Nhật ký "Hành trình Tìm việc của tôi"

Lần đầu viết!
Các bạn mình đi làm hết rồi, mình kém cỏi qứa! cố lên tôi ơi! :)

tốt nghiệp-thất nghiệp gần 3 tháng rồi, đi pv 1 lần. tạch! haiz ở cái chỗ mình khó xin việc quá, người ta quan niệm phải chạy mới xin được việc. hix mình không muốn thế. số tiền chạy việc đó bằng cả nửa đời bố làm việc, mẹ tích cóp, mình không nhận nổi. phải làm sao đây? nộp hồ sơ- người ta ko thèm nhận, ứng tuyển- gọi đi pv- pv xong bít ngay là bị loại. lại ứng tuyển.... haiz cái vòng luẩn quẩn này liệu có thể có một điểm dừng như ý??? Đành vậy, cứ cố gắng típ thôi chứ bít làm sao :D cố lên nào tôi ơi!

Hi. Thấy Topic này , vào đây chia sẽ với các bạn tí .
P/s: Hành trình tìm việc của tôi ...

2/2012 : Cộng tác viên – OceanBank ( Tư vấn thẻ trả lương qua TK )
5/2012 : VPBank – Pass vòng 1,2; tạch phỏng vấn :)) , tạch Sacombank
6/2012 : Pass vòng 1, bỏ phỏng vấn ACB , AnBinh ( Lý do bất khả kháng - Hơi tiếc :D )
7/2012 : Pass khóa học UB Workshop , Nơi thực sự trải nghiệm và gắn kết đam mê- Tích lũy kiến thức, kinh nghiệm !!!! và thay đổi chiến lược thi cử ^^
26/7/2012 : Tốt nghiệp HVNH and chính thức thất nghiệp .
- 28/7 Thi viết Vietinbank , 29/7 BIDV and bỏ thi GP bank, VPBank lần 2 - Ko còn sức :(
- 6/8/2012 : Phỏng vấn Vietinbank
- 20/8 : Nhận tin buồn từ BIDV -> Tạch vòng viết :((
- 25/8 : Tốt nghiệp Banking Workshop IV và nhận tin trúng tuyển từ Vietinbank ư

===== Thân ái, chào tháng 9 - Một khởi đầu mới của sự nghiệp , bắt đầu với những kế hoạch và những mục tiêu mới .

Mình thực sự nhận ra rằng giữa thành công và thất bại , luôn có một ranh giới rất mong manh. Cố lên nhé các bạn trẻ đang bước đi trên chính đôi chân mình .

Mình vừa "tái thất nghiệp' được 1 tháng. Nghĩ lại cũng buồn, bạn bè giờ đứa nào cũng đã yên vị, riêng mình không làm chỗ nào được lâu, chán ghê.

vài tháng nữa thôi là e cũng tham gia đội ngũ thất nghiệp rồi. học hành rõ vất vả để kiếm kái bằng đẹp nhưng vóc dáng lại bé nhỏ. phen này mà đi xin việc thì loại ngay từ vòng hồ sơ.hu2.

Hì, thấy Nicolai chia sẻ mình cũng muốn viết vài dòng:D

Hành trình tìm việc của mình chỉ thực sự bắt đầu từ khoảng tháng 5, sau khi hoàn tất chuyên đề Tốt nghiệp:)
- Nộp đơn OceanBank - tạch từ vòng gửi xe. Nộp tiếp LienViet, Tienphong - cũng chung số phận:(
- Nộp đơn HDBank: đc gọi thi viết, sau đó 20/7 đc gọi đi pv => Đợi chờ và đợi chờ tầm 3 tuần: có thông báo pass:)
- Tiếp tục nộp ACB và VP - lịch sử lặp lại, tiếp tục rớt từ vòng gửi xe:((, k thể hiểu nổi@@
...
May mà lần duy nhất đc gọi đi thi đã đc tận dụng triệt để. Dù sao thì hiện tại cũng đang là 1 nhân viên của HDBank.
T muốn khuyên các bạn là cố gắng hết mình, cứ coi như cơ hội chỉ có 1 lần, vì vậy bằng mọi giá hãy nắm lấy nó!
Chúc các bạn thành công!!!
:)

Mình cũng đã nộp đơn vào ngân hàng từ tháng 6 sau khi hoàn thành xong khóa luận tốt nghiệp nhưng đến nay vẫn không có 1 cú điện thoại hay email gọi đi pv, mặc dù kết quả học tập của mình không phải là tệ và mình tốt nghiệp trường Banking U, nhưng tại sao mình vẫn chưa có được cơ hội nào. Các bạn có kinh nghiệm gì khi đi xin việc chia sẻ với mình với

Xin chia sẻ hành trình tìm việc đầy gian nan của mình

3/2012 : PFC ACB --> tạch thi viết
5/2012 : Tín Dụng Vietin --> tạch vòng 2 : PV
GĐ KHCN Maritime --> Có mail báo đậu vòng Viết , không thấy mail hẹn Pv dù đã kêu gào , gửi mail , gọi điện hỏi thảm thiết :(
6/2012 : Kiểm toán Viên Pwc : Đậu Thi viết --> Trượt PV
DSA bên ANZ --> pass PV nhưng thấy công việc không phù hợp nên không nhận
NV KD Đông Á --> tạch vào Sơ tuyển
7/2012 : QHKH Ocean Bank --> tạch ở vòng PV
CB Tín dụng Vietcombank Sài Gòn --> pass Sơ tuyển, tạch thi Viết
........... Vietcombank Bình Dương --> pass sơ tuyển , viết ,tạch PV
8/2012 : Morgage Direct Sale ANZ --> Trượt PV
QHKHCN - NH Bản Việt: ĐẬU :p

6 THÁNG DÀI ĐĂNG ĐẲNG ĐÃ CÓ HAPPY ENDING :)

Mềnh cũng bon chen chia sẻ vậy, mặc dù chưa có thông tin pass vòng cuối lần nào, nhưng chắc sẽ có :D
19/10/2011: phỏng vấn sơ tuyển thực tập Techcombank - trượt
10/12/2011: thi viết thực tập sinh VACO - trượt
04/2012: Hỗ trợ tín dụng VPBank Thái Bình, pass thi viết, trượt pv
06/2012: Hỗ trợ kinh doanh Oceanbank Thái Bình, trượt phỏng vấn sơ tuyển
18/8/2012: trượt thi viết vị trí kế toán ngân hàng, cty TNHH thương mại và vận tải Thái Tân

Còn n lần nộp hồ sơ nhưng ko thấy thông tin gì, hoặc trượt từ vòng hồ sơ khi danh sách thi viết ko có tên thì ko kể được, hix :(
Tháng 6 mới nộp khóa luận tốt nghiệp, 27/7/2012, trường mới tổ chức lễ phát bằng, 10/8 mềnh mới đi lấy bằng tốt nghiệp, nhưng hành trình xin việc thì khá lâu rồi nhỉ :D. Mình cũng ko biết tính thời điểm thất nghiệp từ lúc nào, từ lúc lấy bằng thì chưa lâu lắm, nhưng từ lúc ở nhà chơi, bắt đầu rải hồ sơ thì thấy lâu lắm rồi ý.
Hy vọng, happy ending đang chờ ta ở phía trước, try!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,456
Thành viên mới nhất
Tranduyyy
Back
Bên trên