Chia sẻ câu chuyện đi PV ở 2 NH (COCC)

Mềnh xin cam kết câu chuyện sau đây là sự thật. :)
Mềnh mới ra trường cũng lon ton đi thi ngân hàng đua đòi với chúng bạn và học hỏi kinh nghiệm, trải nghiệm là chính. Mềnh là nam, tốt nghiệp đh chuyên ngành tài chính ngân hàng, ngoại hình và giao tiếp ok nên cũng khá tự tin. Trong 2 tuần gần đây mình đi PV ở 2 NH( ko tiện nói tên) đều lọt vào phòng cuối cùng nên cũng nhen nhóm hi vọng và suy nghĩ cần j COCC mới vào đc. NH thứ nhất hẹn pv 9h mềnh tới thì có khoảng 30 bạn khác cũng đang chờ pv( toàn nữ dễ thương thôi) hứa hẹn nam đc ưu tiên chăng?:-" ,ko các bạn à mềnh phải ngồi đợi tới 12h, đói ngu người vì chưa ăn sáng, hix, nhưng ko sao vì tương lai con em chúng ta nên ráng gồng@-). Trong lúc chờ đợi mình bắt đầu phát hiện điều bắt thường xảy ra, có 3 bạn( 2 nữ, 1 nam) cười nói rất vui vẻ với nhân viên ngân hàng và đem hs đi vào thằng nhân sự ko cần chờ như mình và 1 số bạn khác, tới đây là hiểu vấn đề rồi ha, mềnh cũng mặc kệ lỡ tới rồi vào pv cho biết, vào pv đc 5p mềnh cảm giác như độc thoại 1 mình dậy vì ms nhân sự hem muốn nghe nữa, phòng pv thì như cái chợ ồn ào kinh khủng( thiếu chuyên nghiệp) , tới đây là bắt đầu bực rồi mình đứng dậy xin phép ra về luôn trong sự ngỡ ngàng của ms nsu.[-(
NH thứ 2: phòng nhân sự làm việc rất chuyên nghiệp, nhiệt tình, a c dễ thương lắm mềnh
rất có cảm tình. Chiều nay pv vòng cuối, mềnh đã chuẩn bị rất kĩ, nhưng chuẩn bị tới lựot pv của mềnh thì nghe thông tin mật báo các vị trí đã đc "xếp gạch" hết rồi[-O​

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Ha ha trong khi mình lo lắng để tiếng anh thì người ta noi ngọng vẫn ok.bùn cười.haha
nói chung là cứ nhà nào có bố mẹ ông bà làm ngân hàng thì con em có 1 suất rồi...thực tế chả ở đâu xa ngay gần nhà mình thôi: mẹ làm ngân hàng, con thì tốt nghiệp trung cấp, vừa ra trường đã có ngay 1 chỗ làm giao dịch viên rồi...mà còn nói ngọng nữa ấy nhé. nói là nói thế thôi chứ sự đời nó là như thế rồi, mình là mình phải tự tin vào bản thân và cố gắng hết sức có thể thôi........... DON'T STOP --- CAN'T STOP :d

Mình thấy topic này rất hay. Thực sự mình ko phải là người học chuyên ngành kinh tế hay ngân hàng nhưng hiện tại mình đang làm ở maritimebank. Khi thi tuyển và phỏng vấn, mình công nhận là có các suất ngoại giao chứ ko phải ko có, tuy nhiên suất ngoại giao chỉ có 1 đến 2 suất thôi, còn lại các nhà tuyển dụng rất muốn chọn những người có năng lực thực sự để làm việc. Ko dám tự khen mình (vì mình cũng trì trà trì trật mãi mới đậu vào maritime, trước thi ACB ko đậu vòng phỏng vấn), bạn thi cùng mình là minh chứng rõ ràng thi tuyển vẫn có sự minh bạch. Anh ấy tốt nghiệp Đại học xây dựng, đã học một lớp đào tạo về định giá. Anh ấy làm bài thi vòng 1 tốt, phỏng vấn thì chuẩn luôn. Nên dù có suất ngoại giao đi chăng nữa, ngta vẫn chọn anh ấy vào vị trí đó (vị trí đó chỉ tuyển 1 người nhé).
Mình nghĩ các bạn có ý định thi tuyển ngân hàng và tự tin vào năng lực của mình thì chẳng có gì có thể làm ta chùn bước cả. Cố lên!Hãy đánh bại bọn 4C và 8C ấy đi!

Mình thấy topic này rất hay. Thực sự mình ko phải là người học chuyên ngành kinh tế hay ngân hàng nhưng hiện tại mình đang làm ở maritimebank. Khi thi tuyển và phỏng vấn, mình công nhận là có các suất ngoại giao chứ ko phải ko có, tuy nhiên suất ngoại giao chỉ có 1 đến 2 suất thôi, còn lại các nhà tuyển dụng rất muốn chọn những người có năng lực thực sự để làm việc. Ko dám tự khen mình (vì mình cũng trì trà trì trật mãi mới đậu vào maritime, trước thi ACB ko đậu vòng phỏng vấn), bạn thi cùng mình là minh chứng rõ ràng thi tuyển vẫn có sự minh bạch. Anh ấy tốt nghiệp Đại học xây dựng, đã học một lớp đào tạo về định giá. Anh ấy làm bài thi vòng 1 tốt, phỏng vấn thì chuẩn luôn. Nên dù có suất ngoại giao đi chăng nữa, ngta vẫn chọn anh ấy vào vị trí đó (vị trí đó chỉ tuyển 1 người nhé).
Mình nghĩ các bạn có ý định thi tuyển ngân hàng và tự tin vào năng lực của mình thì chẳng có gì có thể làm ta chùn bước cả. Cố lên!Hãy đánh bại bọn 4C và 8C ấy đi!
Đọc xong bài viết mình có thêm tự tin để chiến đấu chen chân vào NH. Mình cũng muốn dc như bạn!

mình thấy các bạn không nên bi quan quá như vậy. Vì rất nhiều bạn của mình không có quan hệ gì nhưng vẫn xin vào được ngân hàng vị trí ngon lại lương cao (tỷ lệ thuận với áp lực cv nhé). cứ tự tin lên cơ hội sẽ đến với mình thôi

như đứa bạn mình nè, là kỹ sư lâm học trường đại học nông lâm mà vẫn làm tín dụng có sao đâu.hjj

èo, đọc bài này mới gãi đúng chỗ ngứa của mình. Theo mình thì vào được vào ngân hàng hay không thì phải có duyên nữa. Điển hỉnh là mình, hix..hix.. hồi tốt nghiệp xong thì cũng tự tin lắm, vì học k phải xuất sắc nhưng cũng được các thầy cô điểm mặt, biết tên, có học bổng đàng hoàng, lại tham gia tích cực các hoạt động phong trào đoàn thể nữa. Khi các ngân hàng đến trường tuyển, mời đi làm, mình còn chẳng muốn cơ, cứ muốn vào làm ngân hàng nào tầm cỡ một chút. Thế nên là khi ra trường, bắt đầu cuộc chinh chiến các NH, 1 ngân hàng nhà nước thì đến đấy, có mấy bạn có ô tô đưa đón, chẹp.. mấy bạn thì đã thực tập ở đó từ lâu, chỉ đợi cơ hội.. Nào, bắt đầu vào thi nhé, có vòng trong vòng ngoài, giám sát nhé, còn trong phòng thì các thí sinh chạy tung tăng chép bài của nhau. Một số bạn thì được người nhà thi hộ.. Tiếp theo là ngân hàng TMCP cũng tương đối to, cũng đến vòng pv, cũng có các anh GĐ, nhân sự pv bài bản, đến hôm sau, mình nhờ 1 ng quen hỏi xem kq thế nào, thì sếp ấy bảo là thế có muốn.... Đến 1 ngân hàng TMCP nữa, cũng to lắm lắm, lần này nhờ người quen xếp sắp hộ, thì lần đầu là 1 trong 4 người đc duyệt, nhưng lấy có 1, mình quen sơ sơ nên loại. lần 2 cũng NH đấy, thì chẳng hiểu sao hôm p.v nhân sự lại không đưa hồ sơ ( hay đánh mất ) hồ sơ của mình, đáng lẽ mình vào CVKHCN thì lại thành CVKHDN ( dành cho người có k.n ). Thế là mình cũng loại, và cứ vài ngân hàng vậy, nên giờ mình vẫn tạm thời làm ở một cơ quan nhà nước. Nhưng vẫn quyết phục thù vào bằng được ngân hàng bằng mọi cách thì thôi, cho dù mình hơi giừ rồi, hix..hix... Nhưng kết luận mình sau mọt thời gian dài chinh chiến NH thì :
- Bạn phải thực sự giỏi, còn cứ làng nhằng thì phải đợi may mắn, không thì không ăn thua, vì mấy nghề này thì trăm hay không bằng tay quen, cứ làm dần cũng sẽ biết được
- Bạn có phải có một ngành nghề đặc biệt 1 tí, kiểu như công nghệ thông tin, kiến thực ngoại thương, tiếng anh kha khá tí vào làm Thanh toán quốc tế, thì mấy ngành này ít bị bon chen hơn.
- Bạn có nhiều mối quan hệ ( hay nhất là cái này ), rồi đến xiền...
Dù mình bị vùi dập vậy, nhưng mình vẫn luôn nỗ lực hết sức có thể, thế nên các bạn trẻ đừng bao giờ bỏ cuộc nhé, hì..hì..

Từ khi mình sinh ra đã có sự bất công rùi ... Con người chỉ cố làm cho họ cảm thấy công bằng thui chứ thật ra xã hội thì nó vẫn vậy thui ... :)
Thà hối hận vì đã cố gắng mà không có được cơ hội còn hơn hối hận vì đã không làm gì để nắm lấy cơ hội đó. Có cơ hội cứ thử ^^! Đừng vì bất mãn mà đánh mất cơ hội ...

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Từ khi mình sinh ra đã có sự bất công rùi ... Con người chỉ cố làm cho họ cảm thấy công bằng thui chứ thật ra xã hội thì nó vẫn vậy thui ... :)
Thà hối hận vì đã cố gắng mà không có được cơ hội còn hơn hối hận vì đã không làm gì để nắm lấy cơ hội đó. Có cơ hội cứ thử ^^! Đừng vì bất mãn mà đánh mất cơ hội ...
hì, bạn này đồng ý kiến với mình, to live is fight

tớ ủng hộ các bạn.cố gắng lên.ông trời không phụ những người có chí đâu.không thành công thì cũng thành nhân mà

mình cũng đang thi tuyển vào NH. Thật sự mà nói thì mình cũng phải sử dụng 4C, mình thi vào ACB cũng có nhờ ông anh xin dùm để vào, ông anh nói mình sẽ vào làm( anh mình làm GD mot chi nhanh NH), nhung minh cũng lo lam, khong biet lam sao. The là minh đăng kí thi SHB, tự lực thi, đậu thi viết rồi, mai đi pv. Mình ko biet ngay mai co COCC ko? nhung minh cung van tu tin co gang. Điều gì mình lam thi dieu do moi co gia tri

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,514
Thành viên mới nhất
shivismith05
Back
Bên trên