Tâm sự của một Banker hay nhảy việc

Em mới ra trường được 1 năm mà đã làm 4 cv rồi, đầu tiên làm thẻ tín dụng ANZ được hơn 4 tháng, em nghỉ vì lý do nhân sự, sau đó em sang bảo hiểm Prudential. Nếu em được 1 chị teamleader tốt thì em đã tự mua bảo hiểm cho mình để giữ việc và sẽ không bị đuổi, nhưng mà..... Sau đó em cảm thấy chán nản, cảm thấy mất tự tin,... nói chung là ko tin vào kn của mình nữa. em về nghỉ tết và ở nhà luôn hết tháng riêng. hic hic. Hết tháng riêng, em ra HN và nộp CV vào các ngân hàng để thi, đầu tiên em nộp 3 ngân hàng: Tech, Ocean, HD, đều qua phòng thi viết và đến pv cuối cùng. Trong 3 NH, em tự tin nhất là tech, cứ nghĩ chắc chắn mình đỗ Tech, nhưng em bị ghi là ko đạt và đc gọi PV lại 1 lần nữa. hic. Trước hôm đi pv lại e bị dính mưa, thế là xong, ốm, và mất tiếng chẳng nói được gì nữa luôn, chán, nản lại tiếp đến với em. hic hic. 2 ngân hàng còn lại thì em chẳng hi vọng gì vì cảm thấy mình tl ko tốt, thế mà HD lại gọi cho em chuyển em sang làm cá nhân (em nộp CVQHKD DN mà, hôm pv thì các anh chị cúng hỏi em chuyển sang cá nhân ko, thì em cũng bảo là ko và tl cũng cũng tốt nên nghĩ trượt rồi)... hehe, thế là em đợi thêm 1 tuần nữa và có kết quả đi làm ở HDB. Trong tg thi tuyển, pv ngân hàng thì em có đi pv và đi làm cho cty tài chính Prudential hơn 1 tháng. hehe. em đã trải qua 4 cv, em yêu thích công việc hiện tại của em (CVQHKH cá nhân ở HDB) nhưng em chư biết mình phải làm gì cả, mới đi làm được 5 ngày nhưng mọi thứ đối với em ko như em nghĩ trước kia, chỉ tiêu, áp lực, thử thách cũng làm em thấy nản, nhưng em sẽ cố gắng! Anh cũng cố lên rồi anh sẽ tìm được 1 CV anh gắn bó lâu dài. BIDV đang tuyển nhiều, em tin anh sẽ đỗ. Em học cùng trường, ra trường chỉ đc bằng khá, tiếng anh, tin học kém, nhưng giờ em ko thấy như trước kia nữa, có 1 chút tự tin rồi. hehe
Chúc mừng em nhé, trong 3 vị trí QHKH của 3 ngân hàng này thì anh thấy em lựa chọn HDBank đúng là tốt hơn cả :)

Chia sẻ với chủ thớt. Các mem khác cũng đã chia sẻ nhiều lời khuyên rất chân tình rồi. Hy vọng bạn đã có thêm một "liều thuốc tinh thần" đủ mạnh để vững tin vào con đường phía trước. Nghe bạn kể thì bạn rất có năng lực đấy, có nhiều yếu tố để giúp công việc trôi chảy, thuận lợi, được lòng sếp & đồng nghiệp. Vấn đề bây giờ là tìm được "minh chủ" thôi. Thi NH nhiều lúc cũng là cái duyên. Nhiều người may mắn thi 1 lần đã trúng tuyển, gặp hôm hội đồng đang vui vẻ, nói chuyện hợp gu, hoặc đồng hương, đồng môn, hợp tuổi,... chẳng hạn. Nhiều người thì thi mãi vẫn tạch. Nhưng người có khả năng như bạn thì kiểu gì cũng sớm có chỗ nhận thôi. Tất nhiên bạn phải thể hiện được mình nữa. Mình có 1 người bạn ĐH, kiên trì thi NH & chỉ thi NH, mất hơn 1 năm cuối cùng cũng trúng tuyển Vietin. Bạn cũng nên tự mở rộng cơ hội cho mình, nếu tự tin vào trình độ TA, hoặc ít nhất là giao tiếp ổn thì nộp thêm cả mấy NH nước ngoài, big4 kiểm toán, cty, tập đoàn nước ngoài.

Đợt tuyển của MB qua rồi. Không biết đợt rồi bạn có thi MB k, vì mình cảm nhận MB rất biết cách "nhìn người". Nhìn vào đội ngũ của MB thấy có nét hơn hẳn các NH khác. Biết đâu bạn lại phù hợp với MB. Nhưng MB phải tháng 9, tháng 10 mới tuyển tập trung đợt 2. Agribank cũng nếu tuyển cũng phải tháng 9, tháng 10 & kéo dài đến cuối năm. Agri thì có PV sở tuyển, cũng nhẹ nhàng hơn PV chính tức nhiều. Sau đấy là ăn nhau ở vòng test (vòng cuối). Trước mắt bạn thử sức với các đợt tuyển của BIDV, Vietcom, sắp tới là Vietin xem sao. Thi mấy ông này bạn phải chấp nhận sẽ mất nhiều thời gian chờ đợi. Tuyển nhanh mình thấy có Tech, ACB & VP thôi.

Nhảy việc là chuyện bình thường. Như mình để ý trên diễn đàn thì không ít mem đã nhảy vài ba NH. Nhảy từ VP sang Vietcom, từ Ocean sang MB,... Cũng thường xuyên gặp câu "tại sao em nghỉ việc ở NH cũ", và vẫn trúng tuyển. Bạn đã nhìn ra vấn đề bạn đang gặp phải, việc cần làm là bạn phải tìm cách giải quyết vấn đề này. Nhiều lúc cần "bán cái thị trường cần chứ không bán cái mình có". Lục lại xem bạn có quen bạn bè nào đã nhảy việc không & tham khảo câu trả lời của họ. Bạn đã từng đi làm 2 NH, mối quan hệ hẳn k ít. Chịu khó đầu tư thời gian hẹn những người bạn cảm thấy có thể chia sẻ với bạn về những vấn đề bạn đang gặp phải đi cà phê cà pháo, bạn sẽ thấy vỡ ra nhiều điều, hơn là chỉ tự mình tìm cách đấy.

Một lần nữa chúc chủ thớt sớm tìm được "minh chủ". Chờ bài review của bạn về hành trình đến với công việc đấy:)
Cảm ơn bạn nhé, lời khuyên rất hữu ích. Đợt tuyển của MB, mình có nộp vị trí HTTD tại Hội Sở nhưng hình như chưa thấy tuyển, mới dành thời gian để tuyển cho các chi nhánh trước thì phải :)

Chủ thớt này giống mình thật. Mình cũng nghỉ ngân hàng được 2 tháng và giờ đang thi tuyển vào vài ngân hàng khác nhưng cứ đến pv là họ lại hỏi sao lại nghỉ việc? Hay tại duyên với ngân hàng đã hết rồi nhỉ? :(((

Sao bác mình làm trưởng phòng giao dịch agri lai bảo phải thi viết nữa nhỉ
Quy trình tuyển dụng hiện nay của Agribank là thế này em nhé: Nộp hồ sơ -> PV sơ loại -> Thi tuyển tập trung.

Vòng 1: Nộp hồ sơ: đa phần các CN đo chiều cao với 2 vị trí Tín dụng & GDV. Đạt yêu cầu về chiều cao & hồ sơ đầy đủ thì ít hôm sau tham gia vòng 2.

Vòng 2: PV sơ loại: đánh giá kỹ năng giao tiếp, ứng xử, kinh nghiệm làm việc, trình độ học vấn,... Xem xét xem ứng viên có phù hợp với vị trí ứng viên đăng ký không, không thì tư vấn sang vị trí khác. Vòng này loại những ứng viên k đạt yêu cầu.

Vòng 3: Thi viết tập trung tại 3 KV: miền Trung, miền Nam, miền Bắc (theo thứ tự tổ chức thi). Kết quả lấy từ cao xuống thấp đến khi đủ chỉ tiêu. Công bố danh sách trên web, nhiều dân đen vẫn tự lực trúng tuyển. Ai giỏi cứ tự tin thi Agribank nhé:). Bạn bè mình vào đấy bảo công việc ngon lắm:D

Em 3 tháng ở nhà, mới thấy hơi chán chán thui ah :D
Lần trc nc chưa kể vs anh chuyện em vào tcb như thế nào :)
Em bdau đi làm ở tcb cuối thg 6/2012, người ngoài nhìn vào cứ nghĩ em giỏi vì vừa tn, bằng chưa có, cn tn thì không mà đã đi làm, nhug thực ra tdtiem đỗ tcb là thời điểm em đã stress vì cv đến cực độ: bạn bè quen biết đã có đến gần chục đứa đi làm ở bạnk, tự thấy bthan không thua kém bbe nhưng rớt hết cả MB lẫn ACB, gia đình thì ép về nhà làm hdong ở cục tke đợi chạy công chức. Hoang mang lo lắng vì tìm việc cộng với chuỗi ngày dài cãi nhau vs mẹ vì không chịu chờ chạy công chức (đến mức em ở trường mà bị cắt viện trợ, phải đi làm thêm để sống ấy) làm em rơi vào trạng thái stress nặng, mất hết ý chí. Đùng 1 cái tcb gọi em đi pvan sau hơn 1 thg apply Hồ sơ (lúc ấy em tg họ tuyển xong người rồi :D), và may mắn đã mỉm cười với em :)
Anh đùng bi quan quá, nhìn nhận mọi thứ theo hướng tích cực lên chứ. Em nè, nghỉ tcb vì nghĩ chắc chắn sẽ sang Shb rồi bị "rớt đài" ở phút chót nhưng em thấy cũng bthg, chỉ là mình k có duyên với cv đó thui :D. Đùng ở nhà onl, game hoài, kiếm một niềm đam mê nào đó để theo đuổi, không thì đi đây đó cho thỏa những ngày thg đi làm hổng đc đi đâu hoặc là...đi học (em nè :D), vừa đỡ xì choét lại bít thêm nhìu thứ hay ho. HjnhHjnh

Cảm ơn bạn nhé, lời khuyên rất hữu ích. Đợt tuyển của MB, mình có nộp vị trí HTTD tại Hội Sở nhưng hình như chưa thấy tuyển, mới dành thời gian để tuyển cho các chi nhánh trước thì phải :)
Thế thì bạn cứ đầu tư chuẩn bị cho cả vòng test & vòng PV của MB đi, biết đâu đây chính à bến đỗ tiếp theo của bạn:). Mình vẫn thấy a-c-e MB hay gọi nhau là "người MB" - có cái gì đấy rất gắn kết. Vì nhiều lý do mà MB hot như vậy, trong đó đội ngũ nhân sự chuyên nghiệp là 1 lý do lớn. Chúc bạn may mắn nhé!

Em 3 tháng ở nhà, mới thấy hơi chán chán thui ah :D
Lần trc nc chưa kể vs anh chuyện em vào tcb như thế nào :)
Em bdau đi làm ở tcb cuối thg 6/2012, người ngoài nhìn vào cứ nghĩ em giỏi vì vừa tn, bằng chưa có, cn tn thì không mà đã đi làm, nhug thực ra tdtiem đỗ tcb là thời điểm em đã stress vì cv đến cực độ: bạn bè quen biết đã có đến gần chục đứa đi làm ở bạnk, tự thấy bthan không thua kém bbe nhưng rớt hết cả MB lẫn ACB, gia đình thì ép về nhà làm hdong ở cục tke đợi chạy công chức. Hoang mang lo lắng vì tìm việc cộng với chuỗi ngày dài cãi nhau vs mẹ vì không chịu chờ chạy công chức (đến mức em ở trường mà bị cắt viện trợ, phải đi làm thêm để sống ấy) làm em rơi vào trạng thái stress nặng, mất hết ý chí. Đùng 1 cái tcb gọi em đi pvan sau hơn 1 thg apply Hồ sơ (lúc ấy em tg họ tuyển xong người rồi :D), và may mắn đã mỉm cười với em :)
Anh đùng bi quan quá, nhìn nhận mọi thứ theo hướng tích cực lên chứ. Em nè, nghỉ tcb vì nghĩ chắc chắn sẽ sang Shb rồi bị "rớt đài" ở phút chót nhưng em thấy cũng bthg, chỉ là mình k có duyên với cv đó thui :D. Đùng ở nhà onl, game hoài, kiếm một niềm đam mê nào đó để theo đuổi, không thì đi đây đó cho thỏa những ngày thg đi làm hổng đc đi đâu hoặc là...đi học (em nè :D), vừa đỡ xì choét lại bít thêm nhìu thứ hay ho. HjnhHjnh
Rất AQ, like tinh thần lạc quan của c:D

Rất AQ, like tinh thần lạc quan của c:D
AQ đôi khi cũng tốt mờ bạn Cóc :D
Theo bạn Mimoza_7690 khuyên" kiếm một niềm đam mê nào đó để theo đuổi", thôi thì bạn theo đuổi Mimoza_7690 cho nó đổi môi trường.hehe
"Đam mê" là thứ khiến người ta thực sự thích cơ dinhnguyenvn ạ :)))). Bản thân tớ có quá nhiều đam mê nên unemployee không phải quá stress đối với tớ :))))

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,608
Thành viên mới nhất
hczghsgemwwin
Back
Bên trên