Nhật ký "Hành trình Tìm việc của tôi"

ra trường nộp mỗi vietin và đang đi học việc, kinh nghiệm rút ra, bạn nên chọn 1 mục tiêu duy nhất và dồn hết sức vào mục tiêu đó gud luck

Nhưng khả năng qua đc hết các vòng của 1 bank lớn là rất khó.
Thế chả khác nào bỏ trứng vào 1 rổ, rủi ro quá cao :(
Ví dụ như mình mà chỉ nộp hồ sơ BIDV từ 3/7 và ngóng dài tới giờ vẫn chưa có kết quả,trượt thì ui thui :((

bạn ney pro quá! hic. t cung phong van viettin nhưng tach. chan nan suot tu hum y. lên mạng hóng hóng và hóng....nản!it người may mắn đc như bạn lắm. t đc ACB gọi 1 lần đi phỏng vấn và 1 lần nưa (chắc đi thi) nhưng đều nhấc máy và k nghe đc bên kia nói gì, gọi lại thi la tổng đài ACB, hỏi thì 1 chị kêu k biết...haizz. nghĩ mình k có duyên ACB. hic. Vietin cung hóng suốt rùi lại...nản :( hic. mà bạn thi HN hay ở quê? thi HN khó hơn. mình toàn phải thi HN. nhìn 2 đứa bạn đỗ Vietin Quảng Ninh mừ lại thấy xót thương cho mềnh...
ra trường nộp mỗi vietin và đang đi học việc, kinh nghiệm rút ra, bạn nên chọn 1 mục tiêu duy nhất và dồn hết sức vào mục tiêu đó gud luck

Mình chính thức hoàn thành và nộp khóa luận vào ngày 12/5/2012, xong khóa luận cũng chả lo đi xin việc gì cả, việc đầu tiên là về quê nghỉ dưỡng gần 2 tháng chờ điểm khóa luận.
Cuối tháng 6 có điểm bắt đầu mới đi xin bảng điểm và nộp vào luôn 3 ông lớn: VTB, VCB, BIDV (tất cả đều vị trí tín dụng/QHKH và đều chi nhánh lớn nhất :((, trừ BIDV)
Dân ngoại đạo, còn chưa biết gì về tín dụng, nộp hồ sơ xong mới đi mua sách về học, thế là trong vòng 1 tháng luyện hết lại từ vi mô, vĩ mô, kế toán, thanh toán quốc tế, thuế, nguyên lý hoạt động NH, tín dụng ngân hàng, và 1 đống luật, nghị định thông tư liên quan.
28/7 thi VTB, mình làm bài xong thấy khá tự tin nhưng cuối cùng vẫn tạch :(
8/8 thi VCB, giờ vẫn đang ngóng kết quả dài cổ.
9/8 bắt đầu đi làm ở 1 công ty
làm đc vài bữa thì nhận đc tin đi test của ACB, đang chán việc và vẫn mơ mộng NH nên quyết định bỏ làm đi thi.
15/8 test ACB vị trí QHKH
22/8 pv ACB, lại nhận đc cái mail cảm ơn :((
27/8 pv BIDV, đến giờ vẫn đang ngóng kq
3-4/9 đi test tại 1 công ty
5/9 buổi sáng pv VP, buổi chiều pv ở công ty
giờ đã đc nhận vào làm ở công ty nhưng trong lòng vẫn mong đợi tin tốt từ những NH chưa có kq :((

Nếu tính đúng theo định nghĩa thất nghiệp thì mình đã thất nghiệp đc đúng 78 ngày, 78 ngày vừa qua thật là khủng khiếp, mình stress vô cùng, gặp mọi ng thì vẫn cười nói vui vẻ, ai hỏi đã xin đc việc ở đâu chưa thì mình chỉ biết mỉm cười nói "chưa ah", lên 4rum vẫn tán chuyện, chém gió cùng các bạn nhưng thực sự trong lòng buồn lắm, lo lắng lắm, ko biết bao đêm nằm trằn trọc, có những lúc thấy hoang mang rồi bật khóc. Không biết cái số ngày mình phải như thế này sẽ kéo dài bao lâu nữa đây?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
hnay mình bắt đầu chiến dịch "cua" các ngân hàng, nhận bằng tốt nghiệp được 11 ngày rùi mà giờ mới bắt tay vô chiến dịch dài hơi thế này thì cũng hơi chậm rùi, haizzz, thôi thì chậm mà chắc.cố lên thui[-O<
:-":-"

Mình chính thức hoàn thành và nộp khóa luận vào ngày 12/5/2012, xong khóa luận cũng chả lo đi xin việc gì cả, việc đầu tiên là về quê nghỉ dưỡng gần 2 tháng chờ điểm khóa luận.
Cuối tháng 6 có điểm bắt đầu mới đi xin bảng điểm và nộp vào luôn 3 ông lớn: VTB, VCB, BIDV (tất cả đều vị trí tín dụng/QHKH và đều chi nhánh lớn nhất :((, trừ BIDV)
Dân ngoại đạo, còn chưa biết gì về tín dụng, nộp hồ sơ xong mới đi mua sách về học, thế là trong vòng 1 tháng luyện hết lại từ vi mô, vĩ mô, kế toán, thanh toán quốc tế, thuế, nguyên lý hoạt động NH, tín dụng ngân hàng, và 1 đống luật, nghị định thông tư liên quan.
28/7 thi VTB, mình làm bài xong thấy khá tự tin nhưng cuối cùng vẫn tạch :(
8/8 thi VCB, giờ vẫn đang ngóng kết quả dài cổ.
9/8 bắt đầu đi làm ở 1 công ty
làm đc vài bữa thì nhận đc tin đi test của ACB, đang chán việc và vẫn mơ mộng NH nên quyết định bỏ làm đi thi.
15/8 test ACB vị trí QHKH
22/8 pv ACB, lại nhận đc cái mail cảm ơn :((
27/8 pv BIDV, đến giờ vẫn đang ngóng kq
3-4/9 đi test tại 1 công ty
5/9 buổi sáng pv VP, buổi chiều pv ở công ty
giờ đã đc nhận vào làm ở công ty nhưng trong lòng vẫn mong đợi tin tốt từ những NH chưa có kq :((

Nếu tính đúng theo định nghĩa thất nghiệp thì mình đã thất nghiệp đc đúng 108 ngày, 108 ngày vừa qua thật là khủng khiếp, mình stress vô cùng, gặp mọi ng thì vẫn cười nói vui vẻ, ai hỏi đã xin đc việc ở đâu chưa thì mình chỉ biết mỉm cười nói "chưa ah", lên 4rum vẫn tán chuyện, chém gió cùng các bạn nhưng thực sự trong lòng buồn lắm, lo lắng lắm, ko biết bao đêm nằm trằn trọc, có những lúc thấy hoang mang rồi bật khóc. Không biết cái số ngày mình phải như thế này sẽ kéo dài bao lâu nữa đây?

tâm trạng chung của các bạn trẻ chúng ta những người đã đang và sẽ bước đi trên chính đôi chân của mình ... chúng ta cùng cố gắng thui các bạn :)

Nộp bao nhiêu ngân hàng VN từ giữa tháng 7 đến giờ mà mình chưa được gọi đi thi bao giờ cả. Chẳng nhẽ mình lại không có duyên với NH VN như vậy?
Trong khi đó, mình đã được 2 công ty gọi phỏng vấn, đang chờ kết quả. Hôm qua phỏng vấn 1 buổi tại ngân hàng Đài Loan, 3 ông bà Đài Loan phỏng vấn hết tiếng trung lại sang tiếng Anh. Sau gần 1 tiếng thì mình được nhận làm GDV tại đó, thông báo đỗ luôn ngay sau phỏng vấn. Cuối cùng thì cũng được đi làm sau 2 tháng ăn chơi.

Nộp bao nhiêu ngân hàng VN từ giữa tháng 7 đến giờ mà mình chưa được gọi đi thi bao giờ cả. Chẳng nhẽ mình lại không có duyên với NH VN như vậy?
Trong khi đó, mình đã được 2 công ty gọi phỏng vấn, đang chờ kết quả. Hôm qua phỏng vấn 1 buổi tại ngân hàng Đài Loan, 3 ông bà Đài Loan phỏng vấn hết tiếng trung lại sang tiếng Anh. Sau gần 1 tiếng thì mình được nhận làm GDV tại đó, thông báo đỗ luôn ngay sau phỏng vấn. Cuối cùng thì cũng được đi làm sau 2 tháng ăn chơi.
Bạn này giỏi thế, biết 2 thứ tiếng, NH VN bỏ qua 1 tài năng rồi;))

Bạn này giỏi thế, biết 2 thứ tiếng, NH VN bỏ qua 1 tài năng rồi;))
Hi, không dám nhận vậy đâu. Mình học ngành tài chính ở TQ mà nên biết tiếng trung là bắt buộc rồi :D
Có điều là mình vẫn muốn làm ở NH VN nhưng có vẻ ko có duyên lắm, hic

Ra trường đầu tiên nộp ACB, rớt vòng phỏng vấn.
- Nộp Viettel làm GDV - rớt lí do: không vui vẻ.
- Nộp MDB - rớt lí do: có người đặt sẵn chỗ trước khi thi tuyển.
- Nộp Kimeng: không biết kiến thức về CK.
- Nộp VPB: lúc phỏng vấn nói mình 1 câu: ở tỉnh em sống đang có tuyển dụng đấy, về đó nộp đi. Thế là tạch.
- Nộp công ty Tìm Giá - đậu nhưng mình không phù hợp với sales.
- Nộp STB: khi phỏng vấn, mình trả lời sai về Bao thanh toán -> Kết thúc.
- NỘp GPB: rớt vòng thi viết.

Và vô số công ty, ngân hàng mình nộp đơn mà không được gọi. Đến tháng thứ 7 sau khi tốt nghiệp, mình mới có chỗ dung thân.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,470
Thành viên mới nhất
khuyenmaic54clu
Back
Bên trên