Nhật ký "Hành trình Tìm việc của tôi"

Re: Nhật ký "Hành trình Tìm việc của tôi"

Bạn này nói hay quá. Làm mình cũng thấy vững lòng vào công cụôc tìm việc sắp tới. Cảm ơn bạn nhiều nhé!

- - - Updated - - -

MÌnh rất tâm đắc câu nói của ông chú mình hồi tết khi mình nói" Chú ạ, thời buổi giờ kinh tế khó khăn, xin việc khó lắm chú ạ" . CHú nói: Tao sống hơn 50 năm, chưa năm nào tao ko thấy xin việc là dễ cả, lúc nào cũng khó như lúc nào hết, nhưng vẫn dễ với đứa nào có tài và kiên trì đến cùng.Đầy đứa xin dc việc lương cao ra đấy. Đừng bao giờ đổ tại ngoại cảnh.
Mình nghĩ lại thì chẳng sai chút nào, kinh tế khó khăn với Nokia,BB,HTC, Sony chứ chẳng ai nhận ra điều đó khi nhìn vào Apple hay Samsung cả.

Bạn này nói hay quá. Làm mình cũng thấy vững lòng vào công cụôc tìm việc sắp tới. Cảm ơn bạn nhiều nhé!

:D Nhiều lúc cứ đi phỏng vấn, thi tuyển nhiều rồi về kết quả chẳng đâu vào đâu làm mình xuống tinh thần lắm. Nhưng rồi chợt nhận ra chính lúc này đây mình mới thấy rõ bản thân đang thiếu kiến thức gì, kỹ năng gì. Đi apply tùm lum, đến vòng phỏng vấn anh chị nào cũng hỏi em đã từng nộp vị trí gì? Thấy mình rải hồ sơ từ GDV, phát triển sản phẩm, QHKH cho đến thẩm định, quản lý rủi ro :)). Chợt nhận ra đúng là mình chỉ có mỗi một mục đích là vào ngân hàng mà chưa xác định rõ ràng là vào làm gì. Để rồi bồi dưỡng kiến thức theo kiểu chụp giật để đi thi, kết quả tất nhiên là tạch. Giờ mình đã xác định rõ ràng mục tiêu rồi, học ôn tập trung, còn các vị trí khác tập xác định là thi, pv lấy kinh nghiệm. Thấy thoải mái hẳn và chắc chắn đến một ngày mình sẽ có được công việc như mong muốn. Cố lên nào! :x

trong chan ngoai them dam ban minh vao lam nh nhju ma h ra cung nhju ngan hang ko con la hot co nhju co hoi khac hay hon

Em ghét nhất cái câu hỏi khi phỏng vấn là " bạn biết gì về ngân hàng" nó quá chung chung, nó là câu hỏi xem thí sinh có hiểu biết cả về xã hội lẫn kiến thức chuyên môn nhưng như 1 cái bẫy vì quá nhiều ng chết vì nó rồi, nói thẳng ra là vẫn có rất nhiều ông có cái kiểu làm việc hỏi 1 câu kiểu chug chung để giật thí sinh và hay đánh giá qua vẻ bề ngoài, thậm chí nhìn ko thấy thick là bài xích luôn, thi ngân hàng chứ thi hoa hậu, mỹ nam đâu, nói ra thì đầy cái tiêu cực với chưa hoàn thiện nhưng em đã vặn 1 ông khi em tham gia học kỹ năng mềm về kỹ thuật đi phỏng vấn ông ý đóng vai nhà tuyển dụng( em chưa xin việc bao giờ) là ngoài những phần cứng như hồ sơ trình độ bằng cấp tôi đáp ứng đủ theo yêu cầu của ông, vậy công ty ông có gì mà ông đòi hỏi quá cao ở một người mới và giải sử như công ty ông đưa ra điều kiện hấp dẫn nhưng ông có đảm bảo đc là ông đáp ứng đúng yêu cầu nguyện vọng của người ta ko? cái ông đó điên em lắm bảo em là trịch thượng, em cũng akay em hỏi lại là thái độ nào của tôi để ông bảo tôi trịch thượng, tôi ko vênh mặt, ko hỗn hào, ko ăn nói gay gắt sao ông lại nói vậy?, ông ý bảo em là câu hỏi mang tính thách thức:)) Em bật luôn làm lãnh đạo 1 công ty tiếp xúc với nghìn người, đối mặt với trăm hoàn cảnh hóc búa và khó khăn mà sợ 1 câu nói mang tính thách thức thì vứt đi, ko dám đối diện vẫn có cái quan điểm áp đặt thì về hưu sớm đi:)). là lớp học nên em mới dám to còi, chứ đi xin việc chắc em bị liệt danh sách đen mất=))

=)),phỏng vấn với Chase - tête công ty săn đầu người ý còn vui nữa:)).Bị hỏi câu em có sợ ko? trả lời : em run tí nhưng ko sợ anh có phải là criminal đâu mà em sợ:))được gặp anh đẹp zai ngời ngời vinh dự quá;))

Hôm nay, mở email ra là thư cảm ơn đã thi tuyển tại Vietinbank, cảm thấy hẫng hụt, lại một cơ hội nữa đi qua. Vừa nãy, mình nhận được điện thoại đi phỏng vấn ở bên Liên Việt, cảm thấy sung sướng nhưng giờ mình lại thấy sờ sợ làm sao. Hầu như cái nào mình nộp thi tuyển cũng đến vòng cuối rồi tạch luôn. Cần phải bình tâm, bình tâm nào. Con nam mô a di đà Phật!

-

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Cố gắng lên nhé fighting đi, sợ gì chứ phải tự tin là mình tích lũy kinh nghiệm rồi chứ, mạnh mẽ nói một câu : bây giờ là lúc của mình rồi;)

Hôm nay, mở email ra là thư cảm ơn đã thi tuyển tại Vietinbank, cảm thấy hẫng hụt, lại một cơ hội nữa đi qua. Vừa nãy, mình nhận được điện thoại đi phỏng vấn ở bên Liên Việt, cảm thấy sung sướng nhưng giờ mình lại thấy sờ sợ làm sao. Hầu như cái nào mình nộp thi tuyển cũng đến vòng cuối rồi tạch luôn. Cần phải bình tâm, bình tâm nào. Con nam mô a di đà Phật!

-
Chúc bạn may mắn nhé!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,511
Thành viên mới nhất
bet168bond2