Tâm sự của một Banker hay nhảy việc

câu "lý do nghỉ việc" là cuối buổi phỏng vấn thôi chứ ko phải vòng cuối cùng bạn àh. Mình đang ở vòng cuối cùng nè...deal lương hix... deal mức lương thấp hơn mình yêu cầu nhưng cao hơn hiện tại...nói chung (lương cũ + lương deal) /2 => nhận hay ko hix...

có bjo anh/ chị thử trả lời là vì muốn tìm một môi trường phù hợp để làm việc, về đồng nghiệp, về cách làm việc nên mới nghỉ chưa ? tức là nói theo đúng những suy nghĩ của mình ý

Cái gì thì cái, gắng trụ với nghề đẩ lấy kinh nghiệm rồi hãy đi đâu thì đi. Cơ mà trước khi đi thì phải tìm đc chỗ đến rồi mới nhảy, trước khi nhảy hãy xem chỗ đến có thực sự "thơm hơn" hay không thì hãy nhảy...

Em có 1 ý kiến thế này. A sinh năm bao nhiu. E nghĩ a nên khi viết CV thì nói kinh nghiệm làm 1bank gần đây nhất. 1năm kinh nghiệm là quá đủ để ưu tiên rồi. Như thế a lấy lý do nghỉ việc sẽ dễ hơn đấy. E cũng thế đấy. Còn trc đấy a có thể nói làm công ty ngoài vì chưa xin dc vao ngân hàng

mình ũng gặp vấn đề với câu hỏi tại sao nghỉ việc?có 1 lần mình trl muốn tim môi trường tốt hơn thì ngt hỏi ngược lại sao e biết là tốt?nếu tệ hơn thì e lại ra đi sao?mọi người có tư vấn gì để có câu trl tốt nhất k ah?

Em mới ra trường được 1 năm mà đã làm 4 cv rồi, đầu tiên làm thẻ tín dụng ANZ được hơn 4 tháng, em nghỉ vì lý do nhân sự, sau đó em sang bảo hiểm Prudential. Nếu em được 1 chị teamleader tốt thì em đã tự mua bảo hiểm cho mình để giữ việc và sẽ không bị đuổi, nhưng mà..... Sau đó em cảm thấy chán nản, cảm thấy mất tự tin,... nói chung là ko tin vào kn của mình nữa. em về nghỉ tết và ở nhà luôn hết tháng riêng. hic hic. Hết tháng riêng, em ra HN và nộp CV vào các ngân hàng để thi, đầu tiên em nộp 3 ngân hàng: Tech, Ocean, HD, đều qua phòng thi viết và đến pv cuối cùng. Trong 3 NH, em tự tin nhất là tech, cứ nghĩ chắc chắn mình đỗ Tech, nhưng em bị ghi là ko đạt và đc gọi PV lại 1 lần nữa. hic. Trước hôm đi pv lại e bị dính mưa, thế là xong, ốm, và mất tiếng chẳng nói được gì nữa luôn, chán, nản lại tiếp đến với em. hic hic. 2 ngân hàng còn lại thì em chẳng hi vọng gì vì cảm thấy mình tl ko tốt, thế mà HD lại gọi cho em chuyển em sang làm cá nhân (em nộp CVQHKD DN mà, hôm pv thì các anh chị cúng hỏi em chuyển sang cá nhân ko, thì em cũng bảo là ko và tl cũng cũng tốt nên nghĩ trượt rồi)... hehe, thế là em đợi thêm 1 tuần nữa và có kết quả đi làm ở HDB. Trong tg thi tuyển, pv ngân hàng thì em có đi pv và đi làm cho cty tài chính Prudential hơn 1 tháng. hehe. em đã trải qua 4 cv, em yêu thích công việc hiện tại của em (CVQHKH cá nhân ở HDB) nhưng em chư biết mình phải làm gì cả, mới đi làm được 5 ngày nhưng mọi thứ đối với em ko như em nghĩ trước kia, chỉ tiêu, áp lực, thử thách cũng làm em thấy nản, nhưng em sẽ cố gắng! Anh cũng cố lên rồi anh sẽ tìm được 1 CV anh gắn bó lâu dài. BIDV đang tuyển nhiều, em tin anh sẽ đỗ. Em học cùng trường, ra trường chỉ đc bằng khá, tiếng anh, tin học kém, nhưng giờ em ko thấy như trước kia nữa, có 1 chút tự tin rồi. hehe

Lúc mới ra trường em cũng bon chen theo chúng bạn thi vào ngân hàng, làm đc mấy tháng, cv áp lực, sáng đi tối mịt mới về, thế là nghỉ. Hiện tại, cv nhàn hơn gấp chục lần, nhưng môi trường kiểu "nhàn cư vi bất thiện", mà ứ dám nghỉ, sợ treo mỏ. Ức chế nhất là thuờng xuyên tiếp xúc, làm việc với ngành mình muốn làm. :'(
Dù em đã tạch vài lần công chức, giờ em vẫn cố thêm lần nữa, mong sao năm nay có tuyển và em đậu. ^^
Sau cơn mưa trời lại sáng, còn có cả cầu vòng rực rỡ nữa cơ!

Chỉnh sửa lần cuối:
Chia sẻ với chủ thớt. Các mem khác cũng đã chia sẻ nhiều lời khuyên rất chân tình rồi. Hy vọng bạn đã có thêm một "liều thuốc tinh thần" đủ mạnh để vững tin vào con đường phía trước. Nghe bạn kể thì bạn rất có năng lực đấy, có nhiều yếu tố để giúp công việc trôi chảy, thuận lợi, được lòng sếp & đồng nghiệp. Vấn đề bây giờ là tìm được "minh chủ" thôi. Thi NH nhiều lúc cũng là cái duyên. Nhiều người may mắn thi 1 lần đã trúng tuyển, gặp hôm hội đồng đang vui vẻ, nói chuyện hợp gu, hoặc đồng hương, đồng môn, hợp tuổi,... chẳng hạn. Nhiều người thì thi mãi vẫn tạch. Nhưng người có khả năng như bạn thì kiểu gì cũng sớm có chỗ nhận thôi. Tất nhiên bạn phải thể hiện được mình nữa. Mình có 1 người bạn ĐH, kiên trì thi NH & chỉ thi NH, mất hơn 1 năm cuối cùng cũng trúng tuyển Vietin. Bạn cũng nên tự mở rộng cơ hội cho mình, nếu tự tin vào trình độ TA, hoặc ít nhất là giao tiếp ổn thì nộp thêm cả mấy NH nước ngoài, big4 kiểm toán, cty, tập đoàn nước ngoài.

Đợt tuyển của MB qua rồi. Không biết đợt rồi bạn có thi MB k, vì mình cảm nhận MB rất biết cách "nhìn người". Nhìn vào đội ngũ của MB thấy có nét hơn hẳn các NH khác. Biết đâu bạn lại phù hợp với MB. Nhưng MB phải tháng 9, tháng 10 mới tuyển tập trung đợt 2. Agribank cũng nếu tuyển cũng phải tháng 9, tháng 10 & kéo dài đến cuối năm. Agri thì có PV sở tuyển, cũng nhẹ nhàng hơn PV chính tức nhiều. Sau đấy là ăn nhau ở vòng test (vòng cuối). Trước mắt bạn thử sức với các đợt tuyển của BIDV, Vietcom, sắp tới là Vietin xem sao. Thi mấy ông này bạn phải chấp nhận sẽ mất nhiều thời gian chờ đợi. Tuyển nhanh mình thấy có Tech, ACB & VP thôi.

Nhảy việc là chuyện bình thường. Như mình để ý trên diễn đàn thì không ít mem đã nhảy vài ba NH. Nhảy từ VP sang Vietcom, từ Ocean sang MB,... Cũng thường xuyên gặp câu "tại sao em nghỉ việc ở NH cũ", và vẫn trúng tuyển. Bạn đã nhìn ra vấn đề bạn đang gặp phải, việc cần làm là bạn phải tìm cách giải quyết vấn đề này. Nhiều lúc cần "bán cái thị trường cần chứ không bán cái mình có". Lục lại xem bạn có quen bạn bè nào đã nhảy việc không & tham khảo câu trả lời của họ. Bạn đã từng đi làm 2 NH, mối quan hệ hẳn k ít. Chịu khó đầu tư thời gian hẹn những người bạn cảm thấy có thể chia sẻ với bạn về những vấn đề bạn đang gặp phải đi cà phê cà pháo, bạn sẽ thấy vỡ ra nhiều điều, hơn là chỉ tự mình tìm cách đấy.

Một lần nữa chúc chủ thớt sớm tìm được "minh chủ". Chờ bài review của bạn về hành trình đến với công việc đấy:)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,670
Thành viên mới nhất
nguyengiahuy
Back
Bên trên