Sự thực về công việc trong ngân hàng, thấy buồn quá

Ngân hàng không hoàn toàn la thiên đường như những ai chưa vào đây vẫn nghĩ đâu nhỉ !! Cố lên bạn, con đường này mình đã chọn thì phải cố thôi ^^

EM được các thầy cô cảnh báo áp lực và khó khăn khi làm trong NH từ năm thứ 2, nhưng nghe chừng càng nghe càng hứng thú. Chia sẻ với những áp lực của bác. Rồi sẽ có lúc bác tìm thấy niềm vui thực sự :x

Trong lúc dầu sôi lửa bỏng thế này mà các chú than ghê thế, các sếp ngân hàng mà nghe thấy chắc cũng nản.~:>

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Hix, đọc xong cũng thấy lo lo...2/5 mình bắt đầu thời gian thử việc bên HSBC - Vị trí - Personal Banker.
Thôi thì cứ cố gắng hết sức, hi vọng là trời không phụ lòng mình

Bạn ơi, phỏng vấn Personal Banker bên HSBC đợt nào thế? Thử việc mấy tháng vậy bạn?

đây là sự thật, mình tâm sự với các bạn. Ông anh mình làm ở ngân hàng XYZ Bình Dương. Cả nữa năm nay ngân hàng không được cho vay (chi nhánh của anh mình) mà chỉ huy động. Đầu năm 2012, ngân hàng đặt ra cách tính lương mới. Theo đó, chỉ tiêu huy động hàng tháng là 2 tỷ (2 tỷ VND/tháng), nếu huy động không đạt thì cứ trừ lương theo tỷ lệ. Nên lương anh mình 7 triệu (nếu huy động đủ), còn không thì cắt giảm, có lúc từ 3-5 triệu/tháng. Thấy rất tội cho anh mình, và mình cũng hiểu, việc huy động 2 tỷ/tháng là rất rất khó khăn, làm sao tháng nào cũng được như vậy. Mối quan hệ thì đến lúc nào cũng hết thôi....

Có ai nói kiếm tiền dễ bao giờ!
Ngay cả bạn ngồi đó, nhận tiền đút lót thì cũng có ngày bạn sẽ phải có sóng gió thôi.
Ngân hàng là vậy.
Tôi đồng cảm với bạn vì tôi cũng đang làm ngân hàng, cũng đã qua 3 cái ngân hàng rồi.
Hãy chiến đấu hết sức khi có thể. Có thể bạn chưa làm đúng cách hoặc nói đúng ra, bạn không phù hợp với ngành ngân hàng.
Bạn không trụ được với ngành thì đành phải ra đi và chọn ngành khác.
Ngân hàng, địa ốc, xây dựng không như ngày xưa là ngành hot và bóng loáng nữa. Bạn phải xác định được điều đó.
Có chơi có chịu
Và phải tìm ra cách đi đúng, đừng bỏ cuộc!

HiHi....bài của bạn khiến nhiều người phải suy nghĩ lắm đấy. Không phải cong đường nào cũng trải hoa hồng, biết đâu được một ngày nào đó bạn sẽ thành công từ chính những thất bại bây giờ. Thời gian wa đi rùi bạn cũng thành lão làng thôi ... Nhưng nếu bạn áp lực quá và cảm thấy mình ko còn là mình khi ở vị trí đó. Hãy lựa chọn một con đường khác, đôi khi tiền bạc không phải là thứ quan trọng nhất đâu bạn. Chúc bạn thành công:-*

đấy là lý do em ko thích vị trí tín dụng, đọc xong bài này có lẽ phải suy nghĩ lại thôi, ko biết cái đích là ''ngân hàng'' có pải là cái đích khôn ngoan ko nữa. buồn thật, cuộc đời vốn được tạo bởi bất công tiền bối ah

Thời điểm nền kinh tế khó khăn mà. Ngay bản thân ngân hàng còn khó khăn,GĐ còn khó khăn nữa là.. Đúng là thi vào là khó rồi,mà trụ lại còn khó hơn. Cuộc sống là phải vượt qua (the climb). Chúc bạn có cái nhìn thoáng hơn,đừng tiêu cực như vậy.:)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,581
Số bình luận
528,101
Tổng số thành viên
351,919
Thành viên mới nhất
Đỗ Quang Anh
Back
Bên trên