Sự thực về công việc trong ngân hàng, thấy buồn quá

Mình viết thế này các bạn nghĩ là tiêu cực. Nhưng sự thực tại ngân hàng như thế. Bạn có quyền lựa chọn, tham gia vào ngân hàng, cố gắng hết mình và thử thách niềm đam mê. Hoặc bạn nhận ra môi trường đó không hợp với bản thân và đi tìm con đường khác.
Đúng ạ, kết câu này của bạn quá :D Mình có quyền lựa chọn mà, ko phù hợp và ko có đam mê thì có thể chọn con đường khác, như vậy sẽ vui vẻ hơn rất nhiều :D

Để nhận ra bản thân, cách tốt nhất là cứ thử các bác nhỉ, thử vào NH, thấy ko hợp thì lại thử các khác thôi, rồi sẽ tìm ra cái mình yêu thích và hợp nhất :D

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
cái j cũng có mặt trái của nó, nếu làm một công việc mà mình không thấy vui thì cũng không nhất thiết phải cố níu kéo làm j, nhìn cả 2 mặt là điều cần thiết nhưng cũng ko nên chỉ tập trung quá vào những điều tiêu cực. Các bạn QHKH đã biết vị trí của mình được và mất những j rồi, lựa chọn là ở mỗi người thôi :)

Các bạn đừng nên bi quan như thế. Ngân hàng có rất nhiều ví trí cho các bạn apply, các bạn nên xem xét kỹ phần mô tả công việc để thấy mình thích hợp với vị trí nào, đừng nghe nhiều người nói về những ưu đãi của vị trí QHKH mà đổ xô vào vị trí đó mà không cần quan tâm mình có phù hợp với công việc đó không. Công việc nào càng có nhiều ưu đãi thì càng áp lực, vì những nhà nhân sự họ đã nghiên cứu kỹ vấn đề này. Như mình đã làm NH 5 năm nhưng ban đầu vào NH hình cũng bắt đầu bằng vị trí giao dịch viên, sau 2 năm học hỏi kinh nghiệm và tạo mối quan hệ thì mình mới chuyển qua làm TD và hiện tại thì công việc của mình rất tốt với vị trí trưởng bộ phận.

Chị siêu quá. Em cũng muốn như thế lắm lắm ý nhưng mà bi giờ đến cửa ngân hàng còn chưa vào được. Chị làm ngân hàng nào vậy ạ? ( không biết là anh or chị nữa, sr nếu em nhỡ nhầm nhé). :)

e chưa ra trường, chỉ mới vừa xong đợt tt ở NH. cũng thấy tình trạng chạy đua theo chỉ tiêu của các a c trong đó. nhưng đành phải chấp nhận nó như 1 đặc trưng của các NH hiện nay để tiếp tục cố gắng, cố gắng..... :/

Nói chung cuộc chơi rất công bằng và thực tế. Bạn không đạt chỉ tiêu, bạn out. Sếp bạn không đạt doanh số, sếp bạn cũng out luôn. Không ai đảm bảo rằng bạn tốt nghiệp tài chính ngân hàng ra là sẽ làm việc trong lĩnh vực tài chính ngân hàng.

Mà các bạn cũng đừng mơ là sẽ có đồng nghiệp giúp đỡ trong ngân hàng nhé. Dân kinh doanh, càng đạt chỉ tiêu cao bao nhiêu, lương thưởng càng nhiều bấy nhiêu. Huy động không ai nhường cho ai. Khoản vay nào người khác nhường cho bạn có nghĩa là miếng xương khó gặm và có vấn đề (bạn nào bảo là các anh chị trước tốt giúp đỡ mình thì các bạn đang bị lợi dụng mà không biết). Các bạn sinh viên mới ra trường suy nghĩ còn đơn giản, nghiệp vụ còn chưa vững, nên dễ vướng vào nợ quá hạn khi làm những hồ sơ này. Tâm lý lại chưa chuẩn bị nên thường dễ sinh ra chán nản, đau ốm.

Lý do tại sao ngân hàng vẫn tuyển QHKH liên tục là cố gắng để tận dụng mối quan hệ của các bạn trong 2 tháng thử việc. Bạn nào nhà có điều kiện thì sẽ cố gắng gửi tiền để đạt chỉ tiêu huy động, ngân hàng thu hút được vốn. 2 tháng sau bạn out, người ta tuyển người khác. Quy trình lặp lại.

Bạn nghĩ mình có thể rèn luyện kỹ năng để thuyết phục khác hàng gửi tiền. Xin thưa sự thực thế này: Sản phẩm tài chính/ngân hàng là loại sản phẩm đặc thù, không chịu tác động của yếu tố cảm xúc. Hiếm người sẽ gửi tiền cho bạn vì bạn nói hay. Họ gửi tiền vì ngân hàng đó có lãi suất cao hoặc ngân hàng đó ổn định. Ngoài ra còn có kênh gửi tiền giữ mối quan hệ, nhưng các bạn là sinh viên ra trường quan hệ có đâu mà giữ. Thế nên khi đã hãm trần lãi suất huy động, nếu chỗ bạn làm không cho lách luật tăng lãi suất thì còn lâu bạn mới huy động được. Bạn nào bảo rằng mình rải tờ rơi, mình nói khéo người ta gửi tiền cho thì mình coi là nói phét.

Nói thế không phải là hết cách. Quan trọng là bạn chịu đánh đổi gì thôi. Tại sao ngân hàng hay tuyển bạn nữ, xinh xắn, trẻ đẹp vào vị trí huy động vốn, bán thẻ cao cấp? Các bạn học ngân hàng nên chắc đủ thông minh để biết nguyên nhân.

Mình viết thế này các bạn nghĩ là tiêu cực. Nhưng sự thực tại ngân hàng như thế. Bạn có quyền lựa chọn, tham gia vào ngân hàng, cố gắng hết mình và thử thách niềm đam mê. Hoặc bạn nhận ra môi trường đó không hợp với bản thân và đi tìm con đường khác.

Chuẩn quá. Vẫn thích vào bank nhưng mà... GDV chắc đỡ hơn nhìu nhỉ?

---------- Post added 23-04-2012 at 12:39 AM ----------

bác nói rất phải, em nghe xong như chợt tỉnh cơn mê. nhà em thì nghèo chả quen biết ai hiện giờ vẫn đang phải còng lưng đi xin việc đây. nếu mà có vào được ngân hàng thì em chắc cũng giống bạn kia thôi...ko biết lối đi nào dành cho em đây

---------- Post added 22-04-2012 at 10:38 PM ----------

Câu này bác nói xâu xa quá em không hiểu được...con gái đánh đổi à, thế con trai đánh đổi gì :)

Con trai trắng trẻo, đẹp zai thì cũng như thế =)). Bạn nè về chuyện xh hơi bị kém nhỉ

em cũng mới là sv năm 3 , em ko biết đã hiểu rõ chưa
QHKH huy động vốn, nói nôn na thì cũng là sale. giới thiệu cho k/h những lợi ích khi gửi tiền vào, sp của ngân hàng cho k/h,
em thấy ngay cả bản thân chị cũng chưa thực sự tin vào sản phẩm của chính ngân hàng mình. ko so sánh đc chi phí cơ hội giữa bỏ tiền "đi kinh doanh" và "gửi tiền lấy lãi"
em cũng đã đi làm thêm, cũng bị chốt doanh số (tuy ko quá áp lực) nhưng khi em giới thiệu 1 sản phẩm giáo dục (kĩ năng mềm) em thường nhận thấy các bạn sv khá thờ ơ, nghĩ là ko cần thiết, nghĩ là bọn này sắp sale, bán sp ăn hoa hồng này nọ, các bạn luôn có khái niệm "mình mà phải làm sale á?" (xin chia sẻ, hôm qua em có đi 1 buối chia sẻ, nghề tín dụng. Diễn giả cũng nói 1 phần công việc là "tìm kiếm khách hàng" , có bạn chốt lại 1 câu "thế cuối cùng tín dụng cũng chỉ là sale ah?"...). Lúc trước khi làm bạn bè em chỉ nói chuyện bình thường, thầy cô chỉ chào một hai câu, ko để ý lắm, đến lúc giới thiệu sp mới thấy mức độ tin tưởng, xây dựng "hình ảnh" trong mắt bạn bè, mọi người của mình đang ở đâu.
Dù sao, trong ngân hàng ko chỉ có 1 bộ phận QHKH, có nhiều bộ phận cần chuyên môn nhiều hơn (ko tiếp xúc với khách hàng nhiều , em hi vọng các anh chị có thể chia sẻ nhiều hơn về các vị trí đấy

theo em,anh(chị) cứ cố gắng hết sức là được,còn đã cố gắng rồi mà vẫn chưa đạt yêu cầu thì chấp nhận,có buồn hay bi quan thì cũng vừa vừa thôi ak,biết đâu sau khi ko làm việc ở ngân hàng đấy nữa,anh chị lại vào được ngân hàng khác phù hợp hơn thì sao,với lại cuộc sống đâu chỉ có mỗi công việc,buồn cũng chẳng làm được gì mà còn mất thời gian chi phối những việc khác,chúc anh chị sớm lấy lại tinh thần=D>=D>=D>=D>=D>

Đúng ạ, kết câu này của bạn quá :D Mình có quyền lựa chọn mà, ko phù hợp và ko có đam mê thì có thể chọn con đường khác, như vậy sẽ vui vẻ hơn rất nhiều :D

Để nhận ra bản thân, cách tốt nhất là cứ thử các bác nhỉ, thử vào NH, thấy ko hợp thì lại thử các khác thôi, rồi sẽ tìm ra cái mình yêu thích và hợp nhất :D
việc lựa chọn con đường khác cũng đâu dễ dàng gì đâu bạn, mình có đam mê nhưng không có chuyên môn thì chịu chết, lúc đấy thì phải chấp nhận con đường hiện tại mà cố gắng:D

em cũng mới là sv năm 3 , em ko biết đã hiểu rõ chưa
QHKH huy động vốn, nói nôn na thì cũng là sale. giới thiệu cho k/h những lợi ích khi gửi tiền vào, sp của ngân hàng cho k/h,
em thấy ngay cả bản thân chị cũng chưa thực sự tin vào sản phẩm của chính ngân hàng mình. ko so sánh đc chi phí cơ hội giữa bỏ tiền "đi kinh doanh" và "gửi tiền lấy lãi"
em cũng đã đi làm thêm, cũng bị chốt doanh số (tuy ko quá áp lực) nhưng khi em giới thiệu 1 sản phẩm giáo dục (kĩ năng mềm) em thường nhận thấy các bạn sv khá thờ ơ, nghĩ là ko cần thiết, nghĩ là bọn này sắp sale, bán sp ăn hoa hồng này nọ, các bạn luôn có khái niệm "mình mà phải làm sale á?" (xin chia sẻ, hôm qua em có đi 1 buối chia sẻ, nghề tín dụng. Diễn giả cũng nói 1 phần công việc là "tìm kiếm khách hàng" , có bạn chốt lại 1 câu "thế cuối cùng tín dụng cũng chỉ là sale ah?"...). Lúc trước khi làm bạn bè em chỉ nói chuyện bình thường, thầy cô chỉ chào một hai câu, ko để ý lắm, đến lúc giới thiệu sp mới thấy mức độ tin tưởng, xây dựng "hình ảnh" trong mắt bạn bè, mọi người của mình đang ở đâu.
Dù sao, trong ngân hàng ko chỉ có 1 bộ phận QHKH, có nhiều bộ phận cần chuyên môn nhiều hơn (ko tiếp xúc với khách hàng nhiều , em hi vọng các anh chị có thể chia sẻ nhiều hơn về các vị trí đấy
Về QHKH thì m chưa biết vì cũng đang là sv, nên k nói nó là gì và ntn. Nhưng riêng cái việc sale giới thiệu sản phẩm, nhất là mấy sản phẩm giáo dục, dịch vụ, khi vừa nói đến là người nghe đã e dè, vì nó là sản phẩm vô hình, là dịch vụ, k thể so sánh đc ntn, k cầm nắm, xem xét ntn, có thể thử hnay thì tốt, nhưng ngày mai thì k. Còn sản phẩm của NH thì khác, nó gắn liền, và thấy ngay lợi ích đem lại khi so sánh. Tớ nói thật bạn t nhiều ng làm sale, cũng về dịch vụ, nhưng khi vào nghề đi giới thiệu là mọi ng đã thấy thay đổi, cái thay đổi ở đây k phải là mọi ng đánh giá công việc đó là tồi hay này khác, mà thay đổi ở bản thân chính ng đó, tự nhiên quan tâm, vồn vả đến mọi người, lúc nào cũng nhăm nhe xem m làm sao để giới thiệu cho thằng này nó mua, nó dùng, săn đón, nói chung là thực dụng vô cùng, từ đấy trở đi ai cũng thận trọng khi giao tiếp, nch, chỉ cần thấy m đc quan tâm hơn là phải thận trọng rồi, m cũng đã từng nt, rất khó chịu.
Còn công việc của 1 QHKH tất nhiên cũng có 1 số kỹ năng của sale, nhưng ở đây sản phẩm này có thể so sánh đc, cảm nhận trực tiếp đc, dù k cần thử. Nói tóm lại là "Người chọn nghề, vào nghề rồi thì nghề chọn người", đã chọn theo thì phải phấn đấu, k theo thì thay đổi nhanh còn kịp.

Mình thì huy động ổn nhưng dư nợ không ổn tẹo nào bạn à, bạn làm ở n.hàng nào thế?
" Chào mọi người, có lẽ khi lên web này rất nhiều người đang cố gắng thi vào ngân hàng và mình cũng đã từng háo hức như vậy. trước lúc vào ngân hàng mình cũng biết công việc sẽ áp lực nhưng vào rồi mình mới thấy tối tăm thật sự các bạn ah.

Mình có kinh nghiệm 1 năm rồi, công việc cũ không phù hợp với cái chuyên ngành tài chính doanh nghiệp trong trường HVTC nên mình vẫn muốn tìm việc khác phù hợp mà ngân hàng là ưu tiên hàng đầu. Cuối cùng thì mình cũng vào làm tín dụng của 1 ngân hàng TMCP loại 1. mình rất háo hức nhưng bây giờ nó khiến mình căng thẳng, nhiều đêm mất ngủ thật sự.

Về lương bổng thì lúc chính thức mình đc 5,5 tr chưa kể phụ cấp nhưng về thưởng thì hầu như không có, bởi vì sao?

Công việc quá áp lực, đơn giản nhất là cho vay nhưng thực sự nó rất phức tạp, khách hàng muốn vay thì nhiều nhưng các sếp xét duyệt thì cực kì hiếm hồ sơ đạt mà sau này nếu có nợ quá hạn thì trách nhiệm của nhân viên tín dụng chịu 50%, tất nhiên không chịu về mặt tài chính mà là trách nhiệm về khoản vay đó, phòng mình có 1 anh đã bị thuyên chuyển sang kiểm ngân và 1 chị bị cho nghỉ việc vì khách hàng không những không trả đc nợ, giục đòi nhiều quá thì khách hàng dở tính côn đồ, gọi thẳng giám đốc ngân hàng chửi bới thách thức, sau đó phải phát mãi tài sản thế chấp nhưng tổng kết vẫn là 1 cuộc họp và nhân viên đó phải chịu 1 ngày chửi bới từ sáng tới tối còn kết quả thì ai cũng biết rồi đó.

Việc cho vay đã rất khó khăn, mình phải kiếm khách hàng, chèo kéo khách hàng thật nhiều nhưng phải là khách hàng an toàn, đó là điều rất khó, nhưng khó nhất vẫn là huy động. Ngân hàng mình vị trí nào cũng ép chỉ tiêu hết, nó làm mình mệt mỏi quá. Có thể việc bước đầu sẽ không khó với những bạn nhà có nhiều điều kiện và bố mẹ có nhiều mối quan hệ nhưng với những người từ nông thôn ra như mình thì tiền đề ngoài kiến thức, kinh nghiệm sống và kinh nghiệm thực tế thì nó chỉ là 1 số không tròn trĩnh, mình nhớ rất rõ tháng đầu tiên thử việc, có 3 đứa mới cả thảy, tuần đầu tiền 1 tên về lấy 2 tỷ tiền nhà lên làm 1 sổ tiết kiệm đứng tên nó luôn, còn 2 tên vẫn 0 đồng huy động. dù rất cố gắng chăm chỉ nghiên cứu, gọi điện chào hàng, đi ra đường làm quen phát tờ rơi nhưng không có kết quả. hôm cuối tuần 2 đứa bị trưởng phòng gọi vào phòng riêng sạc 1 trận và chốt 1 câu, không làm được theo chỉ tiêu thì nộp hồ sơ vào ngân hàng làm j. 2 đứa mặt ỉu xìu về ngồi lầm lũi và căng thẳng thì sáng thứ 2 giám đốc xem qua báo cáo và gọi lên tiếp, lần này thì nhẹ nhàng hơn với 1 câu đơn giản, tháng này chỉ tiêu em có thể hoàn thành không, mình trả lời là rất khó nhưng sẽ cố gắng, thế là nhận được câu trả lời của giám đốc: mọi cái đều công bằng cả em ah, em mới vào chịu khó học hỏi, làm tờ trình tìm khách hàng và giao tiếp anh thấy ổn rồi nhưng cuộc chơi là thế. nó rất công bằng, công việc thì về mặt chuyên môn anh đánh giá em tốt nhưng chuyên môn thì nhân viên ai cố gắng cũng sẽ làm đc thôi còn chỉ tiêu đó mới là cái quyết định, em không làm được thì anh cũng không giúp j em đc.

Giờ mình thử việc tháng thứ 3 rồi, cho vay thì ok rồi nhưng huy động không khi nào mình hoàn thành cả, nhiều luk áp lực quá, ngồi buồn 1 mình cho hết đêm, công việc quá căng thẳng khiến mình già đi trông thấy, không còn cười đùa suốt ngày, vui vẻ và làm việc rất hứng thú như ngày trc mình làm công việc cũ nữa. Cũng không biết sau tháng thử việc thứ 3 này, 2 đứa mới bọn mình có trụ đc không nhưng nếu ở lại cũng thấy tương lại mù mờ quá. nhiều luk ước j mình có sổ tiết kiệm mấy tỷ để gửi nhưng luk nghĩ đến thế lại thấy có mấy tỷ rồi thì tự làm độc lập dùng kiến thức của mình mà làm kinh doanh chứ để gửi như thế phí phạm lắm, hiiiiiiiiiiiii suy nghĩ nhiều quá thấy nhiều luk mình đần cả người

Thôi các bạn ước mong vào ngân hàng cố lên, gian nan và vất vả khi thi, vào rồi thấy tối tăm nhưng chúc mọi người may mắn
Cảm ơn mọi người đã đọc, mình viết lên để cho bản thân thấy nhẹ nhõm hơn
Cảm ơn "

Đây là tâm sự của 1 bạn làm QHKH. mọi người cùng chia sẻ những kinh nghiệm để giúp đỡ những bạn mới vào nghề nhá

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,095
Tổng số thành viên
351,802
Thành viên mới nhất
hb883net
Back
Bên trên