Nhật ký "Hành trình Tìm việc của tôi"

Tâm sự tí nhỉ: ở nhà rảnh rỗi ko có việc gì làm nên lên ub chém gió tí.hehe. Tớ thì chính thức đi làm từ tháng 11/2011 lúc đó mình còn là sinh viên năm 4. Đầu tiên là làm những công việc văn phòng vặt như nghe điện thoại, up tin rùi gửi mail. Mình học chuyên ngành kế toán nên lúc đó muốn vào 1 cty dịch vụ kế toán để học hỏi. Lúc đó lương mình đc 1tr chia cho 26 ngày đó. nhưng vì còn đi học nên mình chỉ làm 3 buổi chiều thôi,hehe, tháng lương đầu tiên của mình đc 212k mọi người ạ, ko bít tiêu gì cho hết chứ. Làm được 2 tháng thì mình xin nghỉ tết sớm vì còn ôn thi kỳ cuối cùng tại trường, Ra tết mình đi thực tập nhưng ko thực tập tại cty đó vì nó quá nhỏ, ko có gì để viết cả,mình chỉ đi xin số liệu và tiếp tục làm việc. Nhưng mình đã đi làm cả ngày, 8 tiếng, lương 1,5tr 1 tháng và bắt đầu được làm kế toán vì chị kế toán ở đó nghỉ. Hồi đó là tháng 2,3 ý công việc làm báo cáo tài chính nhiều vô kể, toàn phải làm đến 9h đêm ý, tháng đó giám đốc thưởng thêm cho 500k. Thôi chấp nhận, mình còn là sinh viên mà ko dám đòi hỏi. Đi làm cũng vất vả nhưng cũng giúp đc bố mẹ phần nào.Tháng 4,5,6 mình xin làm 3 ngày để còn hoàn thành khóa luận tốt nghiệp. Sau đó mình đi làm trở lại,làm tất cả các công việc từ dọn vệ sinh, đi lại phô tô, rùi làm kế toán dịch vụ, lương mình vẫn 1.5tr. Mình chưa đc lấy bằng mà, Nhưng sau đó giám độc yêu cầu nếu cam kết làm lâu dài cho công ty thì sẽ nhận được mức lương là 3.5tr (theo giám đốc đó là mức lương cao nhất rùi đó đối với 1 sv mới ra trường). Công ty chỉ có 1 đứa nhân viên là mình còn lại là 2 vợ chồng sếp. Ẹc, làm ức chế lắm, toàn sai đi linh tinh, có hôm phải lên tít bờ hồ để lấy hóa đơn mà vợ chồng sếp đi ăn hôm trước. hihi. Nhưng thôi thời buổi kinh tế khó khăn mà, chấp nhận, hihi, mỗi tháng mình phải đi sang vĩnh phúc và xuống Hưng yên 1 lần. Mình say xe nên sợ đi lắm. Sang Vĩnh Phúc đi bằng xe máy mấy lần suýt chết, Đường xa mà nên nhiều chuyện xảy ra. Mình ko dám cam kết làm lâu dài nên lương tháng vẫn 1.5tr. Tháng nào đi xa thì có thêm chút tiền xăng xe và đi lại. Nhưng rùi có 1 hôm vào cuối tháng 8/2012, mình nghe sếp vợ nói với chồng là cho mình đi Hòa Bình, hehe, mình sợ quá. Mình đòi tăng lương vì làm 8 tiếng mà có 1.5tr thì còn thấp quá, lại đi lại nhiều, mà mình cứ lên ô tô là nôn ý.hihi.Sếp bảo phải cam kết làm lâu dài thì được tăng lương, nếu em ko làm đc thì nghỉ. Thế thôi mình xin nghỉ.Mình bàn giao lại toàn bộ công việc cho 1 bạn mới vào. và hôm qua mình nghe tin bạn ý cũng nghỉ rùi vì ko chịu đc. Thế là giờ thất nghiệp và đang chờ kết quả BIDV và nộp các cty khác. Tuy chưa có việc làm nhưng mình ko thấy hối hận vì quyết định của mình. Nhưng có lẽ còn trẻ nên quyết định nông nổi cũng nên, hehe, vì giờ vẫn chưa dám nói với mẹ là đã nghỉ việc.

Tâm sự tí nhỉ: ở nhà rảnh rỗi ko có việc gì làm nên lên ub chém gió tí.hehe. Tớ thì chính thức đi làm từ tháng 11/2011 lúc đó mình còn là sinh viên năm 4. Đầu tiên là làm những công việc văn phòng vặt như nghe điện thoại, up tin rùi gửi mail. Mình học chuyên ngành kế toán nên lúc đó muốn vào 1 cty dịch vụ kế toán để học hỏi. Lúc đó lương mình đc 1tr chia cho 26 ngày đó. nhưng vì còn đi học nên mình chỉ làm 3 buổi chiều thôi,hehe, tháng lương đầu tiên của mình đc 212k mọi người ạ, ko bít tiêu gì cho hết chứ. Làm được 2 tháng thì mình xin nghỉ tết sớm vì còn ôn thi kỳ cuối cùng tại trường, Ra tết mình đi thực tập nhưng ko thực tập tại cty đó vì nó quá nhỏ, ko có gì để viết cả,mình chỉ đi xin số liệu và tiếp tục làm việc. Nhưng mình đã đi làm cả ngày, 8 tiếng, lương 1,5tr 1 tháng và bắt đầu được làm kế toán vì chị kế toán ở đó nghỉ. Hồi đó là tháng 2,3 ý công việc làm báo cáo tài chính nhiều vô kể, toàn phải làm đến 9h đêm ý, tháng đó giám đốc thưởng thêm cho 500k. Thôi chấp nhận, mình còn là sinh viên mà ko dám đòi hỏi. Đi làm cũng vất vả nhưng cũng giúp đc bố mẹ phần nào.Tháng 4,5,6 mình xin làm 3 ngày để còn hoàn thành khóa luận tốt nghiệp. Sau đó mình đi làm trở lại,làm tất cả các công việc từ dọn vệ sinh, đi lại phô tô, rùi làm kế toán dịch vụ, lương mình vẫn 1.5tr. Mình chưa đc lấy bằng mà, Nhưng sau đó giám độc yêu cầu nếu cam kết làm lâu dài cho công ty thì sẽ nhận được mức lương là 3.5tr (theo giám đốc đó là mức lương cao nhất rùi đó đối với 1 sv mới ra trường). Công ty chỉ có 1 đứa nhân viên là mình còn lại là 2 vợ chồng sếp. Ẹc, làm ức chế lắm, toàn sai đi linh tinh, có hôm phải lên tít bờ hồ để lấy hóa đơn mà vợ chồng sếp đi ăn hôm trước. hihi. Nhưng thôi thời buổi kinh tế khó khăn mà, chấp nhận, hihi, mỗi tháng mình phải đi sang vĩnh phúc và xuống Hưng yên 1 lần. Mình say xe nên sợ đi lắm. Sang Vĩnh Phúc đi bằng xe máy mấy lần suýt chết, Đường xa mà nên nhiều chuyện xảy ra. Mình ko dám cam kết làm lâu dài nên lương tháng vẫn 1.5tr. Tháng nào đi xa thì có thêm chút tiền xăng xe và đi lại. Nhưng rùi có 1 hôm vào cuối tháng 8/2012, mình nghe sếp vợ nói với chồng là cho mình đi Hòa Bình, hehe, mình sợ quá. Mình đòi tăng lương vì làm 8 tiếng mà có 1.5tr thì còn thấp quá, lại đi lại nhiều, mà mình cứ lên ô tô là nôn ý.hihi.Sếp bảo phải cam kết làm lâu dài thì được tăng lương, nếu em ko làm đc thì nghỉ. Thế thôi mình xin nghỉ.Mình bàn giao lại toàn bộ công việc cho 1 bạn mới vào. và hôm qua mình nghe tin bạn ý cũng nghỉ rùi vì ko chịu đc. Thế là giờ thất nghiệp và đang chờ kết quả BIDV và nộp các cty khác. Tuy chưa có việc làm nhưng mình ko thấy hối hận vì quyết định của mình. Nhưng có lẽ còn trẻ nên quyết định nông nổi cũng nên, hehe, vì giờ vẫn chưa dám nói với mẹ là đã nghỉ việc.

Không hối hận vì nghỉ việc .. mình thích câu này :))

Phù, cuối cùng thì những ngày tháng tìm việc của mình cũng kết thúc.
Từ năm ngoái, mình đã đk mấy chương trình tuyển thực tập sinh, nhưng đều trượt. Từ Tech, VP đến ACB. Nản!
Sau đó trượt tiếp ACB hồi tháng 5
Trượt tiếp vòng 2 chương trình Lãnh đạo trẻ của Maritime
Trượt pv vietin
Ơn trời, cuối cùng cũng có BIDV chịu thu nhận mình.
Từng ấy lần thất bại đôi khi cũng làm mình tự ti và nghi ngờ khả năng của bản thân. Cũng buồn, nhưng vẫn k ngừng hi vọng.
Và may mắn đã mỉm cười :)

Hự hự, phục bạn này, mình mà thế thì nghỉ việc ngay từ khi nghe thấy mức lương :D

Ra trường, mình lên mạng nhòm ngó thông tin xem ở đâu tuyển dụng thì nộp hs, ban đầu gửi hs qua mail cho rất nhiều NH, nhưng chẳng có cái nào hồi âm, vậy là hết; đang chán nản thì có người bảo đăng tin tìm việc, mình cũng làm theo, có nhiều công ty gọi điện đến bảo pv, lịch pv dày cộp, k có chỗ chen. Đến khi mình pv xong và cũng đc nhạn làm nhân viên kd tại một công ty thì ông anh k cho đi vì lý do:" con gái làm nvkd, suốt ngày phơi mặt ngoài đường thì vài ngày là người gầy rộc đi" thế là mình từ bỏ. Đến khi mấy NH lớn tuyển dụng thì mình đi nộp hs trực tiếp, nhưng họ bảo NH họ k tuyển trường mình (vì mình học trường Công nghiệp, khoa TCNH) thế là lại lủi thủi đi về. Đến khi nộp hs ở LVB thì ông GĐ bảo k thi đậu đâu, nộp làm gì. Thế là mình lại càng chán nản. Còn giờ thì mình đang ôn tập để thi công chức thuế, k biết rồi con đường xin việc của mình còn ngắt nghéo đến khi nào nữa? Khi nào mình mới có được một công việc ổn định và tử tế đây? :((

Phù, cuối cùng thì những ngày tháng tìm việc của mình cũng kết thúc.
Từ năm ngoái, mình đã đk mấy chương trình tuyển thực tập sinh, nhưng đều trượt. Từ Tech, VP đến ACB. Nản!
Sau đó trượt tiếp ACB hồi tháng 5
Trượt tiếp vòng 2 chương trình Lãnh đạo trẻ của Maritime
Trượt pv vietin
Ơn trời, cuối cùng cũng có BIDV chịu thu nhận mình.
Từng ấy lần thất bại đôi khi cũng làm mình tự ti và nghi ngờ khả năng của bản thân. Cũng buồn, nhưng vẫn k ngừng hi vọng.
Và may mắn đã mỉm cười :)[/QUO

nhiều lần thất bại làm mình nghi ngờ khả năng bản thân và tự ti hơn.Nhưng phải chiến đấu thôi,cs là vậy...

Buổi trưa, nhân lúc anh em "mắc màn" đi ngủ thì mình lê la đọc tâm sự của mọi người và hồi tưởng lại sự nghiệp của mình từ lúc ra trường đến giờ. Ngày ấy, 3 năm về trước, khi mới ra trường cũng đi rải hồ sơ khắp nơi, cuối cùng sau nửa năm thất nghiệp cũng được nhận vào 1 văn phòng với mức lương thử việc 1tr5, chính thức là 3tr4. Hồi ấy mới ra trường, thích bươn trải, thích tự lập nên sống chết không thèm vào nhà nước. Mình nghĩ nhà nước lương thấp tè (chưa nổi 2tr) rồi thì công việc trì trệ, chả có gì, làm rồi nó ngu người đi, đã thế là phải mất tiền để vào nữa chứ. Và vì thế mình đã từ chối thẳng thừng những gợi ý vào nhà nước mà bố mẹ vẽ ra.
Gần 1 năm sau mình bước chân vào bank làm việc, tính đến nay đã 2 năm rồi, làm bộ phận back, áp lực ko nhiều nhưng lương thì lẹt đẹt hơn 5tr 1 tí, thời gian bị quản lý gắt gao. Nhìn bọn bạn nhà nước trong giờ suốt ngày chat chit, buôn bán, nghỉ làm vô tội vạ, đi làm như đi chơi mà thấy ghen tị, bao nhiêu nhiệt huyết phấn đấu tan biến hết, thấy mệt mỏi, chỉ muốn được an nhàn như người ta...
Nếu thời gian quay trở lại, liệu mình có đủ can đảm để vẫn chọn lao ra ngoài mà ko vào Nhà nước không???

Ra trường, mình lên mạng nhòm ngó thông tin xem ở đâu tuyển dụng thì nộp hs, ban đầu gửi hs qua mail cho rất nhiều NH, nhưng chẳng có cái nào hồi âm, vậy là hết; đang chán nản thì có người bảo đăng tin tìm việc, mình cũng làm theo, có nhiều công ty gọi điện đến bảo pv, lịch pv dày cộp, k có chỗ chen. Đến khi mình pv xong và cũng đc nhạn làm nhân viên kd tại một công ty thì ông anh k cho đi vì lý do:" con gái làm nvkd, suốt ngày phơi mặt ngoài đường thì vài ngày là người gầy rộc đi" thế là mình từ bỏ. Đến khi mấy NH lớn tuyển dụng thì mình đi nộp hs trực tiếp, nhưng họ bảo NH họ k tuyển trường mình (vì mình học trường Công nghiệp, khoa TCNH) thế là lại lủi thủi đi về. Đến khi nộp hs ở LVB thì ông GĐ bảo k thi đậu đâu, nộp làm gì. Thế là mình lại càng chán nản. Còn giờ thì mình đang ôn tập để thi công chức thuế, k biết rồi con đường xin việc của mình còn ngắt nghéo đến khi nào nữa? Khi nào mình mới có được một công việc ổn định và tử tế đây? :((

Đăng tin tìm việc thế nào bạn nhỉ? :(

Mình chính thức hoàn thành và nộp khóa luận vào ngày 12/5/2012, xong khóa luận cũng chả lo đi xin việc gì cả, việc đầu tiên là về quê nghỉ dưỡng gần 2 tháng chờ điểm khóa luận.
Cuối tháng 6 có điểm bắt đầu mới đi xin bảng điểm và nộp vào luôn 3 ông lớn: VTB, VCB, BIDV (tất cả đều vị trí tín dụng/QHKH và đều chi nhánh lớn nhất :((, trừ BIDV)
Dân ngoại đạo, còn chưa biết gì về tín dụng, nộp hồ sơ xong mới đi mua sách về học, thế là trong vòng 1 tháng luyện hết lại từ vi mô, vĩ mô, kế toán, thanh toán quốc tế, thuế, nguyên lý hoạt động NH, tín dụng ngân hàng, và 1 đống luật, nghị định thông tư liên quan.
28/7 thi VTB, mình làm bài xong thấy khá tự tin nhưng cuối cùng vẫn tạch :(
8/8 thi VCB, giờ vẫn đang ngóng kết quả dài cổ.
9/8 bắt đầu đi làm ở 1 công ty
làm đc vài bữa thì nhận đc tin đi test của ACB, đang chán việc và vẫn mơ mộng NH nên quyết định bỏ làm đi thi.
15/8 test ACB vị trí QHKH
22/8 pv ACB, lại nhận đc cái mail cảm ơn :((
27/8 pv BIDV, đến giờ vẫn đang ngóng kq
3-4/9 đi test tại 1 công ty
5/9 buổi sáng pv VP, buổi chiều pv ở công ty
giờ đã đc nhận vào làm ở công ty nhưng trong lòng vẫn mong đợi tin tốt từ những NH chưa có kq :((

Nếu tính đúng theo định nghĩa thất nghiệp thì mình đã thất nghiệp đc đúng 78 ngày, 78 ngày vừa qua thật là khủng khiếp, mình stress vô cùng, gặp mọi ng thì vẫn cười nói vui vẻ, ai hỏi đã xin đc việc ở đâu chưa thì mình chỉ biết mỉm cười nói "chưa ah", lên 4rum vẫn tán chuyện, chém gió cùng các bạn nhưng thực sự trong lòng buồn lắm, lo lắng lắm, ko biết bao đêm nằm trằn trọc, có những lúc thấy hoang mang rồi bật khóc. Không biết cái số ngày mình phải như thế này sẽ kéo dài bao lâu nữa đây?
E thế này là giỏi rồi đấy, ko phải lo lắm đâu. Cái gì đến sẽ đến .Hồi a mới ra trường ko dc như e bjo đâu, cũng mơ mộng lắm thi mấy chỗ cao ko đc,chán nản mà lại k muốn làm những chỗ nhỏ nên thất nghiệp dài. Sau 4 tháng ra trường thất nghiệp và vì bạn bè đứa làm chỗ này,chỗ nọ làm cho bản thân càng bị tự kỉ và cuối cùng cũng qđ đi làm -----> rút ra tí kinh nghiệm đi làm lấy ít kinh nghiệm và quan hệ rộng hơn dù là kinh nghiệm sống cũng đc ( k liên quan đến ngành học ). Đời còn dài mà thôi tiếp tục phấn đấu thôi,con người ai cũng sẽ phải như thế, khổ thì mới lớn đc (trừ 1 số trường hợp đặc biệt) nhưng đừng nghĩ nhiều về những người đó vì mình k phải là họ và cũng ko phải là mình. Xin hết ;))

Hự hự, phục bạn này, mình mà thế thì nghỉ việc ngay từ khi nghe thấy mức lương
Hihi vì cái nghề kế toán đặc trưng là phải có kinh nghiệm nên mình cố gắng chịu đựng đó chứ nghe lương vậy ai cũng nản nhỉ

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,514
Thành viên mới nhất
shivismith05
Back
Bên trên