Cảm nhận sự phỏng vấn và tuyển dụng của Standar Chartered Viet Nam HCM

Là một người có kinh nghiệm vài năm đi làm ngân hàng, cứ nghĩ ngân hàng nước ngoài là chuyên nghiệp là ngon hơn ngân hàng nội. Nhận định này đã sai lầm khi bạn dự tuyển vị trí Direct Sale Consultant và Loan Personal Team Leader, ít nhất là cảm nhận sự thật từ vài chục ứng viên mà tôi có dịp tiếp xúc tại buổi phỏng vấn.

Một ngày buồn sau khi nghỉ việc ở ngân hàng trong nước, nộp vài bộ hồ sơ qua mạng tuyển dụng rồi ngóng đợi được nhà tuyển dụng gọi. Thật vui vào một ngày đẹp trời khi đầu dây bên kia gọi thông báo là gọi đến từ Standar Chartered (gọi tắt là SCB) mời đi dự tuyển vị trí Personal Loan Team Leader.

Họ hẹn phỏng vấn 18h tối, đến nơi thì thấy cũng khoảng 15 người đều được hẹn với giờ này. Trong lòng vài ứng viên đã nóng máu nhưng vì miếng cơm manh áo phải ngồi chờ trong nóng bức (không có máy lạnh, chẳng có ly nước mời ứng viên...); 15 phút sau thì từng ứng viên có màn làm quen thì biết ôi thôi thành phần dự tuyển đủ thành phần cả: giáo viên, anh kỹ sư xây dựng, anh sale máy tính, anh sales máy photo, anh thì ngân hàng, em thì sinh viên mới toanh vừa ra trường..nói chung là tả pí lù; nhưng cái làm ứng viên bực nhất là phong cách của nhà tuyển dụng: trong số 15 ứng viên thì có 01 người được nhân sự gọi nhưng không có tên trong danh sách phỏng vấn hôm đó, một người thì bị SCB dội nguyên gáo nước lạnh cho đi về vì đã tham dự trước đó và bị từ chối rồi lần này không được phỏng vấn nữa (mà nhân sự SCB mời đi phỏng vấn đường hoàng nhé), nghe thấy là nhiều người nóng máu rồi.

Đến màn phỏng vấn còn nóng máu hơn, nhân sự sau khi được tuyển dụng thì không được chính thức là nhân viên ngân hàng mà do một bên thứ 3 ký hợp đồng với mức lương rất hấp dẫn (4,5 triệu và hưởng tí hoa hồng theo doanh số), nghe xong phổ biến cái chỉ tiêu mà muốn bỏ về ngay lập tức: cho vay tín chấp 1,2 tỷ/tháng và vài chục cái thẻ tín dụng,....bla....bla....nghe mà choáng. Thêm nhìn thực tế cái giờ nhân viên đang làm gần 20h giờ mà vẫn còn ngồi gọi điện tiếp thị khách hàng. Thời gian phỏng vấn 15 người, mỗi người 10 phút vị chi là 150 phút và thời gian bắt đầu phỏng vấn là 18 h 20 thì kết thúc phỏng vấn đến mấy giờ mọi người biết rồi.

Sau một tuần phỏng vấn vòng 2 gặp chi Tú Anh, và Lão Thiện giám đốc gì đó còn chuối vãi, nói năng chả ra cái gì, không có tí gì là chuyên nghiệp trong phỏng vấn.
Ôi thôi đến đây thấy nản cái SCB này rồi, mọi người khi được gọi phỏng vấn thì cũng nên đi cho biết vì theo mình tìm hiểu từ bạn bè đang làm ở đó thì 60 người lấy 2 người, thành phần tham dự phỏng vấn thì tả pí lù, chỉ tiêu thì giống như thánh giao cho người phàm,....túm lại là thất vọng hoàn toàn với SCB - khát vọng một thời sinh viên của mình.
Cám ơn mọi người đã đọc đến đây, chia sẻ cho mọi người mà quyết định có nên đi dự tuyển hay không ?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Nếu những gì chủ topic nói là thật thì cũng bó tay với các bác ấy. Nhưng theo kinh nghiệm thì mình thấy mấy cty nước ngoài hẹn pv đàng hoàng và chuyên nghiệp lắm ấy. P/s: nghê sale nay chua quá !!!!!!!!!!

Mình đã từng phỏng vấn tại SCB và hiện giờ cũng đang làm tại đây, cũng ngồi chờ như bạn và chẳng có ai mời nước cả, tuy nghiên mình không hề cảm thấy khó chịu mà tranh thủ thời gian ấy quan sát mọi người xung quanh làm việc, phong thái của họ ra sao. 2 người bạn nhắc đến đều là sếp của mình, Anh Thiện và chị Anh đều là những người nắm giữ chức vị chủ chốt của SCB, cũng đã có thâm niên làm việc ngân hàng và rất già đời, họ đã lên được đến vị trí ấy thì không thể nào không chuyên nghiệp được, đặc biệt là trong môi trường làm việc đầy cạnh tranh thế này. Sao bạn không nghĩ mọi hành động của họ đều có suy xét và có nguyên nhân của nó. Ngay cả cách thức họ phỏng vấn có quái thế nào thì tất cả cũng là suy tính của họ. Để có thể thấy được hết năng lực của ứng viên. Chẳng lẽ cứ lúc nào rơi vào một hoàn cảnh éo le thế này là bạn lại gắt gỏng lên và chê bai người khác, ngay cả hành động chê bai người khác cũng là 1 điều tối kị khi làm ngân hàng, bạn nên tập cách thích nghi và bình thản đối mặt với mọi tình huống, như vậy cuộc sống của bạn sẽ dễ dàng hơn.

Mình đang lắng nghe ý kiến từ mọi người, đương nhiên là không nên nhìn nhận sự việc một cách phiến diện. Một vài bạn đang làm tại SCB bảo rằng bạn thích nghi, uhm thì điều đó là cuộc sống của mỗi người; bạn thấy vui khi bắt đầu công việc một ngày từ 8h sáng và kết thúc vào 20h tối (# 12 giờ/ngày) bạn biết rằng luật định chỉ 8h/ngày ? Chuyên nghiệp đến mức mời ứng viên lên rồi họ không có tên trong danh sách phỏng vấn để rồi hỏi lại là ai đã gọi điện mời bạn, xin trả lời có thánh mới biết là ai gọi khi người gọi không giới thiệu tên và chưa kịp hỏi để tiện xưng hô thì đầu dây bên kia đã nghe tút...tút... hay là mời ứng viên đi phỏng vấn rồi lên bảo em về đi mới từ chối rồi ai mời em đi phỏng vấn vậy,....uhm thì chuyên nghiệp và biết đối nhân xử thế quá chứ. Nói tóm lại là mình chỉ muốn chia sẻ với mọi người thông tin phỏng vấn còn cảm nhận của mỗi người có thể khác nhau. Chúc các bạn Sale của SCB ngày càng thành công trong cuộc sống và cám ơn SCB đã cho mình cơ hội để mở rộng tầm nhìn....

Một điều đơn gian thôi ah. Đây có lẽ là một trong những lý do vì sao Ng.hàng nc ngoài hạn chế, hoặc tuyển rất ít cac ban da co kinh nghiem lam viec o ng.hang noi cho vi tri Sales, bvi pcach va suy nghi cua ban do rat kho de dao tao. Trong khi cac ban da lam ng.hang nc ngoai luon luon dc chao don, offer luong cao tai cac ng.hang noi. De hieu, vi cac ban do da dc thanh loc, dc dao tao chuyen nghiep, va chiu dc ap luc cong viec rat lon.

lam viec den 20h hay 21h day la quyen cua ban.hoac ban co the nghi luc 17h30, whatever, nhung ban co biet nhung ng lam vi tri sales luon luon ve trc 18h chua bao gio la 1 ng sales gioi ?. o vi tri sales ng ta chi giao chi tieu cho ban, con ban se tu quan ly quy thoi gian cua minh, chu chag ai bat ep b phai lam them gio hay ve muon ca. Neu ban lam o vi tri khac (back office)ban lam them 30' cung se dc tinh tien ah >>>> day la phog cach nc ngoai (nhung xin loi, 30' lam them do cung phai hop ly, chu k the trong gio hanh chinh ban ngoi choi, den luc het gio ban lai lao dau vao lam va ng ta thanh toan cho ban dc), fair thoi. Voi suy nghi nhu ban, m khuyen ban dung nen tiep tuc theo duoi su nghiep o ng.hang nc ngoai nua ANZ, HSBC, city bank, deu se ap luc tham chi hon rat nhieu....

Việc mọi người đang bàn tôi thấy nó tương tự như vấn đề ăn thịt chó vậy. Người Phương Tây thấy rất đáng lên án nhưng người Việt ta lại không thể bỏ được. Suy cho cùng đó chỉ là sự khác biệt về văn hóa, lối sống, phong thái làm việc và việc bạn đặt mình vào đâu để nhìn nhận vấn đề thôi.
Các công ty nước ngoài rất chuyên nghiệp nhưng chuyên nghiệp đôi khi không theo cách bạn nghĩ rằng phải thế nọ, thế kia. Tôi không tin ở vị trí lãnh đạo SCB lại không nhìn ra điều mà các bạn thấy. Họ có rất nhiều chiêu trò để thử thách nhân viên mới, phỏng vấn cũng rất nhiều câu hỏi quái đản, chẳng liên quan gì đến công việc nhưng lại là cách tốt nhất để nhận ra đâu là người phù hợp.
Nếu bạn lấy phong thái, văn hóa của người Việt ta ra để nhận xét về sự "chuyên nghiệp" đó, tôi e không khỏi quá phiến diện và có phần chưa sâu sắc.
Cuối cùng, quan điểm của tôi là người làm việc cần một môi trường làm việc phù hợp nhất với cách sống và lối sống của mình. Bạn trượt SCB không có nghĩa là bạn không giỏi bằng người đỗ SCB mà chỉ đơn giản là bạn không phù hợp với SCB thôi

Các bạn có những người đã phỏng vấn , đã làm việc hoặc đã cảm nhận được công việc của những nhân viên trong ngân hàng. Tất cả những gì các bạn nói đều đúng , môi trường nước ngoài chúng ta đừng nên ép những cái nhìn từ trong phim ảnh vào để nhận xét sự chuyên nghiệp , chuyên nghiệp là cách nhìn nhận thấy ai là người phù hợp và có khả năng thích nghi và làm được công việc .
Nếu bạn nghĩ làm từ 8h sáng đến 20h tối là quá nhiều thì bạn ko làm được công việc rồi , bạn có biết các sếp ở đây họ làm việc như thế nào không , bạn có bao giờ nhận được cái mail lúc 2h sáng có những mail từ 4h sáng của sếp không . họ làm việc không ngừng nghỉ , đừng nghĩ nhiều quá vì bạn suy nghĩ chưa đúng nên có những nhận định chưa thực sự sâu sắc.
còn một chi tiết nữa bạn thắc mắc mình xin giải đáp luôn , trong vòng 6 tháng bạn nộp CV tại một ngân hàng mà đã bị trượt thì không được nộp lại.
chúc bạn vui và thành công

Mình đã từng phỏng vấn tại SCB và hiện giờ cũng đang làm tại đây, cũng ngồi chờ như bạn và chẳng có ai mời nước cả, tuy nghiên mình không hề cảm thấy khó chịu mà tranh thủ thời gian ấy quan sát mọi người xung quanh làm việc, phong thái của họ ra sao. 2 người bạn nhắc đến đều là sếp của mình, Anh Thiện và chị Anh đều là những người nắm giữ chức vị chủ chốt của SCB, cũng đã có thâm niên làm việc ngân hàng và rất già đời, họ đã lên được đến vị trí ấy thì không thể nào không chuyên nghiệp được, đặc biệt là trong môi trường làm việc đầy cạnh tranh thế này. Sao bạn không nghĩ mọi hành động của họ đều có suy xét và có nguyên nhân của nó. Ngay cả cách thức họ phỏng vấn có quái thế nào thì tất cả cũng là suy tính của họ. Để có thể thấy được hết năng lực của ứng viên. Chẳng lẽ cứ lúc nào rơi vào một hoàn cảnh éo le thế này là bạn lại gắt gỏng lên và chê bai người khác, ngay cả hành động chê bai người khác cũng là 1 điều tối kị khi làm ngân hàng, bạn nên tập cách thích nghi và bình thản đối mặt với mọi tình huống, như vậy cuộc sống của bạn sẽ dễ dàng hơn.
Mình tự nhận là khách qua đường cũng xin có vài ý kiến thế này: (do mình cũng được SCB gọi đi pv nhưng đang tìm hiểu
thì tìm được bài viết này)
Thứ nhất bạn fightingdrea nói:"mọi hành động của họ đều có suy xét và có nguyên nhân của nó" vậy hành động của phòng nhân sự SCB khi mời ứng viên lên phỏng vấn rồi bảo ứng viên ko có tên trong danh sách và mời ứng viên lên phỏng vấn rồi hỏi ứng viên " em về đi mới từ chối rồi ai mời em đi phỏng vấn vậy" thì sự suy xét và nguyên nhân của nó là nằm ở đâu? Mình thấy các bạn làm tại SCB giải thik vấn đề bắt ứng viên chờ đợi, phải tự tìm nước uống hay phỏng vấn ứng viên ko đúng giờ như mời ứng viên là để thử thách lòng kiên nhẫn, xem xét thái độ.... nói chung là SCB có phong cách phỏng vấn riêng :)) vấn đề này những ng tìm hiểu như mình có thể miễn cưỡng chấp nhận được và buộc phải tự tìm cách thích nghi và đề phòng để khỏi bị hụt hẫng. Tuy nhiên 2 hành động mình nhắc lại ở trên thì mình thấy thật sự ko thể nào chấp nhận 1 nh danh tiếng lớn như SCB lại làm ăn ẩu như vậy. Hành động như vậy ko phải là thiếu chuyên nghiệp và thiếu tôn trọng ứng viên thì là gì?? Hơn nữa mình thấy nếu SCB thật sự nếu ko tôn trọng ng khác như vậy thì ai tôn trọng SCB? Đây là quy tắc ứng xử rất cơ bản ko lẽ phòng nhân sự và nhân viên cấp cao của SCB ko hiểu?
Thứ hai, theo mình thấy hai sai sót ở trên phát sinh là do vấn đề con người (phòng nhân sự và bộ phận tuyển dụng), chúng ta là phàm nhân ko ai hoàn hảo cả điều này ai cũng biết. Tuy nhiên nhận thấy mình sai rồi thì sửa, mọi ng sẽ bỏ qua, ko ai hẹp hòi với ng biết sửa chữa sai lầm cả. Đọc bài của chủ thớt mình nhận thấy phía SCB sai rõ ràng, sao nv của SCB ko cảm ơn ngta góp ý mà còn bào chữa này nọ. Hay là vì bảo vệ danh tiếng nh mình làm đến mờ mắt mà ko dám nhìn thẳng vấn đề?
Mình chỉ có 2 ý kiến như thế thôi ạ, cảm ơn chủ thớt và các bác ở SCB đã cho mình mở mắt trong quá trinh tìm hiểu

chưa bao giờ phỏng vấn ở SCB nên cũng không dám nhiều lời, chỉ xin đóng góp vài ý kiến thui
- ko có tên trong danh sách, mời nhầm người đã phỏng vấn đợt trước rồi bảo về, ... là thiếu sót của SCB, nhưng có thể là do 1-2 cá nhân thuộc phòng nhân sự, không thể vì thế mà đánh giá toàn bộ các cá nhân khác và SCB là thế này thế nọ thế kia.
- để ứng viên chờ đợi, tự tìm nước uống, phỏng vấn không đúng giờ, phỏng vấn muộn --> chuyện bt, bạn đi phỏng vấn chứ không phải là đi nghỉ mát.
- gọi người khác, đặc biệt là sếp ngân hàng là "mụ, lão" là điều không hay, cũng như đánh giá họ thế này thế nọ là không nên, vì những người ngồi lên làm sếp đều hơn mình (nhân viên) rất nhiều.
- phỏng vấn - đi phỏng vấn là một cuộc chơi, SCB hay bất cứ ngân hàng nào khác là người đặt ra luật chơi, bạn muốn công việc ở đó thì bạn phải chơi theo luật của họ, nếu không hài lòng bạn có thể skip nó. Việc thể hiện thái độ và chê bai của bạn không có gì sai, nhưng bạn có thể thể hiện nó chuyên nghiệp hơn bằng cách gửi thẳng những comment đó đến SCB.

Vãi, có cảm tưởng như toàn là clone vậy.
Toàn là post 3 or 5 bài. mà toàn là nick mới lập lên chém như đúng rồi.
nhãm vãi

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,573
Thành viên mới nhất
Minhthu02
Back