Review Thi tuyển và phỏng vấn vào Ngân hàng TMCP Sài gòn - SCB

Xin chào mọi người, không biết là có bạn nào đã pv ở scb có thể cho mình biết pv tại scb khi nào biết kết quả không các bạn? khoảng tầm mấy ngày không biết có lâu không chứ mình thấy làm bài test thì hơi lâu? Cảm ơn mọi người!

Tùy theo nhu cầu đang cần tuyển gấp hoặc tuyển tiến độ bình thường nữa bạn. Với mình thì SCB tuyển cũng khá lâu, khoảng 20 -30 ngày/ vòng phỏng vấn, tuy nhiên chất lượng phỏng vấn với đề thi khá ok.

Hôm nay mình đi thi Chuyên viên Quản lý Rủi ro Thị trường ở Hội sở SCB
Thi xong mình thấy rất hoang mang vì đề ngắn và không khó, nếu không muốn nói là dễ.
Tiếng Anh 30 câu rất dễ.
Nghiệp vụ làm tự luận trong 90 phút nhưng đề rất ngắn, tổng 10 điểm
Câu 1 (2 điểm) gồm 4 câu trắc nghiệm
a) tổ chức tín dụng bao gồm ngân hàng, tổ chức tín dụng phi ngân hàng, tổ chức tài chính vi mô và quỹ tín dụng nhân dân
b) loại nào là chứng khoán nợ: cổ phiếu, trái phiếu gì đó nữa, nhưng hiển nhiên là trái phiếu rồi
c) kinh doanh ngoại hối không bao gồm loại giao dịch nào: giao dịch giao ngay, giao dịch trao đổi, giao dịch quyền chọn, giao dịch bảo đảm
d) CPI là viết tắt của: chỉ số giá tiêu dùng (trời ơi vị trí chuyên viên mà hỏi thế này??)
Câu 2 (2 điểm): Tính giá trái phiếu vào ngày phát hành, biết mệnh giá, coupon, lãi suất, thời gian đáo hạn. Nói chung là câu hỏi kiểu đơn giản nhất có thể,
Câu 3 (2 điểm) Tính Value at Risk dựa vào bảng Historical Simulation, mình thấy đa số thí sinh đều có kinh nghiệm khoảng 5 6 năm rồi vì xem năm sinh khoảng 88 khá nhiều, mình cứ nghĩ là câu hỏi sẽ khó lắm cơ
Câu 4 (4 điểm): Tỷ giá là gì, rủi ro tỷ giá là gì, biên độ dao động USD/VND hiện tại?, các biện pháp quản lý rủi ro tỷ giá

Thật sự mình thấy nó quá đơn giản cho một vị trí chuyên viên quản trị rủi ro. Khó hiểu hết sức.
Bạn này pro quá :)) quá dễ để đậu rồi

mọi người ơi, cho em hỏi em PV HTKD bên SCB trả lời cũng ok, mà sao bên nhân sự lại gọi lên xác nhận thời gian thử việc nhân viên kinh doanh, hoang mang quá, tiếc 1 cái em đi lên xác nhận mà không chịu hỏi cho kỹ, lo lắng qá.
mà mọi người biết gì về vị trí nhân viên KD, chế đô, chỉ tiêu, ntn không? Tư vấn cho em với. em cảm ơn

Lương không thấp đâu bạn ơi. Ngoài bắc thì chủ yếu là cá nhân kiểu cho vay bằng việc thấu chi qua tài khoản tiền gửi thanh toán. Nếu phải chọn thì t vote cho SCB.

Các anh chị cho em hỏi một tí về SCB ở tphcm ạ:
1/ lương thử việc của gdv ở SCB là bao nhiêu? Lương thử việc = bao nhiêu % lương chính thức vậy ạ?
2/ chỉ tiêu của gdv lúc thử việc là bao nhiêu ạ? Ngoài huy động thì còn chỉ tiêu nào khác ko ạ?

Các anh chị cho em hỏi một tí về SCB ở tphcm ạ:
1/ lương thử việc của gdv ở SCB là bao nhiêu? Lương thử việc = bao nhiêu % lương chính thức vậy ạ?
2/ chỉ tiêu của gdv lúc thử việc là bao nhiêu ạ? Ngoài huy động thì còn chỉ tiêu nào khác ko ạ?
Bạn ơi, cho mình hỏi bạn đã được vào vòng phỏng vấn rùi hả, mình thi test từ 4/4 mà mãi chưa có kết quả hic

CÓ BẠN NÀO ĐƯỢC GỌI PHÒNG VẤN CHO KỲ TEST NGÂN HÀNG SCB (NH SÀI GÒN) 17/4/2015 Ở TPHCM KO VẬY ??? LO QUÁ ACE ƠI

Mình vừa mới phỏng vấn và đỗ SCB, mình chia sẻ kinh nghiệm với các bạn tí tẹo nhé, hy vọng có ích cho các bạn :D.
Hôm mình phỏng vấn là CN ngoài HN, vị trí CV GDV . CN có 2 người phỏng vấn, 1 anh là GĐ chi nhánh, 1 chị là trưởng bộ phận kế toán, còn có 3 người trong Hội sở pv qua camera nữa. Ban đầu cũng bảo giới thiệu về bản thân (mình chỉ giới thiệu đơn giản thôi nhưng anh Giám đốc yêu cầu phải nói cả gia đình làm gì, nhà có bao nhiêu người, sở thích, quá trình học tập, các chứng chỉ đạt được, trình độ tiếng anh tin học ra làm sao, các công việc trước đây). Như kiểu trong Đơn ứng tuyển có cái j thì gần như mình nói ra hết luôn :D.
Sau đó anh Giám đốc có hỏi về nghiệp vụ. Chủ yếu là hỏi những quy trình rất gần với GDV như mở tài khoản như thế nào, giấy tờ ra làm sao..... và xoáy quanh câu nghiệp vụ đã được hỏi. Mình nghĩ các bạn thi nên ôn nhiều nghiệp vụ vào nhé, vì chủ yếu hỏi nhiều nghiệp vụ thôi :D.
Chị còn lại thì hỏi ứng xử có 1 câu thôi, hỏi về việc KH quen của NH đến xin mở sổ TK nhưng lại gọi điện cho mình bảo mở tk trước, 15p sau họ mang tiền đến thì xử lý như nào.
Sau đó mấy chị trong Hội sở có hỏi vài câu liên quan đến nghiệp vụ nữa (ngắn gọn thui) là hết.
Các bạn cứ ôn chắc nghiệp vụ + hiểu vè các sản phẩm của SCB (vì có hỏi cả về sản phẩm của SCB đó) là ổn thui.
Chúc các bạn phỏng vấn sau may mắn nha :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,514
Thành viên mới nhất
shivismith05
Back