Ngân hàng, tuyển dụng Du hành ký

chủ topic năm chuột nhỉ? tháng mấy ngày mấy giờ mấy để tôi xem nào? sao ăn gì mà giỏi thế :-bd.

chủ topic năm chuột nhỉ? tháng mấy ngày mấy giờ mấy để tôi xem nào? sao ăn gì mà giỏi thế :-bd.
Giỏi gì ông, bạn bè cùng lớp nhiều đứa lên hàm phó GĐ CN, GĐ CN, Trưởng phó phòng đầy, mình vẫn chuyên viên chuyên nghiệp mà. Chuyển lắm cũng mệt, đi đến đâu phải xây dựng lòng tin ở đấy lại từ đầu, đâu dễ nhằn đâu.
Hôm nay rét ơi là rét mà vẫn phải đi làm bù hôm 31/12/2012, sợ thiệt.

không có gì để viết ở dòng này cả.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
hôm nay trời siêu rét, ngồi nghĩ viết nội dung gì đây. Rét quá teo hết cả óc rùi.

à, mình hơi sốt ruột khi đăng ký nick để vào box banker nên giờ bị admin xử lý.
anh ý ra hạn cho mình đến 5pm chiều nay để đóng nick.
Là thành viên mình phải chấp nhận quy định của admin thôi
Em k đánh giá các bài viết của anh mà nhận xét dựa trên các bình luận của anh đối với thành viên khác. Nó có cái j đó thể hiện sự anh cả, lớn đầu đối với các đàn em.

Em thì tuổi đời còn ít nên cũng chỉ dám nhận xét thế thôi. Anh cũng tự mình xem xét lại phát ngôn của mình ở mục http://ub.com.vn/threads/14757-Dan-...nhat-chi-danh-cho-Bankers-tren-UB.html/page22.

Ai cũng có công có việc, anh hungviet là một admin nhiệt huyết và giàu kinh nghiệm, đc rất nhiều người kính nể. Em nghĩ anh cư xử như vậy là chưa hợp lý nên chỉ góp ý chân thành thôi.

Dù sao UB vẫn sẽ hoan nghênh anh đóng góp tích cực nếu anh có thể dẹp bỏ "cục tức" k đáng có này sang 1 bên

anh ý tất nhiên phải nhiệt huyết thì mới làm được cái UB này thế này chứ. Theo dõi hoạt động của UB này lâu nay tôi còn có nick khác từ lâu rùi, nhưng ít khi có thời gian lên đây viết bài vì quá bận công tác. Gần đây rảnh chút nên mới mò lên, tiện thì chia sẻ công việc của mình luôn và muốn cung cấp cho mọi người thông tin nhìn từ góc độ mình là người đã làm nhiều Ngân hàng.
Hiện nay tôi đã chuyển sang một ngân hàng khác, không còn ở VP nữa nên nói cũng khách quan hơn. Tôi tôn trọng từng chỗ đã làm qua và cũng có thể đánh giá tích cực tiêu cực nhưng sẽ không sai sự thật đã chứng kiến. Giờ nếu không lên UB nữa thì tôi cũng không phiền gì lắm vì đơn giản mình cũng không phải học hỏi gì trên này cả vì kho kiến thức mình đã có cũng không nhỏ rùi.
Mọi người sống mà dám kể câu chuyện của chính đời mình không, không hẳn ai đã muốn làm vì nó sẽ có cả tốt và xấu trong đó, có người đọc xong biết mình là ai còn gay go hơn nữa vì nó có thể ảnh hưởng trực tiếp tới công việc mình đang làm. nhưng nói về các NH từ bên trong có phải là điều mà chính các thành viên trên UB này đang muốn nghe để có thể có người còn khát khao gia nhập NH được hiểu hơn, cố gắng hơn cho các mục đích của mình....

anh ý tất nhiên phải nhiệt huyết thì mới làm được cái UB này thế này chứ. Theo dõi hoạt động của UB này lâu nay tôi còn có nick khác từ lâu rùi, nhưng ít khi có thời gian lên đây viết bài vì quá bận công tác. Gần đây rảnh chút nên mới mò lên, tiện thì chia sẻ công việc của mình luôn và muốn cung cấp cho mọi người thông tin nhìn từ góc độ mình là người đã làm nhiều Ngân hàng.
Hiện nay tôi đã chuyển sang một ngân hàng khác, không còn ở VP nữa nên nói cũng khách quan hơn. Tôi tôn trọng từng chỗ đã làm qua và cũng có thể đánh giá tích cực tiêu cực nhưng sẽ không sai sự thật đã chứng kiến. Giờ nếu không lên UB nữa thì tôi cũng không phiền gì lắm vì đơn giản mình cũng không phải học hỏi gì trên này cả vì kho kiến thức mình đã có cũng không nhỏ rùi.
Mọi người sống mà dám kể câu chuyện của chính đời mình không, không hẳn ai đã muốn làm vì nó sẽ có cả tốt và xấu trong đó, có người đọc xong biết mình là ai còn gay go hơn nữa vì nó có thể ảnh hưởng trực tiếp tới công việc mình đang làm. nhưng nói về các NH từ bên trong có phải là điều mà chính các thành viên trên UB này đang muốn nghe để có thể có người còn khát khao gia nhập NH được hiểu hơn, cố gắng hơn cho các mục đích của mình....
Đã bảo em k có ý kiến j về bài viết của anh kể về quá trình làm việc của mình mà. Chỉ là thông qua các comment với các thành viên khác của anh thôi.
Thôi, em k tranh luận nữa, kẻo lại spam thì die:)

hờ, đã kết thúc cuộc tranh luận.
Rất vui vì lại ở lại UB này để viết tiếp câu chuyện đang dở.
Dù sao mình cũng sẽ rút kinh nghiệm để comment lịch sự hơn ở các room khác, chắc tại đứng trên góc độ 1 kẻ thi tuyển nhiều quá rùi nên cũng hơi quá đà. Thử tưởng tượng mai mình phải xách đơn đi xin việc tiếp chắc mình lại nhát như cáy thôi.

Hôm nay lại hứng viết tiếp nhưng không liên quan tới cuộc sống, mà liên quan tới vụ phỏng vấn xin việc.

Kinh nghiệm từ bản thân:
Kể lể dài dòng cho các bạn về cuộc sống nhưng thực ra chưa nói nhiều về các vụ chiến đấu trực tiếp trong phòng "tuyển dụng" của mình, mà cái này mình thấy nhiều người chia sẻ trên này phết rồi nhưng mình vẫn có một vài cái có thể khác biệt để nói ra đây:
Trong việc phỏng vấn tuyển dụng, thường là sau khi bạn qua vòng thi viết. Thì rõ ràng là bạn trong số N người được chọn sau khi loại tầm khoảng x lần cái N số người kia. Đến đây, cơ hội đỗ của các bạn rõ ràng chỉ dừng lại là hoặc tạo nên sự khác biệt, hoặc là... trượt.
Vậy điều gì tạo nên sự khác biệt trong phòng phỏng vấn, mạn đàm chút coi:
- Bạn ăn mặc chỉn chu, đẹp đẽ, nhìn phát ngất ngây: con trai sơ mi trắng caravat chăng: lịch sự quá, không phù hợp với sinh viên (tuy nhiên nếu ít người mặc thì bạn thành người được chú ý rùi, khác biệt là ở đây). Trời mùa hè nóng như đổ lửa, hờ hờ, đi phỏng vấn toàn người mặc sơ mi mở cổ, đàng hoàng một anh chàng tóc tai gọn gàng mặc...comple caravat, ặc ặc, sẽ có con mắt nhìn kiểu: người đâu mà kỳ, hay kiểu thằng này không biết thế nào là nóng à, chơi trội đây, nhưng có ai nhận ra rằng đó là "sự khác biệt" không. Trừ phi là người tuyển dụng quá khó tính, người nào tạo sự khác biệt chắc chắn sẽ được người tuyển dụng lưu tâm, hoặc ít ra trong đầu người tuyển cũng có thiện cảm và nhớ lâu về bạn. Hãy tự hỏi xem mình có làm được không. Quan điểm của mình là nếu bạn là con trai, ăn mặc thật chỉn chu, đầu tóc gọn gàng, thêm chút nước hoa nam (xịt ít thôi) để không có mùi lạ là ok. Kể cả nếu trời nóng nên mặc comple khi đi phỏng vấn vì thực ra ngồi trong NH không hề nóng chút nào, có khi điều hòa lạnh toát, cái chính là bạn thể hiện được một phong thái chững chạc khác biệt là ăn điểm không nhỏ rùi.(mình thường mặc comple khi đi phỏng vấn tại các NH kể cả khi trời nóng, cái này tạo thành thói quen rất tốt, và về sau cũng phải mặc comple nhiều cho lịch sự khi đi làm và tiếp khách mà).
Đối với các bạn gái, một trang phục công sở với juyp và véc sẽ là một bộ áo hoàn hảo, đừng ai mặc áo dài trừ phi bên tuyển dụng yêu cầu bắt buộc nhé ( hồi xưa ACB có yêu cầu ở vòng phỏng vấn GDV phải mặc áo dài thì phải, vì đồng phục thường xuyên của nữ mùa hè là áo dài mà, giống sacombank). Vợ mình khi đi phỏng vấn toàn mặc luôn juyp và véc, nói chung đây là bộ dễ mặc nhất, dễ nhận được chú ý và thiện cảm nhất vì nó phù hợp với môi trường NH và là đồng phục chính cho hầu hết các NH mà. Đừng nghĩ mặc đẹp, diêm dúa làm gì, con gái chỉ nên có 1 option khác là mặc sơ mi trắng và quần âu nữa là cùng, nếu mặc quá lòe loẹt hoặc diêm dúa, bạn sẽ tự làm mất điểm với nhà tuyển dụng.
Thêm nữa, đừng trang điểm quá đậm, chỉ cần nhẹ nhàng, người tuyển dụng cần nhìn thấy bạn trong trạng thái hàng ngày chứ không phải là mỗi lúc tuyển dụng không, nếu trang điểm quá đậm (trừ phi bạn cần phải như vậy là bắt buộc), nhà tuyển dụng sẽ đánh giá bạn là người mất thời gian cho việc "trang điểm" hàng ngày, hiểu thế nào tùy bạn.... Vậy tạo sự khác biệt ở đây là gì, hì hì, tất nhiên chính là việc mặc véc và juyp phù hợp rùi, bạn thử đi phỏng vấn xem có mấy người mặc bộ này không, câu trả lời là...rất ít, vậy bộ quần áo này chính là một phần đó.
- bàn sang nội dung phỏng vấn, phần này sẽ là câu chuyện dài mà mỗi người có một sự trải nghiệm riêng, với mình thì là thế này:
Câu thường xuyên bị hỏi: "em hãy giới thiệu về bản thân mình?..." câu này bật băng nói được (hì hì, luyện trơn vào, cả tiếng anh lẫn tiếng việt nhé, kinh nghiệm là tránh nói dài, tránh nói quá ngắn, đừng bốc phét và phải bám vào phần tiểu sử CV, bất kỳ những gì khác biệt so với CV sẽ bị hỏi vào đó).
Câu tiếp theo: Công việc hiện tại của em là gì?, em có những kinh nghiệm gì cho công việc sẽ nhận? Trình bày những cách làm việc để đạt được kết quả ? (cụm câu hỏi này thường dành cho những người có kinh nghiệm làm việc rùi)/
Còn với người mới ra trường hoặc làm khác nghành nghề sẽ là: "em làm thế nào để làm công việc ABC?" cái này tùy độ chém của các bạn.
Kinh nghiệm cá nhân cho thấy nếu cuộc phỏng vấn bạn kéo dài trên 30p, bạn là ứng viên có tiềm năng đỗ trên 50%, nguyên nhân là do NH quan tâm đến năng lực của bạn. Nếu cuộc PV dưới 15p, xác định đi....
Mình có vụ phỏng vấn kỷ lục là 100 phút ở một NH gần đây vị trí quản lý, nhưng kết quả vẫn là trượt, có lẽ cũng chưa đúng lắm như mình tưởng, nhưng nói chung là chỉ có chỉ có hơn 50% hy vọng là tốt rồi.
- có một điều mà ai cũng có thể làm được để rút kinh nghiệm mỗi đợt phỏng vấn cho chính bản thân, đó là một cái máy ghi âm. Thường thì hiện nay dùng smartphone cũng làm khá tốt việc này. Mình hay bật máy ghi âm trước khi vào phòng phỏng vấn, để đt ở túi áo. Và thế là xong, tối về mở nghe lại, rút kinh nghiệm, thấy câu nào nói được, câu nào nói hớ, tự nhớ vào lòng. Sau này có thể rút kinh nghiệm tốt hơn. Lợi hại hơn nữa là khi bạn làm vậy, bạn có thể nhớ mình đã nói gì, hứa gì để khi đi làm bạn... biết mà làm... chứ chém gió xong về không nhớ vì đi thi tuyển nhiều quá và từ lúc tuyển đến lúc đỗ cách nhau lâu quá quên béng mình đã nói với xếp tương lai cái gì thì chết.

phù phù, mệt quá, tý viết tiếp.

Giỏi gì ông, bạn bè cùng lớp nhiều đứa lên hàm phó GĐ CN, GĐ CN, Trưởng phó phòng đầy, mình vẫn chuyên viên chuyên nghiệp mà. Chuyển lắm cũng mệt, đi đến đâu phải xây dựng lòng tin ở đấy lại từ đầu, đâu dễ nhằn đâu.
Hôm nay rét ơi là rét mà vẫn phải đi làm bù hôm 31/12/2012, sợ thiệt.

nói thế thì vô cùng lắm. bạn bè tôi chẳng làm NH nhưng chúng nó xe đẹp, nhà đẹp, đất n vô biên, cv thuận lợi, cty lớn nhỏ tư nhân nhà nc có đủ còn tôi cứ ôm với mấy gốc cây cảnh với chậu cảnh nhặt lá bắt sâu cho qua bữa
Học lắm chẳng có cái nào nên cái nào
đọc bài ô thấy thuận lợi quá mà chẳng dám mơ

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,672
Thành viên mới nhất
nemomerch