"Chạy" vào Ngân hàng - Ưu thế và những Hệ lụy khôn lường!

:)) keitaro rất hợp suy nghĩ của mình , điển hình là Techcom dưới cái bóng của Masan

hoàn toàn đồng ý vs anh Hưng, Ubers chúng ta phải đánh bật bọn hack:)))))))

Lienvietpost - Him Lam, SHB - T&T, etc. Just to name a few =))

Btw, cũng muốn trả lời cho bạn nào hỏi là bây giờ nhiều người học ngân hàng quá, thế sau ra làm gì? Chưa kể xu thế xáp nhập của NH Vietnam.
Mình lướt cả vòng diễn đàn mới thấy một bạn nhận ra vấn đề.

Câu trả lời đơn giản: Phần lớn sẽ thất nghiệp và phải đi học kế toán hoặc làm bán hàng/tiếp thị.
Các bạn sinh viên theo đuổi ngành ngân hàng giờ đây cũng chỉ là khách hàng béo bở của các trường đại học thôi.

các ngân hàng không hoạt động đúng với bản chất của 1 tổ chức tín dụng @@ bảo sao đại gia VN toàn Ngân Hàng với BDS, còn các nước phát triển , đại gia toàn công nghệ , công nghiệp , sản xuất. Các đại gia BDS giờ điêu đứng hết roài , không biết đến 1 thời nào đó sẽ đến các đại gia Ngân hàng điêu đứng ( chắc là không , có sao nhà nước bảo kê hết ) nền kinh tế thị trường định hướng xã hội chủ nghĩa , lời thì ăn lỗ dân chịu

---------- Post added 17-04-2012 at 12:04 AM ----------

Btw, cũng muốn trả lời cho bạn nào hỏi là bây giờ nhiều người học ngân hàng quá, thế sau ra làm gì? Chưa kể xu thế xáp nhập của NH Vietnam.

Câu trả lời đơn giản: Phần lớn sẽ thất nghiệp và phải đi học kế toán hoặc làm bán hàng/tiếp thị.
Các bạn sinh viên theo đuổi ngành ngân hàng giờ đây cũng chỉ là khách hàng béo bở của các trường đại học thôi.

:)) mình có plan ngay từ lúc mình bước vào đại học , mình ko học ngành NH mà mình học Quản Trị Tài Chính , mình cũng theo học hết MBA ở nc ngoài vì ngành này. mình vào Tín dụng DN vì mục đích khác , có lẽ mình đã nhầm planning he he

với 1 đất nước quy mô kinh tế bé như cái mắt muỗi , tích lũy tư bản kém nhất nhì thế giới mà có đến ~ 50 bố ngân hàng các loại, gdp tăng trưởng chạy theo thành tích . Sớm muộn gì cũng downsizing cái banking sector

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Các bạn học Ngân hàng đừng quá tin tưởng và kì vọng vào tương lai của các Ngân hàng. Tốt nhất là nên tìm cho mình thêm nhiều hướng đi và sự lựa chọn mới :)

Bảo việt bank - BV corporation :)) GP Bank , PG bank - PVN :)) Tienphong Bank - FPT , Vietcapital Bank => quỹ Bản việt của Công Chúa đương thời

Trong mấy cái kia thì Vietcapital Bank tương lai sáng giá nhất đấy, đừng đụng vào =))

Btw, cơ hội làm ngân hàng vẫn mở rộng cho các bạn trẻ, chỉ có điều là nó không còn ngon lành cành đào như các bạn tưởng thôi và tương lai thì ngày càng không ngon lành gì cả.

Một đất nước mà chi phí dành cho nghiên cứu và phát triển thấp như Vietnam thì lấy đâu ra sức mạnh để doanh nghiệp trong nước phát triển. Nguồn nhân lực thì trong sau 5 năm nữa sẽ diễn ra khủng hoảng thừa ngành ngân hàng tài chính và khủng hoảng thiếu các ngành sản xuất ra sản phẩm vật chất. Lúc đáy ngân hàng cho vay, bán sản phẩm kiểu gì. Hay lại như hiện tại, thằng nọ giữ vốn, giữ lãi, dìm thằng kia xuống để cả hai chết từ từ =))

:)) thế tớ mới nói đi pv ở mấy ngân hàng mà gd có tầm nhìn xa từ nhà xuống bếp, toàn mục đích trục lợi cá nhân, chưa gì đã nghĩ đến chặn đầu chặn đuôi người ta. sớm muộn gì cũng héo

À về chuyện GĐ hay người phỏng vấn bạn chỉ lo kiếm tiền/trục lợi bản thân thì cũng không thể trách được. Vì xét cho cùng, bản chất họ vẫn là người làm công ăn lương. Nhiệm vụ của họ là làm thế nào để đạt được doanh số đề ra, hoạt động kinh doanh của chi nhánh có lãi. Có như thế thì mới giữ chức và trả lương cho bạn được.
Cơ bản mà nói, ngành ngân hàng ở Việt Nam, hay có ở Wall Street thì cũng thế (nếu bạn biết sự vụ Greg Smith ở Goldman Sachs). Đều là dạng exploit kinh tế xã hội cả.

Nếu bạn muốn giúp ích cho xã hội hay làm cái gì đó big, thì nên đi làm SME vài năm cho biết thực tế, sau đó còn nhiệt huyết thì chuyển sang start up doanh nghiệp xã hội như xu thế mới của các bạn trẻ bên Tây :)

À về chuyện GĐ hay người phỏng vấn bạn chỉ lo kiếm tiền/trục lợi bản thân thì cũng không thể trách được. Vì xét cho cùng, bản chất họ vẫn là người làm công ăn lương. Nhiệm vụ của họ là làm thế nào để đạt được doanh số đề ra, hoạt động kinh doanh của chi nhánh có lãi. Có như thế thì mới giữ chức và trả lương cho bạn được.
Cơ bản mà nói, ngành ngân hàng ở Việt Nam, hay có ở Wall Street thì cũng thế (nếu bạn biết sự vụ Greg Smith ở Goldman Sachs). Đều là dạng exploit kinh tế xã hội cả.

Nếu bạn muốn giúp ích cho xã hội hay làm cái gì đó big, thì nên đi làm SME vài năm cho biết thực tế, sau đó còn nhiệt huyết thì chuyển sang start up doanh nghiệp xã hội như xu thế mới của các bạn trẻ bên Tây :)

mình không rành vụ Smith ở Goldman Sachs , cái vụ Goldman , Lehman , Feddy Mac , Fannie Mie sụp đổ thì mình cũng nghiên cứu khá kỹ , và Bank Vn hình như cũng đang đi trên con đường đó. :)) hehe tớ vào SME đúng là để thâm nhập thực tế các ngành nghề ở VN đó bạn, chắc chắn vài năm sau khi đủ độ chín sẽ start up new entreprise. vốn thì đang cumulative qua stock market hế hế đương nhiên có sự trợ giúp đắc lực của ông bà già. Cái tớ đang nhắm đến là Supporting industry

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,573
Thành viên mới nhất
Minhthu02
Back