Cảm nhận sự phỏng vấn và tuyển dụng của Standar Chartered Viet Nam HCM

Là một người có kinh nghiệm vài năm đi làm ngân hàng, cứ nghĩ ngân hàng nước ngoài là chuyên nghiệp là ngon hơn ngân hàng nội. Nhận định này đã sai lầm khi bạn dự tuyển vị trí Direct Sale Consultant và Loan Personal Team Leader, ít nhất là cảm nhận sự thật từ vài chục ứng viên mà tôi có dịp tiếp xúc tại buổi phỏng vấn.

Một ngày buồn sau khi nghỉ việc ở ngân hàng trong nước, nộp vài bộ hồ sơ qua mạng tuyển dụng rồi ngóng đợi được nhà tuyển dụng gọi. Thật vui vào một ngày đẹp trời khi đầu dây bên kia gọi thông báo là gọi đến từ Standar Chartered (gọi tắt là SCB) mời đi dự tuyển vị trí Personal Loan Team Leader.

Họ hẹn phỏng vấn 18h tối, đến nơi thì thấy cũng khoảng 15 người đều được hẹn với giờ này. Trong lòng vài ứng viên đã nóng máu nhưng vì miếng cơm manh áo phải ngồi chờ trong nóng bức (không có máy lạnh, chẳng có ly nước mời ứng viên...); 15 phút sau thì từng ứng viên có màn làm quen thì biết ôi thôi thành phần dự tuyển đủ thành phần cả: giáo viên, anh kỹ sư xây dựng, anh sale máy tính, anh sales máy photo, anh thì ngân hàng, em thì sinh viên mới toanh vừa ra trường..nói chung là tả pí lù; nhưng cái làm ứng viên bực nhất là phong cách của nhà tuyển dụng: trong số 15 ứng viên thì có 01 người được nhân sự gọi nhưng không có tên trong danh sách phỏng vấn hôm đó, một người thì bị SCB dội nguyên gáo nước lạnh cho đi về vì đã tham dự trước đó và bị từ chối rồi lần này không được phỏng vấn nữa (mà nhân sự SCB mời đi phỏng vấn đường hoàng nhé), nghe thấy là nhiều người nóng máu rồi.

Đến màn phỏng vấn còn nóng máu hơn, nhân sự sau khi được tuyển dụng thì không được chính thức là nhân viên ngân hàng mà do một bên thứ 3 ký hợp đồng với mức lương rất hấp dẫn (4,5 triệu và hưởng tí hoa hồng theo doanh số), nghe xong phổ biến cái chỉ tiêu mà muốn bỏ về ngay lập tức: cho vay tín chấp 1,2 tỷ/tháng và vài chục cái thẻ tín dụng,....bla....bla....nghe mà choáng. Thêm nhìn thực tế cái giờ nhân viên đang làm gần 20h giờ mà vẫn còn ngồi gọi điện tiếp thị khách hàng. Thời gian phỏng vấn 15 người, mỗi người 10 phút vị chi là 150 phút và thời gian bắt đầu phỏng vấn là 18 h 20 thì kết thúc phỏng vấn đến mấy giờ mọi người biết rồi.

Sau một tuần phỏng vấn vòng 2 gặp chi Tú Anh, và Lão Thiện giám đốc gì đó còn chuối vãi, nói năng chả ra cái gì, không có tí gì là chuyên nghiệp trong phỏng vấn.
Ôi thôi đến đây thấy nản cái SCB này rồi, mọi người khi được gọi phỏng vấn thì cũng nên đi cho biết vì theo mình tìm hiểu từ bạn bè đang làm ở đó thì 60 người lấy 2 người, thành phần tham dự phỏng vấn thì tả pí lù, chỉ tiêu thì giống như thánh giao cho người phàm,....túm lại là thất vọng hoàn toàn với SCB - khát vọng một thời sinh viên của mình.
Cám ơn mọi người đã đọc đến đây, chia sẻ cho mọi người mà quyết định có nên đi dự tuyển hay không ?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mình đã từng đi pv ở SCB vị trí PFC, người phỏng vấn mình là anh Hiếu và cho đến giờ mình vẫn rất ấn tượng với buổi pv hôm ấy. Đó quả thực là một buổi trao đổi rất thú vị về công việc, về những màu sáng và màu tối của công việc, buổi phỏng vấn giúp mình có cái nhìn thực tế hơn về vị trí PFC, về ngân hàng nhưng điều quan trọng là mình được tư duy vì những câu hỏi phỏng vấn của anh Hiếu rất thực tế. Mình cũng đã đi phỏng vấn nhièu nơi và mình cũng có rút ra được chút ít kinh nghiệm. Những điều các bạn chia sẻ về những cảm nhận sau khi phỏng vấn tuyển dụng tại SCB mình thấy cũng rất thiết thực nhưng một buổi pv không nói lên tất cả sự chuyên nghiệp của một ngân hàng. Ở SCB vẫn còn rất nhiều những người chuyên nghiệp đáng để chúng ta học hỏi.
P/s: Một chút ý kiến cá nhân thôi, hi vọng chia sẻ cùng mọi người.

Mình đã từng phỏng vấn tại SCB và hiện giờ cũng đang làm tại đây, cũng ngồi chờ như bạn và chẳng có ai mời nước cả, tuy nghiên mình không hề cảm thấy khó chịu mà tranh thủ thời gian ấy quan sát mọi người xung quanh làm việc, phong thái của họ ra sao. 2 người bạn nhắc đến đều là sếp của mình, Anh Thiện và chị Anh đều là những người nắm giữ chức vị chủ chốt của SCB, cũng đã có thâm niên làm việc ngân hàng và rất già đời, họ đã lên được đến vị trí ấy thì không thể nào không chuyên nghiệp được, đặc biệt là trong môi trường làm việc đầy cạnh tranh thế này. Sao bạn không nghĩ mọi hành động của họ đều có suy xét và có nguyên nhân của nó. Ngay cả cách thức họ phỏng vấn có quái thế nào thì tất cả cũng là suy tính của họ. Để có thể thấy được hết năng lực của ứng viên. Chẳng lẽ cứ lúc nào rơi vào một hoàn cảnh éo le thế này là bạn lại gắt gỏng lên và chê bai người khác, ngay cả hành động chê bai người khác cũng là 1 điều tối kị khi làm ngân hàng, bạn nên tập cách thích nghi và bình thản đối mặt với mọi tình huống, như vậy cuộc sống của bạn sẽ dễ dàng hơn.
Bạn chủ post cũng chỉ là đang chia sẻ ý kiến thôi mà. Mình nghĩ học hỏi kinh nghiệm và thích nghi với môi trường làm việc cũng như những người giỏi ở SCB là tốt. Nhưng không phải cá thể và tổ chức nào là hoàn toàn hoàn hảo cả nên mình nghĩ chủ post chia sẻ những góc nhìn khác về SCB cũng là để bạn ấy và mọi người nhìn nhận rõ hơn và định hướng cho sự lựa chọn công việc của bạn ấy. :)

Tình cờ đọc được topic này, mình thấy các bạn tranh cãi cũng nặng nề quá ...mình xin đóng góp vài ý kiến theo kinh niệm của mình, ko ai sai cả nhưng mình cảm thấy suy nghĩ của bạn phuthanh có vẻ tiêu cực quá, chỉ 1,2 buổi bạn đi pv mà đã kết luân ngân hàng scb ko chuyên nghiệp rồi...Bản thân mình đã từng làm trong 1 ngân hàng quốc tế lớn và đúng vị trí sale 1 năm, có điều khác là hợp đồng chính thức chứ ko phải qua third party. Bạn đã apply vị trí này thì bạn nên hiểu tính chất công việc như thế nào rồi chứ, quan trọng nhất là doanh số, nghề sale ko bó buộc thời gian, nhưng bạn thấy cái cảnh 8-10h tối nvien mới về là họ chủ động làm và cố gắng hết sức với công việc, với đam mê và vì cuộc sống mưu sinh bản thân nữa...Và bạn biết không nghề sale là 1 nghề khó, ko ai cũng làm được, dù ngừoi có học giỏi đến đâu nhưng ko có cách giao tiếp, cái duyên của mình cũng ko làm dc. Và cuối cùng là lời mình muốn nói với bạn rằng 1 ngân hàng quốc tế thì phần lớn lãnh đạo là người nc ngoài, về phong cách, tri thức thì mình phải thừa nhậm rằng họ đáng cho mình khâm phục, có trách thì trách cho người vn mình..đó bạn. hy vọng bạn sẽ hiểu những gì mình nói.
ps: các bạn đều là người có học cả, đừng nên dùng ~ từ ngữ thô thiển trên đây nhé.

Bạn ơi tôn trọng và khâm phục nền tảng phát triển nước ngoài là tốt nhưng cũng nên tự hào về điểm mạnh của người VN mình không đến lúc có điều gì đó về " nước ngoài" mà khác với những gì bạn tưởng tượng thì lại dễ bị mất điểm tựa ^^

Hi các bạn ,
Đọc qua thread thì thấy có vẻ các bạn đang khá bức xúc,mình đang làm việc tại Standard Chartered đc 1 năm 03 tháng và 1 vài dòng chia sẻ thật lòng:
-Mình sn 1989,lúc mới ra trường mình cũng đi rải truyền đơn khắp nơi và đc vào làm tại MSB vị trí CA,làm đc 2 tháng thì mình nghĩ do khá nản với công việc nhàm chán là huy động vốn và làm thẻ ATM và mức tiền lương chỉ có 5tr5/tháng,tiền doanh số hầu như ko có và nếu có chăng thì chỉ đc trả nếu vượt qua KPI,đc cao lắm 1-2tr mà ko phải tháng nào cũng đc.
-Sau đó mình apply vào SCB staff Personal Loan(PL) và đc vào làm chính thức từ tháng 8/2012,chức danh là Sales Officer,và theo mình đc biết thì hiện nay SCB cũng chỉ tuyển các vị trí bên PL,thú thật là vi trí này ko phân biệt ngành học và trính độ chuyên môn,như bạn chủ topic có nói là ứng tuyển viên đủ mọi ngành nghề,at least về bằng cấp là cao đẳng và đại học.Lúc mình thi tuyển thì khá đơn giản,ko làm test,chỉ pv,đúng 2 vòng,total 30 ứng viên,lọc ra 15 người vào vòng 2,vào vòng 2 lọc tiếp pick ra khoảng 6 người đc vào làm chính thức.Ko hẳn ứng viên bị fail mà cũng do khi nghe target sales cảm thấy quá nặng ko muốn làm và mức lương deal cũng ko hấp dẫn.
-Đối với vị trí Sales Officer là 5.5tr lương net,target 1 tỷ 2/tháng
-vi trí Senior Officer là 7.5tr net/target 1 tỷ 4/tháng
2 vị trí này đều sales 2 SP là : Cho vay tín chấp và bán chéo Bancasurrance ( bảo hiểm nhân thọ)
Tất nhiên các bạn cũng nên hiểu là ko bao giờ họ deal cho Sales lương basic cao cả,chấp nhận làm sales,thì cày nhiều thì có tiền nhiều.
Và cho đến nay,mình hiểu đc tại sao mình làm việc ở đây đc hơn 1 năm cũng như 1 số anh chị gắn bó ở đây 3-4 năm là do: SCB chi trả hoa hồng rất cao,và xin chia sẻ với các bạn rằng, các bạn nên xác định mục tiêu định hướng của mình là gì,khi apply vào staff Personal Loan của SCB, nếu các bạn muốn kiếm nhiều tiền thì chọn SCB,còn muốn vững chải hiều biết về tài chính ngân hàng thì nên chọn bank khác,vậy thôi
Thế này nhé,đối với vị trí Sales Officer như mình hiện tại,lương basic là 5tr5 net,tỷ lệ chi trả hoa hồng SCB dựa trên các mức rating như sau:
-Giải ngân trên 420tr,bạn đc 0.6% trên total số tiền giải ngân,rating 4
-Giải ngân trên 600 bạn đc 0.75%,rating 3
-Trên 700 bạn đc 0.8%,rating 2
-Trên 900 bạn đc 0.9%,rating 1
-Dưới 420tr,rating 5,ko đc chi hoa hồng
-Ngoài ra với bộ hồ sơ giải ngân đầu tiên trong mỗi tháng bạn đều đc thưởng bonus 50$ ( vậy là coi như khoản này chắc chắn là có,ko lẽ 1 tháng ko có hso nào đc giải ngân)
VD : Lương của Sales Officer hiện giờ là 5,5 net . Bạn giải ngân đc 420tr,bạn đc 420x0.6%=2tr52 + 5tr5 lương+1tr bonus=9tr, trừ thuế còn 8tr5,làm nhàn mà đc 8tr5, see ?
Cứ thế mà các bạn tính nhẩm cho các rating khác nhé.Như mình hiện nay tháng nào cũng giải ngân khoảng tầm 1 tỷ,như vậy là 1000x0.9%=9 triệu+ 5tr5+1tr=16tr,ngoài ra khi bạn cross-sales các product khác thì đểu đc nhận tiền hoa hồng.
Các bạn ko tin thì lúc nào cafe mình in sao kê lương cho các bạn xem :) , nên hope là các bạn đừng có cái nhìn tiêu cực về SCB nhé, đây là moi trường làm việc rất tốt và kiếm đc nhiều tiền cũng như sau này background của mình cũng tốt

Bó tay thật, em là sinh viên năm 4 còn thấy nhiều anh chị đi làm chuối củ không thể tả. Người ta chia sẻ cảm nhận chủ quan của người ta sau khi trải nghiệm, thấy đúng thì tránh mà không đúng thì vào nói để người ta hiểu rõ, có cái nhìn lạc quan hơn. Thật sự diễn đàn là nơi người ta chia sẻ cảm xúc với nhau, chứ không phải dùng lời lẽ miệt thị rồi đánh giá người ta này nọ. Đây là trên diễn đàn còn thế này, không hiểu khi tiếp xúc còn thấy khó chịu đến mức nào.
Em thấy rõ ràng cần phải có những bài viết như của anh PhuThanh để mọi người không bị sốc nếu như chưa có kinh nghiệm. Và cũng rất cần những lời chia sẻ như của các nhân viên đang làm tại SCB như của anh Chrisevan.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,509
Thành viên mới nhất
pk88us
Back
Bên trên