Sự Thật về công việc là một Chuyên Viên Quan Hệ Khách Hàng SA của Maritimebank

òi có 200tr thôi à ? hôm mình đi pv người ta nói chỉ tiêu một tháng những 1 tỉ :( mình nghe mà đờ hết cả người. Mình cũng được gọi đi làm mấy lần nhưng mà thú thực là không dám nhảy vô, mặc dù cũng ham đi làm lắm. Riêng công việc này của MSB mình hơi có ác cảm vì tuyển cứ ồ ạt, mỗi đợt toàn tuyển 300 người :| chứng tỏ những người đã vào đều không ở lâu

lãi suất càng ngày càng giảm thế này huy động khá khó, cộng thêm người dân bây giờ họ rất khôn nên càng khó
Ls danh nghĩa là 14%, tỉ lệ làm phát 2011 là 18,6% nên gửi tiền vào ngân hàng đã lỗ 5%. Trong khi đó đầu tư vàng với mức lãi 30%/3 tháng thì nằm chỏng cẳng ra cũng lãi to.

lãi suất càng ngày càng giảm thế này huy động khá khó, cộng thêm người dân bây giờ họ rất khôn nên càng khó
Ls danh nghĩa là 14%, tỉ lệ làm phát 2011 là 18,6% nên gửi tiền vào ngân hàng đã lỗ 5%. Trong khi đó đầu tư vàng với mức lãi 30%/3 tháng thì nằm chỏng cẳng ra cũng lãi to.
Vàng thì lãi nhưng rủi ro cũng cao chứ, những người kinh doanh vàng thì một là phải có hiểu biết, hai là chả biết j nhưng làm liều, được ăn cả ngã về k.

Èo, QHKH cá nhân của Maritime mà thế này, vậy còn của bên Doanh nghiệp của NH này thì sao các bác? Nếu đúng vậy thì thật là có tiếng mà ko có miếng roài! :D

Ít nghe bạn nào nói về chỉ tiêu nhỉ? Tháng trước đi pv gặp cái ông team leader mặt lợn ông í phổ biến: Trong tháng đầu tiên em phải huy động được 3 tỷ ( 500 tr tk M1 + 2.500 tr tk tiết kiệm), sang tháng thứ 2 em phải giữ nguyên được 3 tỷ đó và thêm 1 tỷ huy động nữa là 4 tỷ. Sau 2 tháng đó em sẽ bị ép chỉ tiêu nhẹ nhàng hơn còn khoảng 300 tr/ tháng. What's up? Bắt nhân viên huy động 1 số tiền khá "khủng" như thế thì bảo sao SA thay như thay áo, và nguyên văn ông teamleader là có người vừa nghe phổ biến đã chạy và có người vào 1 tuần ko chịu nổi out luôn. Hy vọng các bạn nhà giàu và có nhiều mối quan hệ "tiền tỷ" nên ứng tuyển vào...còn không thì chúng ta_tân sinh viên nên dành thời gian tìm những công việc khác phù hợp hơn. ( Ai ném gạch cứ ném vì thông tin trên chuẩn 100%)
NGhe ban mieu ta thi ong temleader day La Khanh Linh o Lang Ha ah?

---------- Post added 03-05-2012 at 08:43 AM ----------

Nói tới Maritime thì sẵn đây mình cũng có chút ít kinh nghiệm phỏng vấn bên đó vị trí CA, không phải là mình nói để chê bai ngân hàng nhưng mà nếu như mấy anh bên maritime đọc được cái comment này thì nên rút kinh nghiệm nhé. Chẳng qua là lúc trước mình có ứng tuyển vị trí CA, làm test thì cái đề dễ khủng khiếp có câu còn sai đáp án nữa chứ, pv vòng 1 pass, tới vòng cuối, có tới 3 người phỏng vấn, sau 1 hồi 2 bên giới thiệu qua lại và trả lời 1 số câu hỏi thì họ đưa ra tình huống cho mình rằng nếu như mình là CA thì bây giờ chị ngồi giữa là khách hàng đến ngân hàng gởi 2 tỷ mình sẽ thuyết phục như thế nào. Mình biết chắc rằng mình thuyết phục ntn đi nữa thì họ cũng sẽ ko đồng ý nên mình mới hỏi là hiện giờ bên mình có ưu đãi hay là này nọ gì ko. chị thứ nhất bảo ko có zì hết, bây giờ thuyết phục chỉ với lãi suất 14% thôi. Ngồi thuyết phục đã đời chị ấy cũng ko chịu gởi. Mình nói mình đã thuyết phục như thế mà chị vẫn không chịu thì em pó tay. mà trong lúc mình ngồi thuyết phục chị ấy lại ngồi chọt chọt vào cái điện thoại không để ý nữa mới ghê chứ. xong xui, anh thứ ba mới nói với mình là: à, không phải tư vấn là cứ làm 1 lèo giống như trả bài zậy mà đầu tiên phải gọi điện hỏi thăm, tìm hiểu địa chỉ rồi xem thử mục đích của họ như thế nào, trong khi tình huống là chị ấy đã đi thẳng đến ngân hàng với 2 tỷ trong tay, ông này còn lý thuyết hơn mình nữa. trong lúc nói chuyện với ổng thì ổng có phát biểu 1 câu rằng gửi tiết kiệm ko phải là 1 kênh đầu tư truyền thống, lúc đó mình mún kêu ổng về đi học lại thật :)) Sau đó mọi người hỏi mình có zì để hỏi ko, mình nói là bây giờ đổi ngược lại em là khách hàng đến gửi 2 tỷ, 3 anh chị có thể tư vấn để em gửi 2 tỷ cho ngân hàng được không. mình nói chỉ muốn hỏi để có chút kinh nghiệm vì nãy giờ em thuyết phục mãi mà chị ấy không gửi. lúc này cái ông kia mới nói : thì đầu tiên cũng phải gọi điện này nọ, bla bla bla...mà zẫn chưa vô được vấn đề chính, rồi cái chị thứ nhất mới lên tiếng rằng: chị thì có thể thuyết phục đó nhưng mà còn nhiều ứng viên khác đợi phỏng vấn nên em về nhà tìm hiểu đi nha. Ha ha, thuyết phục ko được thì cứ nói bày đặt nói như vậy, xong xui họ nói là sau nửa tháng thì bên nhân sự thông báo kết quả. Tới gần cả tháng ko có tin tức gì nên mình cũng gọi lên hỏi thì cứ chuyển cho người này người kia tới khi chuyển tới bộ phận nhân sự thì ko thấy ai bắt máy hết, mấy ngày liền mình đều gọi nhưng kết quả vẫn vậy và cho tới bây giờ mình vẫn không có được 1 cái mail hay 1 cuộc gọi thông báo rằng mình đậu hay rớt. Bây giờ mình mới thấy cái sự chuyên nghiệp của maritime nó đến mức nào. Hoàn toàn thất vọng. trên đây là chia sẻ của mình mong nó cũng giúp ích được cho các bạn
Dung do! To nghi mai toi gan 5 thang moi lay duoc nua thang luong cua ho! ton khong biet bao nhieu tien dien thoai! nguoi no do cho nguoi kia

---------- Post added 03-05-2012 at 08:44 AM ----------

Nghiệp vụ thì vẫn phải học vì mỗi ngân hàng mỗi khác. Kinh nghiệm ở đây ko chỉ là những cái nghiệp vụ kia. sale cũng có cái hay chứ nó rèn luyện cho bạn tính giao tiếp với khách hàng, làm cho bạn tự tin lên khi tiếp xúc với người khác, có thể mang lại cho bạn những mỗi quan hệ tốt, những khách hàng tốt để tương lai sang bank khác hoặc vị trí khác họ vẫn là Kh của bạn :) Tuổi trẻ mà những bạn mới ra trường thì đây là một cơ hội Mình thấy Sa bên MSB nhiều người lương 10tr/tháng lắm. công việc chả có gì là mệt nhọc, cái mệt nhọc nhất là áp lực tinh thần nhưng đừng bận tâm vào nó thì sẽ thoải mái hơn đó
Toan tu ban ban tu tra luong cho minh thoi! 10tr day con chi khoi thu co duco cam tat ve tieu rieng cho minh dau!

Mềnh cũng trúng tuyển và đi training của MSB rồi đây này. Cơ mà, lúc bước chân vào cái phòng training, thấy tuyển tràn lan đại hải, công nhận là nản hẳn. Ừm, thật ra nhưng vị trí Direct Sales Agent như của ANZ, SA của MSB này nó chỉ đơn thuần là sales thôi. Vấn đề lại còn thế này, ừ ai cũng biết bài ca làm sales là sẽ giúp về mảng xã hội, học cách giao tiếp blah blah blah.... Nhưng mà riêng gì chứ cái vị trí sales, cái phần lương thưởng, bổng lộc mà không xứng đáng ấy, không ai có motivation để làm hết. Mình đã ở vị trí như thế rồi. Vì sales rất khổ, chạy vạy, bán nước bọt, nài nỉ dân tình, nhiều lúc thấy nhùng nhục ế. Đấy, cứ nghĩ sau một đống nỗ lực như thế bỏ ra, mà chỉ nhận được vài ba đồng bạc (trong khi sales nhiều chỗ khác có thể ngon hơn nhiều), tự nhiên sẽ thấy Ơ, việc quái gì phải thế?

Nói chung không biết các vị trí khác ở MSB như thế nào, nhưng tớ cảm giác bạn nào có chuyên môn, nghiệp vụ và cảm thấy đầu óc mình vận hành tốt thì có lẽ ko nên phí thời gian ở vị trí SA. :)

Mình cũng từng pv ở anz rồi. Thấy lúc giới thiệu k có tý lương nào mà phải đi long tong rồi hội họp suốt. Nghe đã oải luôn @@. K biết ở đây có bạn nào làm ở mảng sale ở anz chưa

Sinh viên mới tốt nghiệp ra trường chưa có nhiều mối quan hệ, rất khó với các chỉ tiêu thế này
Đọc bài viết của bạn mới bật ngửa " lương cử nhân NH hiện tại bèo thế sao? "
Những người bên ngoài ngành lúc nào cũng trầm trồ về lương, thưởng của ngành NH, nhưng thực chất, chỉ có những người làm trong ngành mới hiểu hết được thôi. Martitime Bank thế này, các NH khác thì sao nhỉ ?
Cảm ơn bài viết của bạn

Ngoài xã hội bây giờ mà ko tỉnh toán là bị thằng khác xỏ dây vào mũi ngay/

---------- Post added 03-05-2012 at 01:59 PM ----------

Nói như chiên gia chứng khoán bạn nhỉ? thế tóm lại bây giờ sao rồi?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,551
Thành viên mới nhất
clintblackmerch
Back
Bên trên