"Chạy" vào Ngân hàng - Ưu thế và những Hệ lụy khôn lường!

Hi. Thanks rất nhiều vì bài viết của anh Hungviet. Thực sự chính bản thân mình cũng đang băn khoăn vì vấn đề này, nhưng đọc xong bài viết của anh và cm của mọi người , đã rõ ràng hơn và có thêm tự tin trong c/s nhìu.
FBs... fighting! :)

Mỗi lần thấy nản nản lại vô ub đọc những dòng chia sẻ của các anh chị trong UB, nhất là của anh HƯng... hii lại lấy dc thêm tinh thần rùi :X tks tks tks anh Hưng :X

Có thể đọc được dòng tâm huyết của anh đối với thế hệ trẻ hiện nay. Ước gì xã hội này có thật nhiều người có suy nghĩ giống anh. Cảm ơn anh vì tất cả những gì anh đã chia sẻ. :)

Theo em, chạy vào ngân hàng hay không đó là tùy quyết định của từng người. Riêng quan điểm của em là không nên.
Nhưng các bạn cũng nên cân nhắc điều này, hiện tại, cạnh tranh trong thi tuyển nhiều khi cũng không công bằng cho lắm, đặc biệt ở những vị trí thấp hẳn (ví dụ như call center) hoặc cao hẳn (chuyên viên của phòng Treasury, phòng kế hoạch tổng hợp,...). Bởi vì theo mình có 2 lý do của sự cạnh tranh không công bằng này:
- Thứ nhất, người thiếu trình độ nhưng có quan hệ là rất nhiều => Chỉ thích hợp vào những vị trí thấp, ko bị áp lực chỉ tiêu doanh số bán hàng,..
- Thứ hai: Những người giỏi (đi học thạc sỹ, tiến sỹ nước ngoài, CFA, MBA) và có quan hệ (con cháu các bác lãnh đạo, ,,,) cũng nhiều vô số => Thích hợp với các vị trí cao cấp hơn.
Tuy nhiên, vẫn có cửa cho chúng ta, những người chẳng có quan hệ gì cả. Chúng ta nên chọn những vị trí vừa tầm, trung bình một chút như anh Hưng đã đề cập như các vị trí ở QHKH, thẩm định, tư vấn tài sản, quản lý và thu hồi nợ,... Qua quá trình làm việc, tìm hiểu, cống hiến, chúng ta có thể chuyển được sang các vị trí khác mà mình thích có thể vẫn ở cùng 1 ngân hàng hoặc sang ngân hàng khác. Thực tế đã chứng minh rất rõ điều này, một người có thể chỉ là giám đốc chi nhánh của ngân hàng này nhưng lại sang làm phó tổng giám đốc của 1 ngân hàng khác là chuyện bình thường.
Chúc các bạn thành công.

rất đúng..mặc dù có tiền chạy vào vẫn bị thuyên chuyển đi nới khác nếu bạn không làm được việc, ngoài ra lại bị người khác soi mói , mỉa mai. Trường hợp ở chi nhánh mình làm là ví dụ điển hình. Bạn í ngoài áp lực trong công việc còn bị áp lực từ dư luận...không chịu được bị out và chuyển đi nơi khác

Những lời chia sẻ rất chân thật. Nhìn thấy tương lai mình tươi sáng hơn. Tự đi bằng chính đôi chân của mình \m/
Cảm ơn anh Hưng!!!

:) dù gì thì gì, muốn hay không muốn thì sự thật vẫn là như thế! góc tối không ít mà rất nhiều, những cái gọi là suất ngoại giao k thiếu và cơ hội cho chúng ta k phải là không còn mà ngày càng thu hẹp! Sự khắc nghiệt của xã hội đây mà, nơi này k dành cho những người yếu tim... chúc các bạn thành công!!!

cám ơn anh đã kéo lại tinh thần cho em ạ, mấy ngày trước thì vẫn đang ngồi lo lắng nhấp nhổm kiểu nếu bây giờ toàn chạy tiền vào NH hết thì còn đâu vị trí cho sv mới ra trường như mình nữa, những vị trí ngon nghẻ khác thì các anh chị nhiều năm kinh nghiệm cũng sẽ bon chen hết thôi. Giờ ngẫm lại đúng là cần phải có một quá trình thật, ko nên nôn nóng nữa, bình tĩnh lại thôi :D.
P/s: bài viết của anh giống như một bài báo :D Thật sự rất bổ ích ạ

yêu anh Hungviet mất rồi
bài viết hay quá
thiết nghĩ sau thread này, ko nên có bất kì thread nào nói về vấn đề này nữa (mod có thể xóa hoặc move vào thread này ), mọi người có thể tham gia thảo luận vào thread này thôi
vừa đỡ loãng 4r vừa làm thread được kéo lên, các bạn sau vào đọc dễ hiểu hơn

hjhj...đọc xong bài viết của anh, em như tăng thêm động lực để học tập, rèn luyện chính bản thân mình, để sau này tự tin bước chân vào Ngân hàng....cảm ơn anh rất nhiều...đó là những khúc mắc trong thời gian qua không chỉ em và các bạn khác suy nghĩ, đau đầu với nó....hjhj....chân thành cảm ơn anh rất nhiều...^^

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,676
Thành viên mới nhất
duncanlaurencem
Back
Bên trên