Những nhận định sai lầm của sinh viên và cả banker về nghiệp ngân hàng!

cơ cực nhưng sao mọi người cứ tranh nhau vào Ngân hàng.
thậm chí còn chạy chọt không biết bao nhiêu để chen chân được vào làm NH

và đó cũng đang là mơ ước của mình đây
thế người ta gọi là trong chán. ngoài thèm

Rất là đồng ý với những điều các bạn đã nêu ở trên.

Ngoài ra mình bổ sung thêm 1 điểm nhỏ: Văn hóa kinh doanh cũng như quan hệ công việc ở Việt Nam vẫn còn mang nặng tính gia đình và nể nang nhiều. Do đó, bất kỳ là làm việc ở nơi nào cho dù là chuyên nghiệp và chuyên môn hóa đến cách mấy thì ít nhiều vẫn có 1 khoảng nhỏ để nhường chỗ cho sự nể nang. Nếu bản thân bạn muốn tự dùng sức mình vươn lên trong cái môi trường đầy rẫy những bon chen và tính toán thiệt hơn như cái ngành này thì bạn phải nỗ lực gấp 5 gấp 10 lần so với những người cùng làm việc với bạn, trong công việc và trong cả các mối quan hệ giao tiếp. Và đặc biệt là: CẨN THẬN VỚI NHỮNG PHÁT NGÔN CỦA CHÍNH MÌNH... (Bởi vì, nhìn ngoài mặt thì có thể ai đó rất vui vẻ sảng khoái, nhưng mà bạn không thể biết người ta đang suy nghĩ điều gì, và có thể là bây giờ đang thân thiết nhưng không có nghĩa là người ta sẽ không làm điều gì bất lợi cho bạn).

Ngoài ra, nếu khả năng xử lý công việc của bạn tốt, nhưng bạn không hợp "gu" với sếp thì cũng rất khó được đề bạt.

Mình đồng ý, chỉ có góp ý bổ sung 1 vài điều. Kinh nghiệm thực tế của người bạn và của chính mình.
1. Câu chuyện chính mình:
- 1 SV ra trường thi đậu nhiều NH, đứng giữa nhiều chọn lựa, mình chọn 1 ngân hàng hàng đầu VN về chất lượng dịch vụ và sức trẻ, với hoài bão là 1 NV tín dụng được học hỏi nhiều kiến thức về các lĩnh vực kinh tế xã hội từ khách hàng, được thăng tiến.
- Kết quả: Qua thẩm định KH cũng chỉ biết về lý thuyết và biết chỉ để mà nói chuyện chứ ko làm dc như họ. Môi trường làm việc: chuyên nghiệp thì có nhưng chỉ là bề ngoài, còn thực chất sếp nào cũng sợ rủi ro đùn đẩy trách nhiệm, thậm chí còn độc đoán và bảo thủ. Và, là 1 NV tín dụng nữ thì con đường thăng tiến sẽ chẳng rộng mở nếu không biết hy sinh và õng ẹo.
- Cuối cùng mình chọn 1 ngân hàng bé hơn, đi chậm lại 1 chút nhưng vững vàng, dù rằng vẫn có cạnh tranh, vẫn có bảo thủ...nhưng chậm mà chắc, ta cứ từ từ tiến bước.
2. Chuyện của bạn cùng phòng
- Bạn cũng ko giỏi giang gì cho cam, nhưng được cái tự tin và to tiếng. Bạn cho rằng cái ngân hàng quá nhỏ bé. ko trọng dụng dc tài năng của bạn (những người khác thì thăng tiến còn bạn thì vẫn thế).
- Bạn lựa chọn 1 ngân hàng khác to hơn, lương cao hơn, công việc năng động và dễ thăng tiến hơn. Chỉ trong 2 tháng thử việc bạn bị chỉ tiêu đè (cái chỉ tiêu mà bạn nghĩ bình thường khi nhận, mặc dù mình nói nó là quá nặng).
- Sau gần 2 tháng bạn sụt 5 kg vì công việc và tình cảm không thuận lợi.
=> Kết: ai cũng có lựa chọn của riêng mình, nhưng nghề ngân hàng là 1 cái gì đó khá bạc (ngta nói tiền thì bạc mà), hãy chấp nhận sự thật và biết cách thích nghi!

Đồng ý vs bạn, mình có 2 cái shock: 1. là shock vào ĐH (Học hành vẩn vơ) 2. là vào NH "bạc" đúng theo cả 2 nghĩa :) Thôi thì vì tương lai, mình lại phải cố gắng... vì ai cũng thế mà! :)

Rất là đồng ý với những điều các bạn đã nêu ở trên.

Ngoài ra mình bổ sung thêm 1 điểm nhỏ: Văn hóa kinh doanh cũng như quan hệ công việc ở Việt Nam vẫn còn mang nặng tính gia đình và nể nang nhiều. Do đó, bất kỳ là làm việc ở nơi nào cho dù là chuyên nghiệp và chuyên môn hóa đến cách mấy thì ít nhiều vẫn có 1 khoảng nhỏ để nhường chỗ cho sự nể nang. Nếu bản thân bạn muốn tự dùng sức mình vươn lên trong cái môi trường đầy rẫy những bon chen và tính toán thiệt hơn như cái ngành này thì bạn phải nỗ lực gấp 5 gấp 10 lần so với những người cùng làm việc với bạn, trong công việc và trong cả các mối quan hệ giao tiếp. Và đặc biệt là: CẨN THẬN VỚI NHỮNG PHÁT NGÔN CỦA CHÍNH MÌNH... (Bởi vì, nhìn ngoài mặt thì có thể ai đó rất vui vẻ sảng khoái, nhưng mà bạn không thể biết người ta đang suy nghĩ điều gì, và có thể là bây giờ đang thân thiết nhưng không có nghĩa là người ta sẽ không làm điều gì bất lợi cho bạn).

Ngoài ra, nếu khả năng xử lý công việc của bạn tốt, nhưng bạn không hợp "gu" với sếp thì cũng rất khó được đề bạt.

:-bd Bn nói đúng! Hẳn bạn cũng từng trải qua những "cú vấp"... giống mình :)

Mình thì thấy là ở bank thì ổn định hơn các ngành khác, tất nhiên là làm tín dụng thì khó hơn, nhưng đổi lại là lương cao. Mà trong tình trạng hiện nay thì điều mọi người quan tâm đầu tiên là sự ổn định. Còn ngành nào cũng thế thôi, đa số là trong chán ngoài thèm, không làm thì không có đất mà cạp ăn đâu, mà Hà Nội ko có đất đâu :p. Đọc báo thì vẫn thấy là người Việt có tỷ lệ thỏa mãn về công việc thấp nhất :-ss

Sự thật về làm việc ở ngân hàng đều khó khăn . Đối với sinh viên ra trường thì đây là kinh nghiệm quý báu . Nhưng mà lựa chọn công việc nếu nhìn ở bên ngoài vào thì không biết được nên cứ phải thử thôi, xin tuyển và cố gắng thích nghi với môi trường mới.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,223
Thành viên mới nhất
Suga Sean Merch
Back
Bên trên