Hỏi - Đáp nhanh các vấn đề liên quan đến việc Thi tuyển vào ngành Ngân hàng

Hi everybody.

Tôi lập topic này với mục đích định hướng các bạn đang/ sẽ thi vào ngân hàng đặt các câu hỏi liên quan đến việc thi tuyển vào ngành.

Các bạn lưu ý, các câu hỏi cần ngắn gọn, dễ hiểuđầy đủ ý, tránh lan man nhé.

Tất cả các câu trả lời của các bạn sẽ được giải đáp nhanh chóng bởi Ban cố vấn (câu nào khó quá, Ban cố vấn sẽ nghiên cứu và trả lời bằng hẳn 1 topic :) ).

Nào, ai xung phong mở hàng đi nào :D

giúp câu này với các bác ơi!,
Thực hiện công chứng thế chấp và đăng ký giao dịch bảo đảm hỗ trợ những gì cho ngân hàng khi phát sinh nợ quá hạn?
mai thi EXim rồi mà chẳng biết ôn thi cái chi, ai có kn chỉ bảo với!
THanks!!!!

giúp câu này với các bác ơi!,
Thực hiện công chứng thế chấp và đăng ký giao dịch bảo đảm hỗ trợ những gì cho ngân hàng khi phát sinh nợ quá hạn?
mai thi EXim rồi mà chẳng biết ôn thi cái chi, ai có kn chỉ bảo với!
THanks!!!!
Về cơ bản, họ không giúp gì khi nợ quá hạn cả :D

Chỉ đơn giản như sau:

• Công chứng: Giúp xác định giao dịch có thật, người giao dịch có thật, giao dịch hợp pháp, việc thế chấp là tự nguyện giữa các bên, các bên đủ năng lực hành vi ...
  • Đăng ký GDĐB: Xác định thứ tự ưu tiên khi phát sinh nhu cầu phát mại (nếu 1 tài sản thế chấp nhiều Ngân hàng); phong tỏa tài sản không cho khách hàng giao dịch khi chưa có lệnh của Ngân hàng đăng ký....
Với mô tả nàng, thì họ chỉ là yếu tố rằng buộc pháp lý thôi, nếu phát sinh việc đòi nợ quá hạn thì bank phải hoàn toàn chủ động (có thể yêu cầu hỗ trợ xác nhận về mặt pháp lý - các tổ chức này không có chức năng đòi nợ thay ngân hàng.)

anh HungViet có thể cho em xin một vài lời khuyên không ạ!! .. Là thế này ạ, em hiện đang là sinh viên năm thứ 2 khoa tài chính -ngân hàng trường ĐHTM, em học bên hệ Cử nhân thực hành nên chương trình học chỉ trong 3 năm. Em định hướng làm tại các ngân hàng về ngành Tín dụng, nhưng em thấy trong chương trình học của bọn em không đc học nhiều về mảng này lắm, mà em thấy phần này lại chiếm phần nhiều trong các đề thi nghiệp vụ. Em đang dự định học thêm chứng chỉ về ngành này nhưng em đang rất phân vân không biết là nên theo học về mảng nảo và học ở đâu là tốt nhất. Anh ,chi có thể tư vẫn cho em thêm không ạ.
Em xin cám ơn .^.^

Em Linh có thể sang trường Kinh tế quốc dân hoặc học viện ngân hàng học chứng chỉ " Nghiệp vụ tín dụng"
Và cũng muốn tâm sự với bạn là con gái thi được vào làm tín dụng là vô cùng khó khăn.

đi học cũng chỉ là định hướng, chủ yếu là phải đọc sách, tìm tòi...
đúng là con gái ít được ưu tiên hơn con trai nhưng mà ko có nghĩa là vô cùng khó khăn, bạn mình vẫn đầy đứa làm tín dụng mà, cả doanh nghiệp và cá nhân luôn, thậm chí tín dụng cá nhân mình toàn thấy con gái là con gái, sếp mình đang ao ước tuyển được 1 bạn nam kia kìa, nên cứ tự tin đi thi nhé dieulinh

Em Linh có thể sang trường Kinh tế quốc dân hoặc học viện ngân hàng học chứng chỉ " Nghiệp vụ tín dụng"
Và cũng muốn tâm sự với bạn là con gái thi được vào làm tín dụng là vô cùng khó khăn.

Dạ vâng! e cám ơn anh(chị) tư vấn giúp em. E cũng dự định học cái chứng chỉ đó,nhưng vẫn mún tham khảo thêm ý kiến của anh chị lứa trên nữa. :). Úi mà con gái làm tín dụng chắc vất vả lắm nên anh(chị ) mới tâm sự vs e thế fai không a? thế theo a(c) em học về tài chính-ngân hàng-bảo hiểm thì nên hướng vào ngành nào thì phù hợp ạ?? Cám ơn các anh (chị) góp ý ! ^.^.

---------- Post added at 09:33 PM ---------- Previous post was at 09:23 PM ----------

đi học cũng chỉ là định hướng, chủ yếu là phải đọc sách, tìm tòi...
đúng là con gái ít được ưu tiên hơn con trai nhưng mà ko có nghĩa là vô cùng khó khăn, bạn mình vẫn đầy đứa làm tín dụng mà, cả doanh nghiệp và cá nhân luôn, thậm chí tín dụng cá nhân mình toàn thấy con gái là con gái, sếp mình đang ao ước tuyển được 1 bạn nam kia kìa, nên cứ tự tin đi thi nhé dieulinh

Dạ ! Có lời động viên thía này em cũng tự tin hơn ạ! Cám ơn anh a!. E thấy trên diễn đàn các anh (chị ) có bảo là làm nhân viên tín dụng là thường xuyên phải đi về muộn, đi công tác ,cộng thêm phải bít uống rượu(bia).. Thật thế ạ?? thế thì cái khoản này không hợp với em rùi. E cũng đang phân vân xem có nên tiếp tục theo đuổi làm về ngành này nữa không.. :(. Bây giờ có nghĩ lại thì cũng chưa muộn vì em còn những 1 năm nữa mới ra trừong nên em mún cân nhắc thật kỹ để sau này không phải hối tiếc ,chứ đến tận khi đi làm rùi mới bít nó ko hợp vs mình thì nản lắm ạ !! anh có kinh nghiệm gì thì share em và các bạn học hỏi vs nha!! hi:)

Cho e hỏi là có bằng IELTS thì khi thi tuyển vào ngân hàng có được ưu tiên nhiều so với k có bằng k ? Và cả bằng CFA nữa ah

tháng sau là em bắt đầu ở nhà viết Khóa luận tốt nghiệp tận hơn 3 tháng cả nhà ạ, tức là phải cuối tháng 7 em mới nộp khóa luận và tháng 8 mới có giấy chứng nhận tốt nghiệp. Em học HVNH. Ngày ngày đọc thông tin tuyển dụng của các NH mà sốt ruột quá, ko biết em có thể nộp hồ sơ được ko các bác nhỉ? Chỉ sợ người ta ko nhận. Em cảm ơn nhiều!!!

Cho e hỏi là có bằng IELTS thì khi thi tuyển vào ngân hàng có được ưu tiên nhiều so với k có bằng k ? Và cả bằng CFA nữa ah

Tất nhiên là được ưu tiên rất nhiều, như BIDV tuyển đợt 1 năm 2010, ưu tiên ứng viên có IELTS 7.0 hoặc TOEIC 900 ( khủng). Còn nếu có CFA thì more than I can say, có CFA có thể thi tuyển vào CFC( Cty Tài chính cổ phần xi măng), SSI( Cty CK Sài Gòn)...tuy nhiên cái gì cũng có giá của nó để đạt được những cái này không chỉ vấn đề tiền mà còn đầu tư công sức nhiều
NO PAIN, NO GAIN ! :)

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,222
Thành viên mới nhất
milfnutlife