Hỏi - Đáp nhanh các vấn đề liên quan đến việc Thi tuyển vào ngành Ngân hàng

Hi everybody.

Tôi lập topic này với mục đích định hướng các bạn đang/ sẽ thi vào ngân hàng đặt các câu hỏi liên quan đến việc thi tuyển vào ngành.

Các bạn lưu ý, các câu hỏi cần ngắn gọn, dễ hiểuđầy đủ ý, tránh lan man nhé.

Tất cả các câu trả lời của các bạn sẽ được giải đáp nhanh chóng bởi Ban cố vấn (câu nào khó quá, Ban cố vấn sẽ nghiên cứu và trả lời bằng hẳn 1 topic :) ).

Nào, ai xung phong mở hàng đi nào :D

tháng sau là em bắt đầu ở nhà viết Khóa luận tốt nghiệp tận hơn 3 tháng cả nhà ạ, tức là phải cuối tháng 7 em mới nộp khóa luận và tháng 8 mới có giấy chứng nhận tốt nghiệp. Em học HVNH. Ngày ngày đọc thông tin tuyển dụng của các NH mà sốt ruột quá, ko biết em có thể nộp hồ sơ được ko các bác nhỉ? Chỉ sợ người ta ko nhận. Em cảm ơn nhiều!!!

em cứ nộp đi, nhiều bank vẫn cho sinh viên nợ bằng mà :d

Các anh chị ơi trong CV có một câu hỏi là bạn có người thân trong ngân hàng chúng tôi hay tổ chức ngân hàng nào khác không. thực sự là với sinh viên như bọn em vấp phải câu hỏi này thì rất bối rối, vì không hiểu mục đích của câu hỏi này nên hơi lúng túng, không biết là những mối quan hệ thân tới cỡ nào thì nên viết vào ạ ? Họ hàng xa xa, những mối quan hệ quen biết bạn bè ngoài xã hội có được không ạ? Tất nhiên là trước khi viết , nếu không phải là họ hàng gần lắm thì em sẽ xin phép và hỏi ý kiến người ta trước, nhưng em vẫn muốn biết một chút là việc viết vào thế có gây khó dễ gì cho người đó không ạ? Chứ không mình hỏi người ta cũng ngại từ chối mình, dù sao cũng quen biết anh em, mà viết thì lại làm khó người ta vì không thật là gần lắm...
Em cảm ơn các anh chị rất nhiều ạ

Các anh chị ơi trong CV có một câu hỏi là bạn có người thân trong ngân hàng chúng tôi hay tổ chức ngân hàng nào khác không. thực sự là với sinh viên như bọn em vấp phải câu hỏi này thì rất bối rối, vì không hiểu mục đích của câu hỏi này nên hơi lúng túng, không biết là những mối quan hệ thân tới cỡ nào thì nên viết vào ạ ? Họ hàng xa xa, những mối quan hệ quen biết bạn bè ngoài xã hội có được không ạ? Tất nhiên là trước khi viết , nếu không phải là họ hàng gần lắm thì em sẽ xin phép và hỏi ý kiến người ta trước, nhưng em vẫn muốn biết một chút là việc viết vào thế có gây khó dễ gì cho người đó không ạ? Chứ không mình hỏi người ta cũng ngại từ chối mình, dù sao cũng quen biết anh em, mà viết thì lại làm khó người ta vì không thật là gần lắm...
Em cảm ơn các anh chị rất nhiều ạ

Theo mình hiểu thì câu hỏi này ko bao hàm ngụ ý rằng bạn quen biết ai trong ngân hàng đó và nhờ mối quan hệ đó mới xin vào được, vì bây giờ tuyển theo kiểu con ông cháu cha không còn phổ biến nữa. Nếu bạn có quen biết ai đó làm trong hệ thống ngân hàng nói chung và ngân hàng bạn dự tuyển nói riêng thì điều đó có nghĩa là bạn có thể học hỏi kinh nghiệm từ người đó, có thể hỏi về môi trường làm việc, văn hóa doanh nghiệp, nghiệp vụ .... và như vậy, khi bạn thi đỗ vào, khả năng thích nghi của bạn với môi trường làm việc nhanh hơn.Về mức độ thân thiết để ghi vào, bạn có thể ghi những mối quan hệ là họ hàng, thậm chí bạn bè. Theo kinh nghiệm thực tế của mình thì tất cả những người thân mình viết trong CV chưa ai bị gọi kiểm tra cả :)) (đây là mình thôi nhé, người khác mình ko biết đâu)

1. Các anh chị cho em hỏi, em học ngành tiếng anh thương mại, tức là không liên quan gì đến tài chính, kế toán, ngân hàng. Nay em muốn thi vào vị trí kế toán ngân hàng thì em cần đọc các loai tai lieu gi (ngoài quyển các nghiệp vụ ngân hàng, và giáo trình kế toán ngân hàng) để có thể làm được các bài thi nghiệp vụ về kế toán ngân hàng ạ?

2. Em thấy trung tâm ketoanducha có các lớp thực hành kế toán doanh nghiệp thương mại và dịch vụ (không có kế toán ngân hàng ), theo các anh chị em có nên đăng ký học lớp này không ạ? nếu học và có chứng chỉ thì CV của em có được đánh giá cao hơn không vì chuyên ngành em học và 1 số việc em làm trước đều không liên quan gì đến kế toán ạ.

3. Hơn nữa em đã có gia đình rùi :) Liệu như vậy em có bị bất lợi trong việc tuyển dụng vào vị trí kế toán của ngân hàng không ạ?

Rất mong được các anh chị và các bạn tư vấn

1. Các anh chị cho em hỏi, em học ngành tiếng anh thương mại, tức là không liên quan gì đến tài chính, kế toán, ngân hàng. Nay em muốn thi vào vị trí kế toán ngân hàng thì em cần đọc các loai tai lieu gi (ngoài quyển các nghiệp vụ ngân hàng, và giáo trình kế toán ngân hàng) để có thể làm được các bài thi nghiệp vụ về kế toán ngân hàng ạ?

2. Em thấy trung tâm ketoanducha có các lớp thực hành kế toán doanh nghiệp thương mại và dịch vụ (không có kế toán ngân hàng ), theo các anh chị em có nên đăng ký học lớp này không ạ? nếu học và có chứng chỉ thì CV của em có được đánh giá cao hơn không vì chuyên ngành em học và 1 số việc em làm trước đều không liên quan gì đến kế toán ạ.

3. Hơn nữa em đã có gia đình rùi :) Liệu như vậy em có bị bất lợi trong việc tuyển dụng vào vị trí kế toán của ngân hàng không ạ?

Rất mong được các anh chị và các bạn tư vấn
1. Ngoài việc học/đọc các sách liên quan đến Kế toán Ngân hàng, nghiệp vụ khác của ngân hàng bạn cần có thêm những hiểu biết chung về hệ thống Ngân hàng (thông qua sách báo, tạp chí, diễn đàn ...)

2. Nếu bạn định theo nghiệp Kế toán Ngân hàng thì không nên học Kế toán doanh nghiệp mà phải học Kế toán Ngân hàng (học theo chứng chỉ co trường Ngân hàng hoặc KTQD cấp). Việc có thêm chứng chỉ chứng tỏ khả năng nỗ lực học hỏi của bạn và giúp bạn có những kiến thức căn bản một cách chính thống và có hệ thống (tất nhiên sẽ tốt hơn là không có tý gì dù là basic :) )

3. Việc có gia đình sẽ bất lợi nếu chưa có em bé và đang trong giai đoạn chuẩn bị có em bé (vì 1 số bank quy định sau 2 năm làm việc mới được sinh con :) )

Lời khuyên: Nếu bạn học tiếng Anh thương mại, theo mình bạn nên thử sức vị trí Thanh toán Quốc tế xem sao (cho đỡ phí - dùng được tiếng Anh của bạn). Đ/v vị trí kế toán, hầu như có thể tiếng Anh của bạn sẽ bị mai một.

Cho em hỏi là muốn được vào vị trí marketing trong ngân hàng thì thi những môn j ah , tại em k tìm thấy đề thi nào về vị trí này cả

Các bác ơi!
Cho em hỏi cái này tí.
Em định thi vô SHB mà không biết bên này thi thế nào.
Chỉ thi nghiệp vụ thôi hay là thi cả 3 môn : IQ, NV và English?
cảm ơn các bác nhiều nhiều!

Bác cho em tí cụ thể về cái cực đấy đc k ah , em chưa biết nhiều lắm về khoản này

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,086
Tổng số thành viên
351,483
Thành viên mới nhất
mokatamtamcz
Back
Bên trên