Hỏi - Đáp nhanh các vấn đề liên quan đến việc Thi tuyển vào ngành Ngân hàng

Hi everybody.

Tôi lập topic này với mục đích định hướng các bạn đang/ sẽ thi vào ngân hàng đặt các câu hỏi liên quan đến việc thi tuyển vào ngành.

Các bạn lưu ý, các câu hỏi cần ngắn gọn, dễ hiểuđầy đủ ý, tránh lan man nhé.

Tất cả các câu trả lời của các bạn sẽ được giải đáp nhanh chóng bởi Ban cố vấn (câu nào khó quá, Ban cố vấn sẽ nghiên cứu và trả lời bằng hẳn 1 topic :) ).

Nào, ai xung phong mở hàng đi nào :D

Hi! cực lắm!
Mình có người quen làm Mả ở Đông Á.
Cực phải biết luôn, mỗi năm phải đi hội chợ hàng VNCLC mấy tháng liền.
Về head office chưa được nghỉ đâu nhen. Phải nghiên cứu chương trình khuyến mãi huy động vốn đề "đua" với các ngân hàng khác!
Nào là băng rôn, khẩu hiệu.
HI. con lại ngồi chơi...đến chán... mà chán thì cũng chẳng thích chút nào!

à cho mềnh hỏi phát, trong cv có cái mục là mức lương mong muốn????????? thì mình có nên ghi vào k ah?

à cho mềnh hỏi phát, trong cv có cái mục là mức lương mong muốn????????? thì mình có nên ghi vào k ah?
Theo tớ thì ,mình không lên ghi cụ thể 1 mức lương , mà sẽ thỏa thuận sau với nhà tuyển dụng ,có nhiều lý do lắm

Nếu bạn phỏng vấn vị trí chuyên viên mới toanh, sinh viên mới ra trường thì lương ghi hay không ghi không quan trọng. Bank sẽ áp cho các bạn một mức tạm coi là "áp đặt" vì gần như các bạn chưa có quyền thương lượng (chỉ đồng ý hoặc không thôi - không tác động được vào kết quả sau cùng về lương).

mình đồng ý với ý kiến của anh Hưng, nhưng nếu để trống muc này thì cũng không hay vì nhà tuyển dụng có thể hiểu là bạn ko đánh giá được sức lao động của mình, ghi thấp quá thì có thể hiểu bạn ko tự tin về bản thân/ sự đóng góp của bạn cho doanh nghiệp/ ngân hàng, cao quá thì hơi... nên có thể khi 1 khoảng mức lương. ví dụ vị trí bạn thi vào đang áp dụng mức lương là 6tr đ cho người chưa có kinh nghiệm mới vào, thì bạn có thể ghi mức lương mong muốn dao động từ 5 - 7 triệu.

E cũng đồng ý với a hungviet, hôm qua đi phỏng vẫn bên Tech vòng 2, anh GĐ hỏi e có hỏi thêm gì không. E cũng hỏi về chế độ lương và bị hỏi lại là mong muốn bao nhiêu. Mặc dù con bạn e làm bên MB được 6tr/tháng thì e cũng chỉ dám nói 5tr thui, vì mình làm gì có kinh nghiệm, học hỏi là chính mừ

Cho e hỏi là có bằng IELTS thì khi thi tuyển vào ngân hàng có được ưu tiên nhiều so với k có bằng k ? Và cả bằng CFA nữa ah

Theo mình biết thì CFA hiện đang được ưu tiên khi bạn thi tuyển vào Khối Kinh doanh Quốc tế của LIenVietBank đấy, thậm chí nếu có CFA thì lương sẽ được hưởng mức cao hơn so với mặt bằng.

Cho mình hỏi tí, tại sao trong hầu hết CV tuyển vài ngân hàng đều có mục là em có người wen trong ngân hàng hay ko nhỏ ??

Cho mình hỏi tí, tại sao trong hầu hết CV tuyển vài ngân hàng đều có mục là em có người wen trong ngân hàng hay ko nhỏ ??
Ngành ngân hàng có đặc trưng là khá nhiều nghiệp vụ và toàn nghiệp vụ khó. Hơn nữa, môi trường và phương pháp làm việc cũng rất khác biệt so với các DN khác nên nếu bạn có người nhà (hoặc thân quen) làm việc trong ngành thì thông tin của bạn về ngành sẽ rõ ràng hơn, hòa nhập nhanh hơn và khả năng tiến bộ về nghiệp vụ do trao đổi ngoài vs ng thân cũng cao hơn. Và có thể có 1 lý do nữa là để nhân sự họ nắm xem bạn có tý thông tin gì về lương lậu trong ngành ko, để dễ bắt nạt :p (sr các bạn làm nhân sự nhá, đùa vui thui :p)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,086
Tổng số thành viên
351,483
Thành viên mới nhất
mokatamtamcz
Back
Bên trên