Cảm nhận sự phỏng vấn và tuyển dụng của Standar Chartered Viet Nam HCM

Là một người có kinh nghiệm vài năm đi làm ngân hàng, cứ nghĩ ngân hàng nước ngoài là chuyên nghiệp là ngon hơn ngân hàng nội. Nhận định này đã sai lầm khi bạn dự tuyển vị trí Direct Sale Consultant và Loan Personal Team Leader, ít nhất là cảm nhận sự thật từ vài chục ứng viên mà tôi có dịp tiếp xúc tại buổi phỏng vấn.

Một ngày buồn sau khi nghỉ việc ở ngân hàng trong nước, nộp vài bộ hồ sơ qua mạng tuyển dụng rồi ngóng đợi được nhà tuyển dụng gọi. Thật vui vào một ngày đẹp trời khi đầu dây bên kia gọi thông báo là gọi đến từ Standar Chartered (gọi tắt là SCB) mời đi dự tuyển vị trí Personal Loan Team Leader.

Họ hẹn phỏng vấn 18h tối, đến nơi thì thấy cũng khoảng 15 người đều được hẹn với giờ này. Trong lòng vài ứng viên đã nóng máu nhưng vì miếng cơm manh áo phải ngồi chờ trong nóng bức (không có máy lạnh, chẳng có ly nước mời ứng viên...); 15 phút sau thì từng ứng viên có màn làm quen thì biết ôi thôi thành phần dự tuyển đủ thành phần cả: giáo viên, anh kỹ sư xây dựng, anh sale máy tính, anh sales máy photo, anh thì ngân hàng, em thì sinh viên mới toanh vừa ra trường..nói chung là tả pí lù; nhưng cái làm ứng viên bực nhất là phong cách của nhà tuyển dụng: trong số 15 ứng viên thì có 01 người được nhân sự gọi nhưng không có tên trong danh sách phỏng vấn hôm đó, một người thì bị SCB dội nguyên gáo nước lạnh cho đi về vì đã tham dự trước đó và bị từ chối rồi lần này không được phỏng vấn nữa (mà nhân sự SCB mời đi phỏng vấn đường hoàng nhé), nghe thấy là nhiều người nóng máu rồi.

Đến màn phỏng vấn còn nóng máu hơn, nhân sự sau khi được tuyển dụng thì không được chính thức là nhân viên ngân hàng mà do một bên thứ 3 ký hợp đồng với mức lương rất hấp dẫn (4,5 triệu và hưởng tí hoa hồng theo doanh số), nghe xong phổ biến cái chỉ tiêu mà muốn bỏ về ngay lập tức: cho vay tín chấp 1,2 tỷ/tháng và vài chục cái thẻ tín dụng,....bla....bla....nghe mà choáng. Thêm nhìn thực tế cái giờ nhân viên đang làm gần 20h giờ mà vẫn còn ngồi gọi điện tiếp thị khách hàng. Thời gian phỏng vấn 15 người, mỗi người 10 phút vị chi là 150 phút và thời gian bắt đầu phỏng vấn là 18 h 20 thì kết thúc phỏng vấn đến mấy giờ mọi người biết rồi.

Sau một tuần phỏng vấn vòng 2 gặp chi Tú Anh, và Lão Thiện giám đốc gì đó còn chuối vãi, nói năng chả ra cái gì, không có tí gì là chuyên nghiệp trong phỏng vấn.
Ôi thôi đến đây thấy nản cái SCB này rồi, mọi người khi được gọi phỏng vấn thì cũng nên đi cho biết vì theo mình tìm hiểu từ bạn bè đang làm ở đó thì 60 người lấy 2 người, thành phần tham dự phỏng vấn thì tả pí lù, chỉ tiêu thì giống như thánh giao cho người phàm,....túm lại là thất vọng hoàn toàn với SCB - khát vọng một thời sinh viên của mình.
Cám ơn mọi người đã đọc đến đây, chia sẻ cho mọi người mà quyết định có nên đi dự tuyển hay không ?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Phỏng vấn ở SCB, mình bị mất tập trung bởi một bạn nhân sự xinh ơi là xinh:)). Haizz đến giờ vẫn chưa biết tên người đẹp đó, chắc phải apply lại để hỏi tên bạn ấy:).
Mình cũng có cơ hội phỏng vấn với anh Thiện, tuy rằng mình chưa thể đáp ứng được những yêu cầu của anh ấy nhưng mình cũng cảm thấy vui vì có dịp được trao đổi về công việc với giám đốc Sale của SCB. Các bạn ban đầu sẽ có thể cảm thấy không quen với phương cách của anh ấy, nhưng đến bây giờ nghĩ lại mình thấy chuyện đó rất bình thường vì khách hàng của chúng ta đôi khi còn khó gấp mười lần và sự kiên nhẫn, nhẫn nhịn của chúng ta đối với khách hàng cũng vậy.Hehe, chắc là mình hơi múa rìu qua mắt thợ rồi, đó chỉ là suy nghĩ của một ANZ fresh thôi nên rất nhận được sự phản hồi từ các bạn SCB và ngân hàng khác.

Tình cờ đọc được topic này, mình thấy các bạn tranh cãi cũng nặng nề quá ...mình xin đóng góp vài ý kiến theo kinh niệm của mình, ko ai sai cả nhưng mình cảm thấy suy nghĩ của bạn phuthanh có vẻ tiêu cực quá, chỉ 1,2 buổi bạn đi pv mà đã kết luân ngân hàng scb ko chuyên nghiệp rồi...Bản thân mình đã từng làm trong 1 ngân hàng quốc tế lớn và đúng vị trí sale 1 năm, có điều khác là hợp đồng chính thức chứ ko phải qua third party. Bạn đã apply vị trí này thì bạn nên hiểu tính chất công việc như thế nào rồi chứ, quan trọng nhất là doanh số, nghề sale ko bó buộc thời gian, nhưng bạn thấy cái cảnh 8-10h tối nvien mới về là họ chủ động làm và cố gắng hết sức với công việc, với đam mê và vì cuộc sống mưu sinh bản thân nữa...Và bạn biết không nghề sale là 1 nghề khó, ko ai cũng làm được, dù ngừoi có học giỏi đến đâu nhưng ko có cách giao tiếp, cái duyên của mình cũng ko làm dc. Và cuối cùng là lời mình muốn nói với bạn rằng 1 ngân hàng quốc tế thì phần lớn lãnh đạo là người nc ngoài, về phong cách, tri thức thì mình phải thừa nhậm rằng họ đáng cho mình khâm phục, có trách thì trách cho người vn mình..đó bạn. hy vọng bạn sẽ hiểu những gì mình nói.
ps: các bạn đều là người có học cả, đừng nên dùng ~ từ ngữ thô thiển trên đây nhé.

Thông tin chíng xác đây các bạn ạ,
Hy vọng các bạn đọc xong sẽ hiểu rõ hơn và đừng tranh luận nữa, vì thật sự ai trong topic này cũng có phần đúng về NH SCB cả.
Lý do, SCB không phải chỉ có bên thứ 3 ký kết với nhân viên, thật chất ngay cả trong ngân hàng cũng đã có sự phân chia rồi, dù bạn là staff đi chăng nữa nhưng bạn ở trong bộ phận chỉ tuyển dụng từ cấp ông Thiện thì sẽ bị coi thường trong SCB thôi, nên những bạn ký với bên thứ 3 thì càng "thấp cổ bé họng" hơn nữa. Về phía chính gốc ngân hàng, không đến nỗi tệ nhưng cũng không chuyên nghiệp, vì quen biết vào, kỹ năng thấp. có một số ít là thật sự giỏi.

Còn thật chất ông Thiện chẳng là gì cả, chỉ là sale giỏi từ bên Vietnam airline qua và có vốn tiếng Anh giỏi nên may mắn vào lúc ngân hàng mới sơ khai thì bò lên được chức này. Mới vào chỉ leader một nhóm nhỏ và vắt kiệt sức người trong team về chỉ tiêu, ai cũng nghĩ sẽ có đền đáp xứng đáng, nhưng vấn đề là khi bạn làm việc với một người "ẻo lã" thì bạn phải biết NỊNH HÓT, những ai không vuốt váy ông ấy thì "biến" Và ông ta đã "ăn cháo đá bát" rất nhiều người hỗ trợ cho ông ấy lên được vị trí như ngày hôm nay. Đây cũng là cách thức mà ông ta vẫn dùng. Các bạn vào, chỉ làm chó, làm trâu. để ông ta đạt được chỉ tiêu cao cho NH. được đi du lịch bằng công sức các bạn bỏ ra. Đi nước ngoài nhé, khách sạn sang nhé. Còn các bạn à? sẽ như sau nhé:

- Tháng có 23 ngày làm việc, bạn không đủ chỉ tiêu (chưa bao giờ là đủ)-> làm việc đến 8g và trễ hơn. Nếu bạn có nhiều hồ sơ, nhưng team bạn không đủ hồ sơ (vẫn là chưa bao giờ đủ) -> bạn vẫn ở lại đến 8h và làm thêm các ngày thứ 7. (bắt buộc) nếu bạn không làm -> chị ấy, nhầm, ông ấy sẽ cho bạn vào black list và bạn sẽ khó sống tiếp tại SCB - NHƯNG KHÔNG CÓ BẤT CỨ TIỀN NÀO OT THÊM NHÉ - BẠN ĐỪNG MONG

- Tháng có 20 ngày làm việc, bạn bắt buộc làm thêm 2 ngày thứ 7 trong tuần - KHÔNG THÊM TIỀN TRỢ CẤP - và vẫn là làm đến 8h nếu không đủ chỉ tiêu :)
Trên NH giao cho ông ta 10tỷ, ông ta giao xuống cho các bạn làm phải gấp 3 lần, va sau khi bạn đạt chuẩn đó thì bạn mới có thêm tiền quyền lợi của mình. Còn "chị ta" sẽ được ngao du sơn thủy nhẹ nhàng.
Đây là sự thật tại SCB, nhiều người bỏ đi vì họ làm cũng vì miếng ăn, nhưng NHỤC lắm bạn ạ. bạn phải khóc rất nhiều để được nhận lương và chịu nhục rất nhiều vì phải quỳ lụy. Họ ra đi vì họ vẫn muốn làm "con người" và đi làm việc có tiền ăn sống.
Và vì ông ta không phải xuất phát từ một người học thức tốt nên cách nói chuyện của ông ấy như dân CHỢ BÚA chính gốc.Bạn không đủ chỉ tiêu, chửi bạn như chửi một con cún :)

Nói thật, NH nước ngoài các bạn muốn vào, hãy tránh SCB ra, đừng chôn vùi niềm tin và năng lực của bạn.
Có bạn nói đúng, trong đây đủ thành phần cả, họ xuất thân từ ngân hàng rất ít, còn lại là tá lả, vì bạn chẳng vận dụng vốn kiến thức của NH hay tiếng Anh gì đâu. Chỉ là gọi điện thoại, chạy đi lấy hồ sơ (TP.HCM,LONG AN, BÌNH DƯƠNG, VŨNG TÀU, ĐỒNG NAI) và bắt buộc phải về trong ngày nhé, có giấy tờ chứng thực nhé, về nộp lại cho credit. hết. KH chửi bạn, credit chửi bạn (và đừng nghĩ họ giỏi nhé- các bạn nào có kiến thức về NH sẽ thấy họ rất kém về nghiệp vụ, chỉ đòi hỏi giấy tờ như một cái máy-chẳng cần biết ntn- vì họ có quen biết :) )
Bạn cố gắng làm lâu năm để yên ổn thì phải có 3 thứ NHỊN - NHỤC - NỊNH HÓT :)

Bạn ơi, không phải phuthanh tiêu cực đâu, vì bạn ấy bị "sốc" đấy, thật sự chẳng có sự thử thách nào trong việc tuyển dụng này cả, đã từng trong chăn mới biết chăn có rận bạn ạ. vì họ không có năng lực thật sự thì làm gì có chuyên nghiệp. Chỉ là tuyển "dân lao động chân tay - và mồm mép để gọi điện thoại" dưới cái mác NH nước ngoài nên tỏ ra sang chảnh thì cần gì họi phải trịnh trọng các bạn. Bạn vào, làm kiệt sức, không đạt được, bạn out. họ hưởng những gì bạn có. VÒng tuần hoàn trong SCB đấy.
Lúc đầu mình cũng nghĩ như bạn, mình làm hết sức mình rồi thôi, công việc sẽ tốt đẹp. KHÔNG ĐÂU bạn à. Bạn bắt buộc vắt kiệt sức bạn ra đấy. Nghỉ phép à? không đâu nhé. Bạn phải quỳ lụy, xin phép, lễ độ và làm cật lực để xin được nghỉ phép. Bên SCB bắt buộc bạn nghỉ 5 ngày liên tiếp - đừng vội mừng. trên lý thuyết thôi nhé. Bạn bắt buộc phải đăng ký nghỉ, để báo cáo về NH gốc. Nhưng bạn phải đi làm,còn ngày bạn nghỉ, xem như bạn bố thí cho NH. VÌ cuối năm NH sẽ tính tổng công những ngày bạn chưa nghỉ sẽ quy thành tiền cho mình. Đặc quyền này, chỉ là trên giấy thôi nhé bạn :)

hix mình phỏng vấn xong vong 1 đc 1 tuần rùi mà chưa thấy gọi đi pv vòng 2 :(. mà ai có kinh nghiệm phỏng vấn vòng 2 thì giúp mình vs. g-mail của mình là dang.melvin rất mong đc trao đổi và giúp đỡ từ các bạn.thks.mình ở hà nội

meo beo tron tung lam o SCB ah? Truoc minh cung lam do :D
Bạn ơi, không phải phuthanh tiêu cực đâu, vì bạn ấy bị "sốc" đấy, thật sự chẳng có sự thử thách nào trong việc tuyển dụng này cả, đã từng trong chăn mới biết chăn có rận bạn ạ. vì họ không có năng lực thật sự thì làm gì có chuyên nghiệp. Chỉ là tuyển "dân lao động chân tay - và mồm mép để gọi điện thoại" dưới cái mác NH nước ngoài nên tỏ ra sang chảnh thì cần gì họi phải trịnh trọng các bạn. Bạn vào, làm kiệt sức, không đạt được, bạn out. họ hưởng những gì bạn có. VÒng tuần hoàn trong SCB đấy.
Lúc đầu mình cũng nghĩ như bạn, mình làm hết sức mình rồi thôi, công việc sẽ tốt đẹp. KHÔNG ĐÂU bạn à. Bạn bắt buộc vắt kiệt sức bạn ra đấy. Nghỉ phép à? không đâu nhé. Bạn phải quỳ lụy, xin phép, lễ độ và làm cật lực để xin được nghỉ phép. Bên SCB bắt buộc bạn nghỉ 5 ngày liên tiếp - đừng vội mừng. trên lý thuyết thôi nhé. Bạn bắt buộc phải đăng ký nghỉ, để báo cáo về NH gốc. Nhưng bạn phải đi làm,còn ngày bạn nghỉ, xem như bạn bố thí cho NH. VÌ cuối năm NH sẽ tính tổng công những ngày bạn chưa nghỉ sẽ quy thành tiền cho mình. Đặc quyền này, chỉ là trên giấy thôi nhé bạn :)

đọc xong choáng quá không muốn vào đó nữa luôn , đi làm là vậy mà các bạn , nhưng vì cuộc sống mưu sinh ai cũng muốn vào :( cuộc đời không bao giờ là tuơi đẹp cả nhưng vẫn phải chiến đấu thôi huhu

Hi all. Hôm nay mình mới đi pv bên scb nên mạn phép chia sẻ 1 số cảm nghĩ của mình nhe. Cảm giác của mình lúc này chỉ được mô tả vỏn vẹn 2 từ "Thất Vọng". Chưa bao giờ thấy cách pv của 1 cty nước ngoài nào mà cùi bắp và thiếu chuyên nghiệp đến vậy. Pv thì hỏi tào lao thiên đế, đặt ra mấy câu hỏi ngớ ngẩn, mâu thuẫn khi bị ứng viên bẻ lại thì cứng họng, ko cho ứng viên nói mà còn giành nói, rồi giải thích lòng vòng, áp đặt. Không để ứng viên tự mình show ra năng lực của bản thân, trước giờ mới thấy pv mà người pv lại nói nhiều hơn người được pv nữa (mô phật)...đã vậy cách nói chuyện y chang chợ búa, còn chảnh chẹ, thiếu lễ độ (không có tố chất của 1 người làm service, chả biết chúng sales kiểu gì nữa ...). Trước khi mình đi pv, cũng có đứa bạn của mình pv bên scb rồi và nó cũn có cảm nhận giống mình, khuyên mình đừng nên đi nhưng mà mình bán tín bán nghi đi xem thử thế nào, cuối cùng pv xong thì mang ấm ức đi về. Bản thân mình cũng đang làm cho cty nước ngoài có danh tiếng và vị trí làm cũng khá ok, kinh nghiệm cũng đủ xài nhưng mà khi đi pv bên scb thực sự thấy phí thời gian vô cùng. Mình chia sẻ ở đây để bạn nào được mời pv thì cũng có cái mà đọc, để suy ngẫm, xem xét liệu có đáng để mất thời gian đi pv ko. Good luck everyone ...

Mình cũng mới phỏng vấn ở đây xong, phỏng vấn xong mà ấm ức không chịu nổi. Gặp chị Thiện hay lão Thiện, cư xử giống như dân bán chợ,ngồi chờ gãy cổ,hẹn 10h30 mà 11h30 chưa được phỏng vấn, xong vô nói được 3 hay 4 câu rồi về,bực không chịu nổi.Phỏng vấn không tôn trọng ứng viên, nhảy vô họng người ta,phỏng vấn mà chưa hỏi gì là đã chặn họng ngươi ta rồi, không biết đâu ra loại người mật lịch sự vậy nữa.Dù là làm gì, thì ít nhất cũng phải biết cái phép lịch sự tối thiểu của một con người. Lần đầu phỏng vấn ở SCB mà thất vọng không thể tả nổi.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,508
Thành viên mới nhất
blackstarriders
Back
Bên trên