Cảm nhận sự phỏng vấn và tuyển dụng của Standar Chartered Viet Nam HCM

Là một người có kinh nghiệm vài năm đi làm ngân hàng, cứ nghĩ ngân hàng nước ngoài là chuyên nghiệp là ngon hơn ngân hàng nội. Nhận định này đã sai lầm khi bạn dự tuyển vị trí Direct Sale Consultant và Loan Personal Team Leader, ít nhất là cảm nhận sự thật từ vài chục ứng viên mà tôi có dịp tiếp xúc tại buổi phỏng vấn.

Một ngày buồn sau khi nghỉ việc ở ngân hàng trong nước, nộp vài bộ hồ sơ qua mạng tuyển dụng rồi ngóng đợi được nhà tuyển dụng gọi. Thật vui vào một ngày đẹp trời khi đầu dây bên kia gọi thông báo là gọi đến từ Standar Chartered (gọi tắt là SCB) mời đi dự tuyển vị trí Personal Loan Team Leader.

Họ hẹn phỏng vấn 18h tối, đến nơi thì thấy cũng khoảng 15 người đều được hẹn với giờ này. Trong lòng vài ứng viên đã nóng máu nhưng vì miếng cơm manh áo phải ngồi chờ trong nóng bức (không có máy lạnh, chẳng có ly nước mời ứng viên...); 15 phút sau thì từng ứng viên có màn làm quen thì biết ôi thôi thành phần dự tuyển đủ thành phần cả: giáo viên, anh kỹ sư xây dựng, anh sale máy tính, anh sales máy photo, anh thì ngân hàng, em thì sinh viên mới toanh vừa ra trường..nói chung là tả pí lù; nhưng cái làm ứng viên bực nhất là phong cách của nhà tuyển dụng: trong số 15 ứng viên thì có 01 người được nhân sự gọi nhưng không có tên trong danh sách phỏng vấn hôm đó, một người thì bị SCB dội nguyên gáo nước lạnh cho đi về vì đã tham dự trước đó và bị từ chối rồi lần này không được phỏng vấn nữa (mà nhân sự SCB mời đi phỏng vấn đường hoàng nhé), nghe thấy là nhiều người nóng máu rồi.

Đến màn phỏng vấn còn nóng máu hơn, nhân sự sau khi được tuyển dụng thì không được chính thức là nhân viên ngân hàng mà do một bên thứ 3 ký hợp đồng với mức lương rất hấp dẫn (4,5 triệu và hưởng tí hoa hồng theo doanh số), nghe xong phổ biến cái chỉ tiêu mà muốn bỏ về ngay lập tức: cho vay tín chấp 1,2 tỷ/tháng và vài chục cái thẻ tín dụng,....bla....bla....nghe mà choáng. Thêm nhìn thực tế cái giờ nhân viên đang làm gần 20h giờ mà vẫn còn ngồi gọi điện tiếp thị khách hàng. Thời gian phỏng vấn 15 người, mỗi người 10 phút vị chi là 150 phút và thời gian bắt đầu phỏng vấn là 18 h 20 thì kết thúc phỏng vấn đến mấy giờ mọi người biết rồi.

Sau một tuần phỏng vấn vòng 2 gặp chi Tú Anh, và Lão Thiện giám đốc gì đó còn chuối vãi, nói năng chả ra cái gì, không có tí gì là chuyên nghiệp trong phỏng vấn.
Ôi thôi đến đây thấy nản cái SCB này rồi, mọi người khi được gọi phỏng vấn thì cũng nên đi cho biết vì theo mình tìm hiểu từ bạn bè đang làm ở đó thì 60 người lấy 2 người, thành phần tham dự phỏng vấn thì tả pí lù, chỉ tiêu thì giống như thánh giao cho người phàm,....túm lại là thất vọng hoàn toàn với SCB - khát vọng một thời sinh viên của mình.
Cám ơn mọi người đã đọc đến đây, chia sẻ cho mọi người mà quyết định có nên đi dự tuyển hay không ?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Ô, ngân hàng nước ngoài, chi nhánh VN mà phong cách làm việc ngớ ngẩn nhỉ? em cứ tưởng nó phải chuyên nghiệp lắm :D
Đúng là quan hệ khách hàng thì đi đâu cũng ko tránh nổi áp lực doanh số

Có khi nào đây là một ngân hàng lớn nhưng hàng ngũ lãnh đạo ngân hàng ở tại Việt Nam ko lớn :)

mình cũng đã từng đi phỏng vấn nơi này, đúng như bạn chủ topic đã chia sẻ: "thành phần" được phỏng vấn đa dạng & phong cách không hề tạo chút cảm tình nào với mình sau khi phỏng vấn, không muốn làm việc dù cho có được tuyển dụng hay không.
mà đây cũng là vị trí Sales thôi, lượng ra - vào lớn là bình thường. Không thích thì nghỉ, bank tuyển tiếp & cơ hội lại đến với nhiều người ...

Hi các bạn!
Mình đọc bài viết của bạn mà mình cảm thấy rất nhiều bức xúc cũng như cách suy nghĩ một chiều của bạn
bạn bảo bạn có kinh nghiệm làm việc ở ngân hàng trong nước , để rồi bạn nghỉ ở đó sau đấy mới đi nộp hồ sơ
Mình ko biết lý do bạn nghỉ nhưng nghỉ rồi mới đi nộp đơn thì bạn là người đang bị thất thế
thứ 2 : bạn đã bao giờ làm việc ở tổ chức nước ngoài chưa ??? hay bạn chỉ nghĩ đơn giản cái gì của nước ngoài cũng phải tốt ???
Xin trả lời với bạn rằng , rất tiếc bạn không đỗ vào ngân hàng nước ngoài đó là một thiệt thòi với bạn . ở đây con người với nhau khác xa hoàn toàn với ngân hàng trong nước . Bạn thắc mắc là khi đi phỏng vấn đến một cốc nước cũng không có . Bạn quá thiển cận . Ở đây không ai phục vụ ai cả , tất cả đều do bạn thôi , bạn muốn uống nước thì bạn tự đi lấy , nó khác với sự phục vụ của ngân hàng trong nước ở chỗ đó bạn nhé , đừng nghĩ mình có kinh nghiệm thì là mình giỏi hoặc được yêu cầu sự phục vụ của người khác.
thứ 3 : mình không biết bạn để trong đầu bạn được cái gì tốt ngoài cái bạn xét nét điều chưa tốt đưa ra . Bạn nói là phải làm mấy chục cái thẻ tín dụng ??????????? Bạn có biết ngân hàng SC chưa đưa ra sản phẩm thẻ tín dụng không mà bạn nói vậy . bạn đi phỏng vấn mà bạn không viết nơi bạn đến là một ngân hàng như thế nào.
Khi đi phỏng vấn , điều quan trọng nhất chính là sự kiên nhẫn . Bạn thực sự không hiểu được điều mà người tuyển dụng muốn là gì. bạn than vãn, bạn kêu ca nhưng khi phỏng vấn nhà tuyển dụng hỏi bạn có chịu được áp lực công việc không thì chắc chắn bạn trả lời là CÓ , vậy một chút nóng , một chút chờ đợi bạn không làm được thì áp lực bạn nói có đáng tin không
Làm ở nước ngoài thời gian rất chuẩn xác , ngta bắt bạn đợi là thử thách và loại bỏ những người như bạn.
còn về con số chỉ tiêu bạn nói ở trên mình thấy bạn không phù hợp với công việc , một tháng 1,2 tỷ là con số phù hợp với vị trí của bạn nó ko khó để đạt được , nếu như bạn vào ngân hàng trong nước sẽ khác.
Bạn thắc mắc vì sao lại mời những người như sale về các mảng khác đi phỏng vấn . Bạn ko có tư chất của một người nhìn xa và biết nắm bắt . Xin thưa với bạn rằng : Sale là một nghề mà không phải ai cũng có khả năng để làm được , bản chất của sale là như nhau chỉ khác sản phẩm chứ không khác nhau ở cách thức , bạn kêu ca nhiều cái mình thấy bạn không có con mắt về nhiều phía
mình xin lỗi nếu đánh giá bạn thẳng thắn như vậy nhưng với cương vị là một người cũng đang làm ở ngân hàng nước ngoài mình thấy được những điều đó và rất thích được gắn bó chứ không phải suốt ngày nhảy việc như chỗ khác
chúc bạn may mắn lần sau

Hi các bạn!
Mình đọc bài viết của bạn mà mình cảm thấy rất nhiều bức xúc cũng như cách suy nghĩ một chiều của bạn
bạn bảo bạn có kinh nghiệm làm việc ở ngân hàng trong nước , để rồi bạn nghỉ ở đó sau đấy mới đi nộp hồ sơ
Mình ko biết lý do bạn nghỉ nhưng nghỉ rồi mới đi nộp đơn thì bạn là người đang bị thất thế
thứ 2 : bạn đã bao giờ làm việc ở tổ chức nước ngoài chưa ??? hay bạn chỉ nghĩ đơn giản cái gì của nước ngoài cũng phải tốt ???
Xin trả lời với bạn rằng , rất tiếc bạn không đỗ vào ngân hàng nước ngoài đó là một thiệt thòi với bạn . ở đây con người với nhau khác xa hoàn toàn với ngân hàng trong nước . Bạn thắc mắc là khi đi phỏng vấn đến một cốc nước cũng không có . Bạn quá thiển cận . Ở đây không ai phục vụ ai cả , tất cả đều do bạn thôi , bạn muốn uống nước thì bạn tự đi lấy , nó khác với sự phục vụ của ngân hàng trong nước ở chỗ đó bạn nhé , đừng nghĩ mình có kinh nghiệm thì là mình giỏi hoặc được yêu cầu sự phục vụ của người khác.
thứ 3 : mình không biết bạn để trong đầu bạn được cái gì tốt ngoài cái bạn xét nét điều chưa tốt đưa ra . Bạn nói là phải làm mấy chục cái thẻ tín dụng ??????????? Bạn có biết ngân hàng SC chưa đưa ra sản phẩm thẻ tín dụng không mà bạn nói vậy . bạn đi phỏng vấn mà bạn không viết nơi bạn đến là một ngân hàng như thế nào.
Khi đi phỏng vấn , điều quan trọng nhất chính là sự kiên nhẫn . Bạn thực sự không hiểu được điều mà người tuyển dụng muốn là gì. bạn than vãn, bạn kêu ca nhưng khi phỏng vấn nhà tuyển dụng hỏi bạn có chịu được áp lực công việc không thì chắc chắn bạn trả lời là CÓ , vậy một chút nóng , một chút chờ đợi bạn không làm được thì áp lực bạn nói có đáng tin không
Làm ở nước ngoài thời gian rất chuẩn xác , ngta bắt bạn đợi là thử thách và loại bỏ những người như bạn.
còn về con số chỉ tiêu bạn nói ở trên mình thấy bạn không phù hợp với công việc , một tháng 1,2 tỷ là con số phù hợp với vị trí của bạn nó ko khó để đạt được , nếu như bạn vào ngân hàng trong nước sẽ khác.
Bạn thắc mắc vì sao lại mời những người như sale về các mảng khác đi phỏng vấn . Bạn ko có tư chất của một người nhìn xa và biết nắm bắt . Xin thưa với bạn rằng : Sale là một nghề mà không phải ai cũng có khả năng để làm được , bản chất của sale là như nhau chỉ khác sản phẩm chứ không khác nhau ở cách thức , bạn kêu ca nhiều cái mình thấy bạn không có con mắt về nhiều phía
mình xin lỗi nếu đánh giá bạn thẳng thắn như vậy nhưng với cương vị là một người cũng đang làm ở ngân hàng nước ngoài mình thấy được những điều đó và rất thích được gắn bó chứ không phải suốt ngày nhảy việc như chỗ khác
chúc bạn may mắn lần sau

Cám ơn những trao đổi thẳng thắn của bạn, không biết bạn giỏi đến đâu lại lên lớp dạy đời người khác ở đây. Những bạn đã từng tham gia phỏng vấn SCB chia sẻ thêm với mọi người đi, bạn này bảo SCB thử thách ứng viên phải chờ đợi hàng giờ để được phỏng vấn thế là tốt ah, không biết bạn học ở đâu nhưng hình như kiến thức về quản trị, đặc biệt là quản trị nhân sự của bạn bị hỏng rồi, bạn phải biết rằng quan hệ giữa nhà tuyển dụng và ứng viên là quan hệ bình đẳng và hãy quên đi cái cơ chế xin - cho hay ban ơn cho ứng viên. Ngoài ra bạn bảo ngân hàng nước ngoài giờ giấc rất là chính xác - xin thưa tất cả 15 ứng viên đều cùng hẹn đến để phỏng vấn lúc 18h, mỗi lần pv chỉ một người còn những người khác chờ đợi là sự chính xác và chuyên nghiệp,.... Mình chỉ chia sẻ những cảm nhận để mọi người cùng thảo luận, mình không muốn tranh luận vấn đề này trong mục này.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mình cũng đã từng phỏng vấn ở SCB với vị trí PFC, phong cách phỏng vấn rất chuyên nghiệp, hôm đó mình đến pv chỉ có một mình mình và được lễ tân hướng dẫn rất cẩn thận. Anh phỏng vấn mình cũng rất chuyên nghiệp, trao đổi cụ thể. Mình thấy phong cách làm việc của SCB cũng chuyên nghiệp mà bạn, có thể nơi bạn đến pv là một chi nhánh có cách làm việc không chuyên nghiệp thôi, không nên vơ đũa cả nắm bạn ạ. Mình chỉ chia sẻ những gì mình đã được trải nghiệm, hi vọng góp thêm chút ý kiến.

Hi các bạn!
chúc bạn may mắn lần sau
Mình nghĩ bạn mới là người suy nghĩ một chều đấy. Bạn nói đúng là làm việc vs đối tác nước ngoài thì mình phải thục vụ nhưng họ hành xử rất chuyên nghiệp và thân thiện. Họ sẽ không lấy nước cho bạn nhưng họ sẽ nói cho bạn biết nước ở đâu để bạn tự lấy trong trường hợp có nhu cầu. Lần đầu tôi đến pv, làm sao tôi biết đc sơ đồ tổ chức của ngân hàng mà đi tìm nc. Tự ý đi tìm sẽ gây ảnh hưởng đến hoạt động của ngân hàng và là hành vi hết sức bất lịch sự. Cái vụ gọi người ta đến rồi đuổi về ý, nó càng thể hiện sự thiếu chuyên nghiệp của nhà tuyển dụng. Dám đảm bảo với bạn là ở UK không bao giờ có trường hợp như vậy. Bạn đừng bảo tại sao mình lại so sánh với UK. Ai trong chúng ta đều biết đến danh tiếng của SCB, chính họ cũng quảng cáo về cái sự danh tiếng và chuyên nghiệp đó. Vậy thì bác chủ topic kỳ vọng là chuyện đương nhiên. Vấn đề thứ 3 là ngân hàng ko ký hợp đồng trực tiếp vs nhân viên mà để cho bên thứ 3 làm thực chất chỉ là thủ thuật để có thể dễ dàng sa thải nv khi cần thôi. Nhưng hành động này cũng thể hiện SCB không có cam kết lâu dài với nhân viên, những người đang tạo ra lợi nhuận cho họ. Đây liệu có phải là hành đọng của một nhà tuyển dụng danh tiếng hàng đầu thế giới. Bác chủ topic đã có vài năm làm ngân hàng, không phải kiểu nhìn cuộc đời màu hồng như sv mới ra trường, nên mnhf nghĩ đây chỉ như thông tin chia sẻ thêm để cho các bạn có dự định cân nhắc trước khi apply vào thôi. Tuyển dụng ngân hàng ở VN rất mất thời gian, nếu lựa chọn sai lầm chúng ta không chỉ phí tg, công sức mà cả những cơ hội khác nữa. Thế nên mình đánh giá rất cao các bác chia sẻ các mặt không tốt của các ngân hàng. Càng nhiều thông tin thì chúng ta càng có cơ hội đưa ra được những quyết định đúng đắn.

Mình đã đọc các phản hồi sau phản hồi của mình
Mình xin chia sẻ với các bạn rằng : khi chúng ta bước chân vào một cánh cửa khác thì chúng ta nên tìm hiểu đằng sau cánh cửa đó là gì , chúng ta đừng bị đặt trong trường hợp phải miễn cưỡng.
bạn nói mời 18 người PV 1 lúc mỗi lần PV 1 người . Tôi xin nói với bạn rằng mình cũng đã như thế , cũng đã đợi 30 người phỏng vấn mới đến lượt mình , bạn có để ý các máy quay trên đầu các bạn ko , người ta PV mặt đối mặt nhưng người ta phỏng vấn cả những phản hồi bên ngoài nữa , bạn không có sự kiên nhẫn thì bạn có thể làm được việc gì,
Bạn nói mình hỏng về cách quản trị , vậy mình xin hỏi lại bạn rằng nếu bạn tuyển một người khôgn chịu được áp lực công việc , một người chỉ nhìn những cái trước mắt thì bạn có nhân vào để rồi xa thải họ không ????
không đặt mình vào nhà tuyển dụng bạn có thực sự biết được họ cần gì không???
Bạn thắc mắc rằng ký hợp đồng với bên thứ 3 chứ không phải là bên SC , vậy khi bạn apply vào vị trí bạn chọn mà bạn không đọc nó ah , tuyển một vị trí nào ngta sẽ ghi rõ , và khi tuyển người tuyển sẽ thông báo với bạn tại bàn phỏng vấn , bạn đồng ý thì mới có thỏa thuận , việc bạn bảo không được ký với SC mà ký với bên thứ 3 là do bạn không chịu đọc không chịu tìm hiểu
Bạn thắc mắc rằng không ai hướng dẫn bạn tìm nước ở đâu , bạn có hỏi hay thực sự quan sát xem chưa , trong ngân hàng luôn bố trí một máy lọc nước rất dễ nhìn , một bàn để bạn có thể pha caphe hoặc nước uống bạn thích , bạn không biết nhưng cũng khôgn hỏi vậy ai biết nhu cầu của bạn
Mình xin chia sẻ với bạn một lần mình phỏng vấn ở SC. nhà quản lý phỏng vấn 30 người một lúc , sau đó gọi từng người vào 1 , họ sẽ quan sát bạn từ lúc bước vào và lúc bạn ngồi đợi . ngta hẹn bạn rồi quan sát thái độ bạn chờ đợi .
bạn có biết họ chọn bạn hay loại bạn ngay từ lúc đó không.
còn nữa công việc bạn ứng tuyển nó mệt và vất vả hơn lúc bạn chờ đợi , bạn có biết bạn phải đứng đợi khách ngoài trời nắng 2 tiếng để cho khách ky , hay trời mưa phải lặn lội đi cả chục KM để lấy tờ giấy không
có một chút chờ đợi bạn không làm được bạn nghĩ bạn làm tốt được công việc không.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,473
Thành viên mới nhất
ngoctraisonglon
Back
Bên trên