoặc con của người tình cũ hahaha(nhiều tình huống mà).
- Trong lần đi xem bảo vệ luận văn hoặc thực tế hoài đời, thấy đứa đó ok cho công việc cơ quan, kêu nó thi vào, mình bảo lãnh.
. . . .
- Ngoài ra các ngân hàng thường ưu tiên cho người thân của cán bộ nhân viên ngân hàng nếu có đầy đủ bằng cấp khả năng cho vị trí công việc đó.
Đặc biệt là công việc thủ quỹ, liên quan mật thiết tiền bạc cơ quan, nên việc có người có chức có quyền đứng ra bảo lãnh thì sẽ càng tốt hơn khi có sự cố xảy ra (đây là những tình huống ngân hàng luôn phải dự trù tới).

Bạn bất mãn bạn sẽ thua! Đó là sự thật, bạn càng bất mãn bạn sẽ càng không tin vào khả năng con người mình. Bạn đi thi mà cứ lo sợ chuyện người ta này kia. Ngoài ra bạn đừng tự tin thái quá. Đôi khi bạn nghĩ là bạn hơn người ta, nhưng thật sự bạn chưa biết người ta thế nào mà bạn hơn người ta (theo hướng tích cực).
Đúng là đi tìm việc không bao giờ đơn giản, đi công chứng Phường, Xã đi hoài người ta biết bạn xuống chứng cái gì, làm thủ tục gì thì chuyện đó bình thường (vì tôi đã từng như thế).

"Sống chung với lũ", mình phải sống chung với điều đó. Vì chúng rất thật trong cuộc sống chúng ta. Và bạn cũng phải biết tận dụng những mối quan hệ mà mình có, nhờ cha nhờ mẹ, nhờ Bác, nhờ Cậu, Chú, Dì, Cô . . . ai thân thích với mình thì nhờ hết. Nếu không, thất nghiệp là chuyện bình thường với bạn thôi.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,405
Thành viên mới nhất
youhuihuodong08
Back
Bên trên