Phỏng vấn xoáy, trả lời xoay

Chào mọi người, mình là sinh viên khóa 2 vừa tốt nghiệp ĐH UB, lớp QHKH, và mình vẫn đang long đong đi pv ở các NH nhưng đến giờ vẫn chưa có kết quả. trong quá trình long đong đó may mắn thay mình có sự đồng hành của các anh chị trong BQT UB và các bạn cùng khóa, điều đó giúp mình cảm thấy không mất tự tin về bản thân cũng như giảm sự đơn độc trong quá trình tìm việc.
Hiện tại mình đang làm ở một công ty tai chính khác nhưng vẫn thường xuyên đi Pv để apply vào các NHTM, và điều thường gặp tại các cuộc pv đó là một số câu hỏi rất KHOAI , lý do đó cũng là để lập topic này nhằm chia sẻ các câu hỏi pv mà mình, cũng như mọi Ubers, đã trực tiếp gặp phải, qua đó chia sẻ thêm kinh nghiệm Pv cho tất cả mọi người, những người đang đi tìm việc vào bank như mình cũng như các bạn sinh viên sắp sửa bước vào con đường đó.

Vậy nếu mọi người từng đi Pv và thường gặp những câu hỏi khó thì hãy chia sẻ lên đây cũng ý kiến của bạn để mọi người cùng thảo luận tìm ra câu trả lời tốt nhất nhé

*mình cũng hi vọng nhận được ý kiến của anh CEO cũng như các anh chị đã có kinh nghiệm làm NH và coi đó như những kinh nghiệm quí báu trong khi phỏng vấn cũng như quá trình làm việc sau này

Câu hỏi của mình đã từng trải nghiệm là ( vị trí QHKH ):ar!

1. Nếu chị nhận em vào và giao cho em chỉ tiêu tháng đầu là huy động 5 tỷ, em sẽ làm như thế nào để đạt được chỉ tiêu đó

2. Nếu anh nhận em vào thì em làm cách nào để tìm khách hàng ? khi mà một sv như em mới ra trường thường có rất ít quan hệ ?

* mọi người hạn chế spam mà hãy tập trung xây dựng chủ đề nhé

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
mình thấy Ý kiến của các bạn dung_acaluanfv rất đáng lưu tâm, mọi ngừoi chú ý nhé, vì mình biết bạn luanfv đã sử dụng những kiến thức đó và thi đỗ vào SHB Thăng Long rồi

haizzz! thi tuyên cn hà nội lai có câu: "thế bố mẹ có định mua đất cho e trên này ko?" rồi có câu" nha e, ai la người làm các công việc o nhà?"

trời ạ, tóm lại là cái topic này lập ra rồi chả có ai trả lời hết, toàn là khoai lang với khoai tây cả vậy
mình cũng đã bị hỏi như thế, nếu chỉ trả lời là sẽ huy động các mqh để hoàn thành chỉ tiêu thì chắc chắn k ấn tượng, theo mình thì các cậu thử vặn lại hỏi chính người ta xem sao, ban đầu các anh chị làm như thế nào, thành công ra sao thì em sẽ học tập, hehe...chả có j là sai nếu m học cái tốt của họ để làm giàu cho chính ngân hàng của họ

trời ạ, tóm lại là cái topic này lập ra rồi chả có ai trả lời hết, toàn là khoai lang với khoai tây cả vậy
mình cũng đã bị hỏi như thế, nếu chỉ trả lời là sẽ huy động các mqh để hoàn thành chỉ tiêu thì chắc chắn k ấn tượng, theo mình thì các cậu thử vặn lại hỏi chính người ta xem sao, ban đầu các anh chị làm như thế nào, thành công ra sao thì em sẽ học tập, hehe...chả có j là sai nếu m học cái tốt của họ để làm giàu cho chính ngân hàng của họ
m học ở lớp kĩ năng tuyển dụng thì cô giáo bảo ko nên hỏi vặn

còn mình thì vừa mới bước vào pv chưa kịp bình tĩnh đã nhận ngay 1 câu hỏi: bây giờ c mệt rồi cho e pv c đó, em có câu hỏi nào giành cho c ko? mất bình tĩnh luôn hỏi đại 1 câu chả ra ngô ra khoai gì. rồi nhận được câu cảm ơn zùi ra về. ấm ức gì đâu, ko bít trong tình huống đó nên hỏi gì cho ấn tượng hả các bạn???

hôm nay rảnh mới mò vô topic này, mình thấy nhưng câu hỏi này hay, đặt ra với mục đích vui vẻ thôi, chứ thực tế mình chưa thấy ai gặp phải cả.
Nhưng vấn mạn phép dc trả lời:
- Câu 1:
sau khi nhận lệnh huy động 5 tỷ, điều đầu tiên mình làm đó là đi tìm hiểu xem tháng đầu tiên của "bà già quái chiêu" đó huy động dc bao nhiêu, các cụ có câu "biết ng` biết mình trăm trận trăm thắng" mà (giả sử "mụ" này huy động dc 3 tỷ trong tháng đầu tiên đi làm nhé), sau đó mình sẽ lập 1 bản kế hoạch huy động vốn với 2 chiến lược gắn với 2 mốc huy động đề ra.
+ mốc 1: 3 tỷ
+ mốc 2: 2 tỷ
Trong bản kế hoạch ghi rõ, thực hiện 2 chiến lược này cùng 1 lúc:
+Chiến lược 1 đạt mốc 3 tỷ, áp dụng kế sách hoàn mỹ của chị sếp thân yêu đã sử dụng để có dc 3 tỷ trong tháng đầu tiền đi làm, vì chị là 1 ng` sếp giỏi mà mình rất ngưỡng mộ. Lời bình: mình tin có được ng` sếp như chị thì việc thực hiện kế hoạch 3 tỷ này chắc chắn thành công.
+Chiến lược 2: huy động toàn bộ nguồn lực thân quyen, kể cả bán nhà để có được cơ hội trở thành thành viên của ngân hàng mà mình yêu mến, dù phải đánh đổi những thứ trước mắt để được trở thành 1 thành viên trong ngôi nhà chung UB bank này.
Chú ý bìa ngoài viết chữ thật to "Kế hoạch huy động 5 tỷ dưới 30 ngày", càng to càng tốt.... :D
Sau đó, bạn hãy tìm cách vờ như để quên ở 1 nơi "mụ ta" hay lui tới nhất (tùy cơ ứng biến nhé), vì đàn bà rất hay tò mò, chỉ cần đọc dc cái chữ to lù kia, kiểu j` bà ấy chả mở ra đọc lấy đc.

Tôi tin kế sách này thành công, vì con ng` ai cũng có lòng trắc ẩn, nhất là 1 phụ nữ (khoa học chứng mình phũ nữ suy nghĩ đồng thời 2 bên não cùng lúc, cái này góp phần thành công kế sách đó keke). và ko 1 ngân hàng nào lại từ chối 1 con ng` muốn đóng góp trí tuệ và lửa nhiệt huyết cho ngân hàng của mình cả.

Và điều cuối cùng mình khuyên chân thành đó là dù kế sách thành công hay thấy bại, bạn hãy cứ làm hết mình, trổ hết tài nghệ và năng lực của bạn ra, vì mình biết nếu họ ko đặt 1 tảng đá nặng lên lưng các bạn thì làm sao họ biết dc bạn khỏe đến đâu. Hãy tự tin lên!

Câu 2:
Nếu đứng trên phương diện là đại diện của ngân hàng thì tôi xin trả lời bạn sv kia thế này:
Bạn là 1 ng` có tài vì UB bank chưa bao giờ nhìn nhầm ng` và đặt niềm tin sai chỗ cả, tôi tin bạn sẽ có tương lại ở ub bạn. Tôi sẽ làm mọi cách để hỗ trợ bạn 1 cách tốt nhất, còn việc bạn làm cách nào, như thế nào thì đó là việc của bạn, 1 nhân viên ub bank không bao giờ chùn bước. Tôi tin bạn sẽ ko để UB bạn thất vọng, hãy tin vào bản thân mình có thể làm dc, bạn sẽ vượt qua tất cả "chiến thằng lớn nhất chính là chiến thắng bản thân mình"

Mấy trg` hợp trên công nhận oái oắm, phi thực tế, nhưng thôi họ xoáy thì ta xoay bừa vậy keke

mình cũng bị hỏi câu thứ 2 nhưng chỉ biết trả lời là tận dụng mối quan hệ của bme, người quen... ko biết có sao k nữa

Mình chỉ chia sẻ với các bạn là khi đi phỏng vấn với bất cứ câu hỏi nào thì ko nên trả lời theo cách gạch đầu dòng, khi đó NTD sẽ cảm thấy " nhạt " hơn khi ta trả lời 1 cách rành mạch và có gắn kết. Mình đi pv những lần đầu tiên khi mình trả lời theo kiểu gạch đầu dòng mình nhận thấy NTD có vẻ ko thích ( hành động cụ thể là khẽ nhíu mày và nét biểu cảm trên mặt họ có sự thay đổi theo chiều hướng ko vui cho lắm mặc dù mình trả lời đúng như mô tả của NH )

" Điều gì là quan trọng nhất đối với em trong cuộc sống? " Anh chị, bạn sẽ trả lời thế nào với câu hỏi này?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
" Điều gì là quan trọng đối với em trong cuộc sống? " Anh chị, bạn sẽ trả lời thế nào với câu hỏi này?

Trả lời: "gia đình và bạn bè là những thứ quan trọng đối với bản thân em, có 1 gia đình lúc nào cũng hạnh phúc và được bạn bè xung quanh yêu mến thì e sẽ càng có động lực để chuyên tâm vào công việc ":p ............chém thế :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,086
Tổng số thành viên
351,488
Thành viên mới nhất
nhacai2q
Back
Bên trên