Nhật ký thực tập Sacombank Hà Nội.

sau buổi tiếp nhận sinh viên thực tập tiềm năng ngày hôm nay, mình cảm thấy có chút may mắn khi được phân về chi nhánh Đông Đô, cũng khá gần nhà nên việc đi lại không phải lo lắng nữa. Hi vọng trong 2 tháng thực tập ở Sacombank, chúng ta sẽ tiếp thu được nhiều diều thật sự có ích cho công việc sau này. Trong quá trình thực tập, rất mong anh em chia sẻ những hiểu biết cũng như những vướng mắc để mọi người cùng tham khảo nha!
Có phải Đào Việt Trung, học Thương mại không?
Đi thực tập rồi àh?

Mọi người toàn gửi bài linh tinh... đến chán! có bạn mod xinh đẹp hoặc đẹp trai nào đi qua dọn giúp hộ với!

Thực tập buổi 2. Đúng là trong chăn mới biết chăn có rận!
Ngân hàng mà sướng à. uh thì sướng...

Sáng đến ngân hàng, 3/4 phòng kinh doanh (huy động và cho vay) đang phải chạy mướt mặt ngoài đường gặp khách hàng. Ăn xong, chiều vào ngân hàng, 3/4 khác cũng đang hối hả chạy đi gặp khách hàng. Cứ thế luôn phiên, phòng làm việc rộng mà vắng bóng nhân viên quá!.

Nhìn bảng chỉ tiêu mà giật mình...1 ngày à à - gọi cho ngần này người, gặp ngần kia bác, tiếp xúc ngần ý chú!... Còn 1 tháng...ờ ờ thì - 5 tỷ huy động, 25 tỷ cho vay, thẻ này thẻ kia...

Bắt đầu thấy lo!.

Mỗi người được phân 1 anh chị hướng dẫn. Mình bên TTQT thì được chị đưa cho 1 tập dầy cộp các quy trình nghiệp vụ, đọc xong chắc thăng mất... mai chắc xin chị hướng dẫn tí.
Còn 1 bạn thực tập bên chuyên viên quan hệ thì được đi cùng 1 anh gặp khách hàng.

Còn của 1 bạn khác bên trường mình.. ở chi nhánh khác... trên facebook

Hnay bọn tớ chính thức bị dội gáo nc lạnh, chị trưởng phòng nói: k có đào tạo j đâu nhé. Các e đến thì đến, nghỉ thì nghỉ k cần xin phép chị, cũng k có số liệu mà cho các e đâu....có lẽ tớ rút lui thôi

À, chị ấy nói: chị k biết cấp trên làm việc với các e ntn nhưng các e vào đây chỉ là liên kết để thực tập, muốn vào sacom thì còn lâu lắm, cũng nộp hso, pvấn, học việc rùi thử việc như bt chứ k đc cắt bớt đoạn học việc nên k phải lo gì. Thi đc vào hãy học, lúc đó đào tạo sau

Mọi người toàn gửi bài linh tinh... đến chán! có bạn mod xinh đẹp hoặc đẹp trai nào đi qua dọn giúp hộ với!

Sáng đến ngân hàng, 3/4 phòng kinh doanh (huy động và cho vay) đang phải chạy mướt mặt ngoài đường gặp khách hàng. Ăn xong, chiều vào ngân hàng, 3/4 khác cũng đang hối hả chạy đi gặp khách hàng. Cứ thế luôn phiên, phòng làm việc rộng mà vắng bóng nhân viên quá!.

Nhìn bảng chỉ tiêu mà giật mình...1 ngày à à - gọi cho ngần này người, gặp ngần kia bác, tiếp xúc ngần ý chú!... Còn 1 tháng...ờ ờ thì - 5 tỷ huy động, 25 tỷ cho vay, thẻ này thẻ kia...

Bắt đầu thấy lo!.

Mỗi người được phân 1 anh chị hướng dẫn. Mình bên TTQT thì được chị đưa cho 1 tập dầy cộp các quy trình nghiệp vụ, đọc xong chắc thăng mất... mai chắc xin chị hướng dẫn tí.
Còn 1 bạn thực tập bên chuyên viên quan hệ thì được đi cùng 1 anh gặp khách hàng.

Hnay bọn tớ chính thức bị dội gáo nc lạnh, chị trưởng phòng nói: k có đào tạo j đâu nhé. Các e đến thì đến, nghỉ thì nghỉ k cần xin phép chị, cũng k có số liệu mà cho các e đâu....có lẽ tớ rút lui thôi

À, chị ấy nói: chị k biết cấp trên làm việc với các e ntn nhưng các e vào đây chỉ là liên kết để thực tập, muốn vào sacom thì còn lâu lắm, cũng nộp hso, pvấn, học việc rùi thử việc như bt chứ k đc cắt bớt đoạn học việc nên k phải lo gì. Thi đc vào hãy học, lúc đó đào tạo sau

Chị trưởng phòng nào mà nói nghe nhẫn tâm thế :D

hix. ở chi nhánh bọn t, chị hành chính bảo là các em được học việc như nhân viên học việc, chỉ có điều ko đc nhận trợ cấp như nhân viên học việc thôi. Cũng ko biết thế nào, vì t vẫn chưa gặp trưởng phòng, nghe đứa bạn t bảo hôm nay nó cũng đến ngồi không thôi. Hix.

---------- Post added 09-02-2012 at 08:07 PM ----------

Bắt đầu thấy lo!.

Còn 1 bạn thực tập bên chuyên viên quan hệ thì được đi cùng 1 anh gặp khách hà

chi nhánh nào vậy c?

chuẩn luôn đó bạn không phải mỗi sacom như thế đâu! đến chỉ ngồi nhìn các anh chị làm việc thôi, số liệu cg k lấy. quá chán luôn T__T

Hôm nay tình hình có được cải thiện chút gì không nhỉ mấy bạn

Đọc tình hình của các bạn có vẻ cũng không khá khẩm j so với người tự xin chỗ thực tập như tớ nhỉ. Hiện tớ đang thực tập tại Ngân hàng TMCP Việt á - Trung tâm kinh doanh (chứ k ra đc chi nhánh thực tập vì bên đó chật quá,phòng Tín dụng t mà vào ngồi chắc chả đc vì bên QHKH cũng xếp cùng kvực đấy). Thực tập tính đến nay là khoảng 3tuần (sau khi trừ 1tuần nghỉ Tết) thì t thấy tnày:
  • 1 - Số liệu các bạn có thể xem trên web NH đó. Hầu hết các NH đều fải đăng Báo cáo tài chính/Báo cáo thường niên của mình lên website của NH. Số liệu ở đó là của toàn hệ thống, không fải của riêng chi nhánh nào cả nên nếu có xem thì coi như tham khảo để bịa số liệu cho sát 1 tý.
  • 2 - Đến thời điểm này các NH chắc mới chỉ có bản bcáo của 9 tháng năm 2011. Khoảng đến jữa/cuối tháng 03 j đó mới dc kiểm toán BCTC r đăng lên web (đvới Việt Á bên mình là nthế)
  • 3 - Đi ttập 3b/ngày, đi hai tuần, cũng k có j để làm, t chỉ quanh quẩn đọc cái quyển quy định, quy chế của NH. Cứ chịu khó đọc r lấy ý các bạn ạ. Có j không biết thì hỏi các anh chị ý. Nếu đã được hướng dẫn cái đề cương BCTT r thì các ấy cứ theo thế mà tìm hiểu/hỏi anh chị nviên.
  • 4 - Chuyện t đi làm mà cả phòng chỉ có m ngồi 1m trở thành chuyện thường r :"> Vì các chị ý là bên QHKH. Đi gặp KH liên tục. Cứ hễ hôm nào ở lại phòng là y như "tra tấn" bởi điện thoại gọi tới liên tục. Hết a sếp thì đến các chị nviên.
Nhưng dù sao vẫn chúc các bạn có những ngày thực tập vui vẻ và bổ ích :)

Back
Bên trên