Vietcombank [HOT] Vietcombank Sở giao dịch tuyển dụng 36 cán bộ làm việc tại Trụ sở chính & các PGD tại Hà Nội [

Re: [HOT] Vietcombank Sở giao dịch tuyển dụng 36 cán bộ làm việc tại Trụ sở chính & các PGD tại Hà Nội [20.05-22.05.2013]

Còn ngoài trình độ ra thì cv yêu cầu nhiều điều nữa lắm; nếu tuyển giao dịch viên..chắc hẳn các anh chị ý sẽ ưu ái hơn cho bạn nào có ngoại hình okie hơn; tuyển chuyên viên khách hàng thì sẽ ưu ái hơn cho những bạn tỏ ra là hoạt bát năng nổ. Ở đây mình ko nói đến tiền nhé..ưu ái cho người có tiền và quan hệ là chuyện nhạy cảm và ở đâu cũng có nên chả bàn làm gì. Người ta đánh giá nhiều mặt qua cách hỏi và ứng xử của ứng viên. Nhưng nếu như hỏi theo kiểu: hát 1 bài và mấy câu về gia đình chỉ là phụ thôi rồi hỏi chính về công việc; cách hành xử cv và hiểu về cv thì có lẽ sẽ công bằng hơn. Chỗ nào mà chỉ hỏi mấy câu vớ vấn thế rồi cho mình fail thì cũng chả tiếc...ko có ý định nghiêm túc.

- - - Updated - - -

Đồng ý với bạn là giỏi thì thi sang cty nước ngoài; mình đang cố gắng đây; làm nhà nước mà ở chỗ ko phát triển đc thì phải thay đổi môi trg để phát triển thôi.

Mình không nói là không có người tự đỗ được vào 4 ngân hàng này, vẫn có người tự thi vào đc. Bạn của mình đa phần là nhờ quan hệ hoặc mất tiền để xin vào, nhưng mình cũng có người bạn tự thi và đỗ Agribank, nhưng làm được nửa năm đến khi cắt giảm nhân sự thì bạn mình nằm trong danh sách cắt giảm nhân sự luôn, mình cũng thề danh dự chuyện này. Hoặc bị phân về chi nhánh xa xôi, hoặc thua lỗ, không thưởng, không có lương kinh doanh sắp sát nhập, giải thể như bạn nói đấy. Nếu giỏi mà tự đỗ vào 4 ngân hàng này bạn có tự tin tương lai bạn thăng tiến được không hay những vị trí ấy đến lượt những bạn vào bằng quan hệ??? Nói thật làm Nhà Nước làm gì có chuyện bạn chỉ lên chức chỉ bằng năng lực không thôi đâu.
Còn cái mình muốn nói chính là đợt tuyển vào SGD của vcb đợt này, pv kiểu đấy thì mình tin các bạn tự hiểu. Một số bạn lên đây nói đỗ do may mắn hay thế này thế kia thì mình cũng tìm hiểu đc các bạn ấy có quen biết cả đấy, các bạn ấy thích chém vì nghĩ không ai biết được cả. Thế nên tốt nhất đừng thi vào 4 ngân hàng này. Mất 3 tháng ôn luyện, chờ đợi, đi lại mà kết quả thì đoán đc ngay sau vòng pv.
Nếu giỏi thì thi vào cty nước ngoài, bạn có cơ hội thăng tiên hơn rất nhiều, hoặc giỏi hơn nữa thì tự kinh doanh. Mình thích nhìn thẳng vào sự thật nhưng không có nghĩa là mình suy nghĩ tiêu cực đâu. Hãy thông minh để lựa chọn cho mình cánh cửa có nhiều cơ hội hơn, đừng lãng phí thời gian vào nhưng cánh cửa hẹp.

Bạn trungthuc ơi, mình đỗ vcb lần này đây. Mình chẳng nhờ ai và cũng chẳng mất một xu nào cả. Rất nhiều bạn mình đã thi vào VCB đợt năm ngoái, cũng như mình tự thi bằng năng lực của bản thân và hiện tại vẫn đang làm việc rất tốt tại đó.

Bạn nói bạn tìm hiểu vậy mình không biết bạn tìm hiểu ở đâu? Nếu thật sự đúng là bạn tìm hiểu được như vậy thì mình xin nói với bạn rằng thông tin bạn tìm hiểu được sai rồi đó. Vì thông tin sai lệch đó mà bạn quy kết cho những người như mình là "chém gió", là chạy tiền thì nói thực là đã phủ nhận sạch trơn công sức, nỗ lực của mình rồi.

Thêm nữa là ở đâu cũng có tiêu cực, tuy nhiên lúc nào cũng có suất cho những người có năng lực thực sự. Kể cả thi công chức vào các bộ, nơi mà tiêu cực vô cùng nhiều, mình cũng biết kha khá bạn tự thi vào đó bằng chính sức của mình.

Mình chỉ muốn nói rằng, các bạn đừng vì những ý kiến tiêu cực như vậy mà bỏ qua cơ hội được tuyển dụng vào những ngân hàng tốt như vậy. Cứ thi bằng hết sức của mình rồi vận may sẽ đến thôi.

Bạn trungthuc ơi, mình đỗ vcb lần này đây. Mình chẳng nhờ ai và cũng chẳng mất một xu nào cả. Rất nhiều bạn mình đã thi vào VCB đợt năm ngoái, cũng như mình tự thi bằng năng lực của bản thân và hiện tại vẫn đang làm việc rất tốt tại đó.

Bạn nói bạn tìm hiểu vậy mình không biết bạn tìm hiểu ở đâu? Nếu thật sự đúng là bạn tìm hiểu được như vậy thì mình xin nói với bạn rằng thông tin bạn tìm hiểu được sai rồi đó. Vì thông tin sai lệch đó mà bạn quy kết cho những người như mình là "chém gió", là chạy tiền thì nói thực là đã phủ nhận sạch trơn công sức, nỗ lực của mình rồi.

Thêm nữa là ở đâu cũng có tiêu cực, tuy nhiên lúc nào cũng có suất cho những người có năng lực thực sự. Kể cả thi công chức vào các bộ, nơi mà tiêu cực vô cùng nhiều, mình cũng biết kha khá bạn tự thi vào đó bằng chính sức của mình.

Mình chỉ muốn nói rằng, các bạn đừng vì những ý kiến tiêu cực như vậy mà bỏ qua cơ hội được tuyển dụng vào những ngân hàng tốt như vậy. Cứ thi bằng hết sức của mình rồi vận may sẽ đến thôi.

Like cho bác này phát:))

Mình biết nhiều người thi công chức chạy 100% thế mà vẫn dám nói tự thi đỗ như đúng rồi ấy, chứ đừng nói đến chuyện đỗ mấy ngân hàng thuộc nhà nước. Tổ chức minh bạch thế giới xếp hạng tham nhũng ở VN năm 2012 là 123/176 thuộc nhóm nước có nhiều tham nhũng trên thế giới thì các bạn biết rồi đấy.
Mình chỉ nghĩ nếu các bạn biết nhìn vào sự thật thì các bạn sẽ có lựa chọn đúng đắn hơn, đừng biến mình thành người hợp lý hóa cho những người vào bằng quan hệ và tiền bạc. Các bạn chờ đợi vào may mắn, rằng nếu họ lấy đủ COCC rồi mà vẫn còn vài suất thì sẽ đến lượt mình. Vậy mình hỏi các bạn nếu tất cả các suất đều là dành cho COCC thì sao? Có phải thành ra bạn đã mất mấy tháng đi thi, chờ đợi không công rồi sao?
Rồi nếu vẫn còn 1 vài suất không phải COCC thì bạn sẽ phải cạnh tranh với bao nhiêu người? Bạn phải là người cực giỏi. Nhiều bạn sẽ lên đây bảo, mình có giỏi đâu, mình vẫn đỗ này... Nói thật mình tin may mắn chỉ đến với những người thực sự nỗ lực và xuất sắc thôi, nên đừng ảo tưởng và chờ đợi may mắn nữa.
Và nếu các bạn vào được rồi, tương lai bạn sẽ thăng tiến thế nào? Bạn cạnh tranh được với những người vào bằng quan hệ không? hay suốt đời chỉ là nhân viên quèn, rồi mỗi lần cắt giảm nhân sự lại lơm lớp lo sợ vì họ sẽ cắt giảm những người vào mà không có quan hệ đầu tiên? Vào Nhà Nước thì đừng nghĩ chỉ thăng tiến bằng năng lực, mình tin bạn nào cũng hiểu.
Sao phải khổ vậy? Còn đầy cánh cửa có nhiều cơ hội hơn, cạnh tranh công bằng hơn, có khả năng thăng tiến hơn cho các bạn cơ mà. Mình rất thích câu nói của bạn Hinata789 "Hỏi sao mấy bạn đi du học về không thích làm cho doanh nghiệp/ cơ quan trong nước?". Mình nói lại một lần nữa, mình nhìn thật, nói thật không có nghĩa là mình nghĩ tiêu cực đâu. Hãy là người lựa chọn thông minh các bạn ạ.

Cuối cùng mình mời các bạn lên google và search "mức lương hiện nay ở các ngân hàng webkinhte" tìm đọc trang 77 bài của bạn Bigbiggirl để có cái nhìn thật hơn về thi tuyển vào ngân hàng thuộc nhà nước hiện nay. Mình xin lỗi vì không chèn link vào được vì diễn đàn chỉ cho phép chèn link khi mình đủ 15 bài viết, mà hiện mình chỉ có 2 bài thôi :D

P/s 1 lần nữa: Hãy là người lựa chọn thông minh các bạn ạ.

Có vài lời gửi bạn trungthuc

Người ta chạy mà nói tự đỗ 100% thì làm sao, bác ghen à?, tôi hỏi bác, cho bác chạy liệu bác có chạy được không?. Tôi thấy các bác rất buồn cười, các bác tưởng các bác phấn đấu 12 năm phổ thông, 4 năm đại học mà các bác tưởng đó là nhiều à?, các bác có biết những người là COCC hay tiền đó thì người ta phấn đấu bao nhiêu không?, người ta phấn đấu từ đời cha, đời ông người ta đó, nên đến bây giờ người ta hưởng thì có sao?. Các bác đừng kiểu ghen ăn tức ở thế. Các bác đó là COCC hay đại gia thì người ta cũng cống hiến rất nhiều cho đất nước thì người ta mới đạt được thành quả thế (người ta mua 1 con xe 1 tỷ thì tôi nói với bác người ta đã đóng thuế hơn 500 triệu cho đất nước rồi, tôi hỏi gia đình bác có đóng góp được thế cho đất nước không?)

Còn tôi nói thật, thăng tiến hay không là dựa vào khả năng mỗi người, bác có làm việc tốt nhưng bác không quan hệ thì cũng "khỏi" thăng tiến đi, đó là điều đương nhiên trong xã hội. COCC thì có lợi thế hơn là đương nhiên, nhưng nếu bạn không COCC mà thể hiện được cả kĩ năng "cứng" (chuyên môn) và kĩ năng "mềm" thì tôi nghĩ bạn hoàn toàn có thể khẳng định được mình. 1 ví dụ là chú của tôi, ông ấy sinh năm 71, nhà nghèo không ai quen biết khi mới vào, làm công chức ở sở tài nguyên môi trường, gần như làm không công 10 năm đầu khi ra trường, nhưng đến bây giờ ông đã trở thành 1 đại gia thực sự

Còn bọn tôi nói thẳng luôn, bọn tôi nhiều người thi vào bằng năng lực thực sự ( tôi tốt nghiệp ktđn ở ngoại thương năm 2012 với điểm số 8,42, cấp 3 tôi học ở khối chuyên đại học sư phạm,trước khi thi vietcom tôi có kinh nghiệm 1 năm ở vpbank, trước đó năm 2012 tôi còn đỗ cả mb nhưng đã reject ngay khi họ offer vị trí mình không thích, cả đống giấy khen và bằng)

P/S: còn người ta có chạy hay nhờ quan hệ thì bạn có chứng minh được không?, bạn có bằng chứng thì cứ đem tố cáo.

Bạn bảo bên ngân hàng người ta làm mất thời gian 2 tháng của bạn, tôi hỏi bạn thi bên đó, bạn ôn mất bao ngày, bạn thi 1 ngày, bạn pv 1 ngày, bên đó ép bạn không làm việc khác trong 2 tháng à hay tự bạn nghĩ ra áp lực rồi bây h đổ cho phía ngân hàng?, Bạn lớn rồi mà suy nghĩ buồn cười thế?.

Huề huề, thôi các bạn đừng cãi nhau nữa, t thấy bạn trungthuc vs bạn nguoibatdau đều có ý đúng. Bạn COCC thì chắc chắn có rồi nhưng bạn trungthuc k cần quá căng như thế, b bảo là "phí thời gian". Theo mình các bạn muốn thử sức thì cứ thi thôi, được kiểm tra kiến thức, lấy kinh ngh thi, pv, nhưng mỗi lần thi đều cần cố gắng hết sức, cho dù k đỗ thì cũng đc kinh ngh cọ xát.
Anw, chúc mừng tất cả các bạn đỗ, các bạn thật may mắn đó :)

Haiz, trên này toàn các bác ở ngoài VCB nhìn vào mà phán như là VCBer ý. Các bạn có cái nhìn tiêu cực về VCB quá. Để mình chia sẻ với các bạn đôi điều vậy.

Mình sinh hiện đang công tác tại 1 phòng trong khối tín dụng - Hội sở chính VCB, mình vào VCB từ tháng 7/2012. Năm ngoái, phòng mình tuyển mới 7 người và trong đấy có 6 người tự thi (trong đó có mình) và 1 người là COCC. Tất nhiên là ở bất kỳ cơ quan nào cũng sẽ có những đối tượng là COCC nhưng ở VCB thì mình xin đảm bảo là hầu hết các đối tượng COCC đều là người có trình độ tốt, nhất là với những vị trí quan trọng như khối tín dụng. Loại COCC mà trình độ kém, học linh tinh thì phải là có quan hệ với người chức vụ cực to, và chỉ vào được những vị trí khá linh tinh như trung tâm thẻ, giao dịch viên, ngân quỹ...

Riêng khối tín dụng thì mình có thể đảm bảo với các bạn là 100% tất cả cán bộ phòng mình đều từ các trường Ngoại thương, Học viện Ngân hàng, KTQD, Tài chính và các trường ở nước ngoài. Bạn COCC vào phòng mình tốt nghiệp ĐH KTQD, sau đó du học ở Anh 2 năm. Đồng chí này vào VCB cũng không qua thi tuyển gì cả, vào là vào luôn. Nếu người ta đã giỏi, có trình độ lại thêm có quan hệ tốt thì việc họ được vào những vị trí tốt mình nghĩ cũng chả có gì sai trái cả. Và thực tế thì với những công việc có tính chất quan trọng thì VCB rất cần người có trình độ chứ chả ai muốn cục nợ vào người làm gì cho mệt. Các sếp phải chịu trách nhiệm về công việc của phòng nên cực kỳ ngại những người không làm được việc.

Về quy trình tuyển dụng của VCB tại các CN khu vực Hà Nội, bao gồm có Sở Giao dịch đợt vừa rồi, mình xin tóm tắt lại như sau: Khâu nhận hồ sơ và thi tuyển, tất cả đều do Phòng Tổ chức cán bộ Hội sở chính thực hiện. Phòng này ở VCB có vị trí rất khủng ở VCB nên cực kỳ cực kỳ khó bị tác động. Trừ khi là thành viên Hội đồng quản trị hoặc Ban lãnh đạo VCB có ý kiến thì mới có những người không đủ tiêu chuẩn vượt qua được. Cấp trưởng phó phòng của Hội Sở chính nếu muốn xin cho con em vào VCB cũng phải lên gặp Ban lãnh đạo nhờ vả mới được, và cũng phải là con em trực tiếp, mình nghĩ các đối tượng này cũng hạn chế thôi. Còn dùng tiền thì vào các phòng ngon ngon thuộc khối tín dụng HSC VCB như mình thì nghe đâu cũng 5- 700 triệu đấy. Đấy là nghe vậy thôi chứ mình chưa gặp ai bỏ ngần ý tiền để vào VCB cả.

Những bạn có ý kiến về VCB tiêu cực có thể thấy, đợt vừa rồi đi phỏng vấn, có ai mà bạn gặp là học trường linh tinh không, hay tất cả đều học từ những trường theo thông báo thi tuyển của VCB. Mình không nói những năm về trước nhưng 3 năm trở lại đây VCB đã áp dụng cơ chế tuyển dụng mới, tất cả đều phải thông qua P.Tổ chức cán bộ Hội sở chính thực hiện nên tính cạnh tranh và minh bạch là khá cao.

Năm ngoái, mình thi vào HSC VCB. Khi phỏng vấn mình cũng chỉ được hỏi đúng 3 câu như sau: Giới thiệu bản thân, Em đang làm gì tại vị trí nào, Mô tả công việc của em? Em có biết chơi thể thao không? Cuộc phỏng vấn rất nhanh và chỉ chưa đầy 5 phút. Mình không rõ tiêu chí để các sếp đưa ra quyết định tuyển dụng là gì nhưng mình nghĩ là ai được tuyển cũng xứng đáng cả.

Dĩ nhiên là dù ở đâu cũng không thể tránh được những trường hợp COCC, nhưng mình thấy ở VCB việc thi tuyển cũng khá là minh bạch rồi, và cơ hội chia đều cho tất cả mọi người. Những người có quan hệ, và quan hệ đủ to như mình biết, thì đa phần đều vào VCB mà không qua thi tuyển. Tức là bất thình lình từ trên trời rơi xuống luôn, chả việc gì phải thi tuyển cho mệt người.
Mình nghĩ nhiều bạn không được tuyển dụng cũng sẽ bị ức chế và nghĩ là có khuất tất. Nhưng các bạn có chắc chắn được rằng mình hay hơn, giỏi hơn những người cùng đi phỏng vấn với mình.

Tại vòng phỏng vấn thì bạn đừng nghĩ tôi có cái bằng xịn hơn, tôi có nhiều năm kinh nghiệm hơn nên tôi phải hơn người khác. Trình độ không phải là yếu tố quan trọng vì tất cả các bạn vượt qua được bài thi tuyển thì đều có trình độ đáp ứng được yêu cầu công việc rồi. Quan trọng ở đây là các sếp có cơ hội nhìn mặt bạn, xem phong cách giao tiếp, xem bạn có phù hợp với môi trường, văn hóa VCB hay không thôi. Vì vậy nếu các bạn không may mắn trúng tuyển thì đừng nên vì vậy mà bạn phủ nhận công sức hay trình độ của người khác. Người yêu mình cũng vừa thi tuyển vào Sở giao dịch năm nay và cũng đã trúng tuyển rồi. Cũng có thể là do mình đã giúp người yêu mình luyện tập cách trả lời phỏng vấn sao cho khôn khéo và phù hợp nhất với văn hóa của VCB.

Mình đã có kinh nghiệm 1 năm làm tín dụng tại 1 Ngân hàng TMCP nên thấy VCB có môi trường và văn hóa rất tốt, rất khác các Ngân hàng khác. Mọi người ở phòng mình rất friendly và yêu quý nhau, không phải như đồng nghiệp thông thường đâu mà như anh chị em trong nhà vậy. Công việc thì cũng khá thú vị và đa dạng. Mình thấy đi làm ở VCB rất thoải mái và không áp lực gì cả, cơ hội để thể hiện mình rất nhiều nhưng không thể phủ nhận là cơ hội thăng tiến khá thấp. (các sếp ở phòng mình đều có trên 10 năm công tác tại VCB cả). Lương lậu thì hơi tệ, không cao như các bạn tưởng tượng đâu, chỉ đủ sống thôi. Tuy nhiên tóm lại thì có thể nói đây chính là công việc mơ ước của mình.

Mình viết bài này vì thấy có một số bạn không hiểu gì quy kết là VCB thi tuyển toàn quan hệ và tiền bạc. Thực tế là có rất nhiều trường hợp là tự thi. Vì vậy những bạn có mong muốn và nguyện vọng được vào VCB thì đừng nên nản chí. Hãy kiên trì và cộng thêm một chút may mắn, bạn hoàn toàn có thể trở thành 1 thành viên của gia đình VCBer.

Ps: đợt trước HSC VCB đăng tuyển cán bộ khối tín dụng 10 người. Trong đó có phòng mình tuyển. Thời gian tới sẽ tổ chức thi cử. Rất hi vọng sẽ được gặp một bạn nào đó cũng tham gia UB này để có thể kiểm chứng lại những gì mình nói.

Chúc các bạn thành công!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,407
Thành viên mới nhất
Jettwings