Thẩm định khách hàng cá nhân???

Quan trọng nhất thì chỉ có 1 thứ, đó là trung thực - Character
Thế cho mình hỏi là nếu khách hàng theo tiểu chuẩn của bạn là trung thực, có hồ sơ pháp lý rõ ràng nhưng không có đủ khả năng trả nợ hoặc tài sản đảm bảo không đủ đảm bảo cho khoản vay thì bạn có cho vay không?

Khó mà có thể trả lời là yếu tố nào là quan trọng nhất vì khi bạn quyết định có cho vay hay không sẽ tổng hợp các yếu tố và một trong các yếu tố sau không đủ đáp ứng điều kiện thì bạn không thể cho vay được hoặc bạn sẽ cấp tín dụng[ cho khách hàng mức ít hơn so với nhu cầu thực tế:
1.Pháp lý : khách hàng vay vốn phải có hồ sơ pháp lý đầy đủ và rõ ràng ( hoặc là lý lịch rõ ràng) VD : khách hàng là xã hội đen thì đương nhiên là khó có thể vay được
2.Năng lực tài chính : Khách hàng phải có năng lực tài chính đủ mạnh để có thể trả được khoản vay (bao gồm các khoản vay trong quá khứ).
3.Phương án sử dụng vốn : Sử dụng vốn đúng mục đích và không được vi phạm với pháp luật
4.Tài sản đảm bảo : đây là nguồn trả nợ thứ 2 của khách hàng.

Thế cho mình hỏi là nếu khách hàng theo tiểu chuẩn của bạn là trung thực, có hồ sơ pháp lý rõ ràng nhưng không có đủ khả năng trả nợ hoặc tài sản đảm bảo không đủ đảm bảo cho khoản vay thì bạn có cho vay không?
Quan trọng nhất chứ ko phải là duy nhất. Đồng ý là câu hỏi 5c c nào quan trọng nhất ko có nhiều ý nghĩa vì phải hội tụ đủ 5 ĐK thì mới đủ đk cấp td. Nhưng nếu bắt buộc phải trả lời c nào quan trọng nhất thì hãy chú ý tới cách đưa ra thứ tự các c, đầu tiên là character, nếu ko trung thực, ai dám chắc những thông tin bạn có về các c còn lại là đúng để mà lấy cơ sở cấp td, nhất là cá nhân, bạn đừng mong nắm đc tình hình tài chính, mục đích vay của ng ta nếu ng ta ko hợp tác. Trên thực tế, khi cáp td mới ngân hàng vẫn có hình thức cấp td ko tsbd (tín chấp) dựa trên uy tín kh, còn nếu như kh đã có qh, tình hình tc xấu đi nhưng kh vẫn có thái độ hợp tác, mong nh tạo đk tháo gỡ kk, vậy lúc đấy bạn tính sao? làm thực tế chắc bạn đã có câu trả lời. Cuối cùng, xin nhấn mạnh đây là nhận định chủ quan của mình.

1. Còn sống
2. Không què quoặt
3. Không đi nhặt lá khi chiều về
4. Ngoài độ tuổi nghỉ hưu
Với những tiêu chí trên đáp ứng đc là thẩm định tốt rồi.

Chốt 1 câu trên tờ trình: Tại thời điểm thẩm định - Tư cách KH là ổn, Nguồn TN là tương đối ổn định, TSĐB đủ đảm bảo cho khoản vay thế là xong. còn sau này tất cả các yếu tố xảy ra đều là khách quan. không ai dự đoán trước được.

Bài học tín dụng muôn thuở=> Ý thức trả nợ
Không có ý thức không cho vay

Theo mình nghĩ là chứng minh nguồn trả nợ từ khách hàng là cái quan trọng nhất.

Các bạn ơi. Cho mình hỏi. Thẩm định lại hồ sơ để làm gì vậy?
A. Ktra hso đúng k
B. Ktra hồ sơ đầy đủ chưa
C. Ktra hso chính xac k
D. Thỏa diu kien cho vay

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,086
Tổng số thành viên
351,488