Nhật ký "Hành trình Tìm việc của tôi"

Ngày mai lên CN gặp ban GĐ. Trong bóng đá gọi trường hợp mình là "play-off", còn từ thông dụng với mọi người hơn là "đc xét vớt". Play-off, hay xét vớt, cũng chỉ là vào 1 CN mà (nghe đồn) là ko hay ho j (phải rồi, CN hay ho thì đã ko có suất vớt).
Hãy nhìn lại cái CN ngon lành kia, bạn đã đường hoàng đậu vào. Đậu vào bằng chính năng lực của bạn. Ngày biết CN bạn có kết quả, vội vàng gọi đt lên hỏi CN coi bạn có đậu ko (trong khi CN mình dài cổ cũng chưa có!!!). Có tên bạn trong danh sách. Mừng cho bạn, gọi đt báo cho bạn. Bạn vui lắm.
Khi ấy, mình vẫn còn đc tôn trọng, vì ít ra cũng đang chờ đợi kết quả của 2 NH "tương đối lớn". Nếu mình đậu cả 2 thì sao? Tuy nhiên, người tính ko bằng trời tính...
Còn bây giờ, mình cũng đã đc "có tiếng" là làm cùng hệ thống với bạn. Ko thua kém j đâu nhỉ? Đấy là người ngoài nhìn thấy vậy thôi, chứ ai làm ở đây cũng biết là chênh lệch "đẳng cấp" nó lớn thế nào. Có thể là bạn nói ngoài miệng vậy để an ủi mình thôi, chứ ai mà biết đc, bạn có lúc nào nghĩ "T kém thật, cái CN kém vậy mà cũng fai đợi xét vớt mới vào đc..." hay không?
Gần 2 tháng của "hành trình tìm việc" đã trôi qua. Có thể tôi đã xuất phát chậm hơn bạn, kém hơn bạn. Nhưng, nhất định tôi sẽ cố gắng để khoảng cách ấy thu hẹp dần, thu hẹp dần. Còn việc ấy có kịp thay đổi suy nghĩ, cách nhìn của bạn về tôi hay ko, cái đó...tùy vào bạn vậy.
Một chặng đường mới có lẽ sắp bắt đầu.

Chào các bạn. Tới hôm nay mình vừa đi làm đúng được 1 tháng. Mình cảm thấy mình vô cùng may mắn vì dù sao sau rất nhiều mong mỏi và cố gắng cũng đã được đi làm. Mình chỉ muốn chia sẻ vs các bạn chưa được thần may mắn mỉm cười là hãy lạc quan và tin tưởng vào bản thân. Bây h trong máy của mình có 1 danh sách CV của gần như tất cả các NH, mỗi lần mình nộp CV, mình đều lưu lại 1 bản, vừa để tiện khi nộp lại, chỉ cần sửa chút thông tin, quan trọng hơn là khi rảnh rỗi, ngồi xem lại chính CV mình viết, các bạn sẽ thấy nó khuyết điểm mà lúc viết mình k nghĩ tới :))).
Cố gắng lên nhé, còn rất nhiều người cùng cảnh ngộ với mình. Chúc mọi người sớm thành công.

Buồn quá muốn lên chia sẻ với mấy bạn chút rồi đi ngủ:
- Mình đã xin thực tập khi còn sinh viên 4 ngân hàng (mang 10 bộ hs, chỉ 4 NH nhận), Techcom thì ko thấy kết quả, Sacom thì gọi đi test nhưng out, còn ACB chỉ phỏng vấn thôi cũng out nốt. Lúc đó mình nghi ngờ, liệu rằng khả năng giao tiếp và PV của mình phải chăng quá tệ?
- Thời sinh viên, mình đã đi làm biết bao nhiêu việc, từ gia sư, nhân viên chăm sóc khách hàng, bán hàng, rồi tham gia cuộc thi thebestseller ..., làm cộng tác viên, vậy mà nhiều ngừoi vẫn nói mình còn thiếu sót nhiều.
- Ra trường thì chỗ công ty cũ kêu mình tới làm việc, nghĩ rằng có môi trường phát triển bản thân nên cũng tới làm, lại chưa có bằng TN nên cứ nghĩ chẳng nộp được viettin và BIDV nên thôi. CUối cùng việc này cũng ko thành, ngồi tiếc hùi hụi hồi đó ko nộp 2 NH lớn đó.
- ĐƯợc ĐÔng Á mời đi phỏng vấn, cũng out T__T
- Nộp hồ sơ quá nhiều NH, ko 1 tin hồi âm lại
- Nộp công ty tài chính, công ty ngoại hối, lương 2tr5, 2 tháng thử việc lương 1tr, 2 tuần train ko lương T__T
- Và giờ nộp chi cục thuế,tưởng ok và này nhận được 1 cú gọi êm ái từ 1 chị nói "em cần có cả phiểu điểm lẫn chứng chỉ Toeic" mà chứng chỉ phải 1 tháng mới lấy được T____T
- Vẫn đi làm thêm cho người ta kiếm tiền thêm và kinh nghiệm giao tiếp, cũng là để tránh cho bản thân cảm thấy bệ rạc và chán nản. Nhưng chạnh lòng nghĩ đến cái ngày xưa khi còn học phổ thông cứ nghĩ chỉ cần mình cố gắng thì việc gì cũng chẳng sợ, chỉ cần người ta làm được mình cũng làm được. Nay thấy sao cái mơ tưởng của mình, cái hoài bão và cái nỗ lực của mình sao vô nghĩa quá.
Vẫn nghe gia đình mắng mỏ, vẫn nghe người khác thậm chí cả bà con thân thích khinh thường, nói "chẳng biết mình giỏi ở cái gì" và còn nhiều điều tồi tệ hơn nữa...

Song, phải tự an ủi "Dù gì, mình cũng phải cố lên thôi, cho chính mình 1 niềm tin nhé :)"
Chúc các bạn hãy cố gắng đừng vội nản lòng nhé.

Buồn quá muốn lên chia sẻ với mấy bạn chút rồi đi ngủ:
Vẫn nghe gia đình mắng mỏ, vẫn nghe người khác thậm chí cả bà con thân thích khinh thường, nói "chẳng biết mình giỏi ở cái gì" và còn nhiều điều tồi tệ hơn nữa...

Song, phải tự an ủi "Dù gì, mình cũng phải cố lên thôi, cho chính mình 1 niềm tin nhé :)"
Chúc các bạn hãy cố gắng đừng vội nản lòng nhé.

Chia sẻ với nỗi lòng của bạn, cố gắng lên bạn nhé!
Chỉ khổ nhất là bạn k có sự đồng cảm của GĐ ntn :(!

Mình nghĩ có thể vì KN của bạn thời SV (chủ yếu là KD mà) k phù hợp với lĩnh vực tài chính hoặc chưa đủ thuyết phục nhà tuyển dụng nếu người ta pv về tài chính mà bạn ngắc ngứ!

Có thể bạn chuyển hướng sang lĩnh vực sales ở các công ty sản xuất/phân phối/KD khác! khởi điểm có thể vất vả nhưng lợi thế về KN
Còn nếu vẫn mục tiêu NH và tài chính có thể bạn tạm gác KN của mình sang 1 bên, đặt mình ở vị trí của 1 người k có gì về KN để học lại từ đầu thi NH thui! đôi khi KN lại là một rào cản:)

ngày nữa đi ngó có việc làm gì không? vẫn không có thông báo gì mới cả.

Viết vài dòng rồi đi ngủ nào. Mùng 6.6 năm 2012 hoàn thành kl tn. Ờ thế là xong quãng đời sinh viên.Trong thời gian viết kl cũng tranh thủ apply này nọ kiếm chỗ, rồi ngay sau khi nộp xong 1 công ty gọi đi làm, apply kế toán được gọi đi làm nhân viên hành chính+ phụ trách bán hàng tại showroom+1 lời hứa hẹn:" Em làm vài ba tháng cho quen đi,có 1 chị bầu sắp nghỉ sinh chị sẽ sắp xếp em vào" Ah ờ đường nào cũng chưa thi đc vào nh, làm để có kn+ đỡ phải xin butachi. Thử việc 2 tháng 2,5 m+ ăn trưa. Các anh chị khá thỏai mái, chỉ bảo nhiệt tình trừ sếp. Sếp ở nhà hàng k bán được, kế toán ngồi chơi mốc cả mép. Sếp đi du lich đơn hàng dồn về ầm ầm, riêng tuần đó doanh số tăng 4 lần, mình làm hành chính mà chạy nhong nhong đi giao hàng các kiểu+ kiêm sale+ kiêm kế toán...Chạy chạy chạy và phải nói vất vô cùng...Thế mà cuối cùng thì sao, Sếp về phang cho 1 câu" Sao ngày đó tháng đó em k ở văn phòng, tôi gọi điện về k ai nghe máy...bla bla" Trả lời Dạ,ngày đó em đi giao hàng cho khách... Ai bảo em đi? dạ cả vp hết ng, em đi..( cả vp đi du lịch gần hết, 3 ng ở nhà làm công việc của 1O người đi ạ). Rồi tưởng thế là xong, thế là thoát ai ngờ cuối tuần họp, sếp đưa ra nói k còn j...Ôi chao ôi, giữa trời mưa ầm ầm hôm đó tôi lủi thủi mang 1 thùng hàng to đùng đi giao, vòng qua vòng về trên bà triệu hơn 6 h rưỡi mới đưa đến tay khách hàng, do gọi điện mà khách k cầm máy. Có cái áo mưa k dám mặc che hết cho thùng hàng để kiếm về mây chục m sao ông không tính đi... Bị mắng rát hết cả mặt mày, vô ý thức này nọ, 2 ng còn lại k dám ý kiến bảo vệ vì có ý kiến chắc ông cũng vùi luôn. Im lặng chịu trận thì lại bị kêu " Tôi nói em k nghe, k tiếp thu" Hức chứ tiếp thu được gì? k im lặng cãi thì ông chửi cho tiếp a? Túm laij biết phận mình làm công ăn lương nên tôi nhịn tôi nhịn ông biết k? Tôi sai gì chứ? Sai khi đóng cửa vp sớm 20s để mang hàng đến cho khách a? Thế sao ông không tính tôi chạy mười mấy km trong cơn mưa rát mặt để mang hàng cho khách, để kiếm thêm vô doanh thu mấy mươi tr? Biên lai nhận tiền còn đó á... Cuối tháng đó, tháng 6 ah, nhận lương bị trừ nửa ngày lương...ah vẫn nhân đạo có nửa ngày thôi. Sau đó mình cũng chán vì cái phong cách làm việc của sếp nên làm thêm nửa tháng mình xin nghỉ. Quyết định nghỉ cho dù ở nhà thất nghiệp, cho dù nhiều ng nói k nên nhưng thật sự mình chán. Ừh thì phải học chữ Nhẫn nhưng đừng để ng ta Chà đạp lên cả tự trọng của mình, Mình bán sức lao động chứ mình k có ăn chơi để cuối tháng ngửa tay xin tiền, khi nộp đơn ông còn nói" Bây giờ kinh tế khó khăn, kiếm được 1 công việc k dễ đâu em. Anh cho em thêm 1 cơ hộinếu như em còn muốn làm" Mình cười nhẹ nhàng thực ra trong lòng cười khẩy " dạ em cũng biết nhưng mà em đang thu xếp học lên cao, nên em muốn có thời gian ôn..." .........

- - - Updated - - -

Oh đi ngủ đã, mai viết tiếp....Thất nghiệp còn dài nhưng vẫn AQ cố lên chiaki

Viết vài dòng rồi đi ngủ nào. Mùng 6.6 năm 2012 hoàn thành kl tn. Ờ thế là xong quãng đời sinh viên.Trong thời gian viết kl cũng tranh thủ apply này nọ kiếm chỗ, rồi ngay sau khi nộp xong 1 công ty gọi đi làm, apply kế toán được gọi đi làm nhân viên hành chính+ phụ trách bán hàng tại showroom+1 lời hứa hẹn:" Em làm vài ba tháng cho quen đi,có 1 chị bầu sắp nghỉ sinh chị sẽ sắp xếp em vào" Ah ờ đường nào cũng chưa thi đc vào nh, làm để có kn+ đỡ phải xin butachi. Thử việc 2 tháng 2,5 m+ ăn trưa. Các anh chị khá thỏai mái, chỉ bảo nhiệt tình trừ sếp. Sếp ở nhà hàng k bán được, kế toán ngồi chơi mốc cả mép. Sếp đi du lich đơn hàng dồn về ầm ầm, riêng tuần đó doanh số tăng 4 lần, mình làm hành chính mà chạy nhong nhong đi giao hàng các kiểu+ kiêm sale+ kiêm kế toán...Chạy chạy chạy và phải nói vất vô cùng...Thế mà cuối cùng thì sao, Sếp về phang cho 1 câu" Sao ngày đó tháng đó em k ở văn phòng, tôi gọi điện về k ai nghe máy...bla bla" Trả lời Dạ,ngày đó em đi giao hàng cho khách... Ai bảo em đi? dạ cả vp hết ng, em đi..( cả vp đi du lịch gần hết, 3 ng ở nhà làm công việc của 1O người đi ạ). Rồi tưởng thế là xong, thế là thoát ai ngờ cuối tuần họp, sếp đưa ra nói k còn j...Ôi chao ôi, giữa trời mưa ầm ầm hôm đó tôi lủi thủi mang 1 thùng hàng to đùng đi giao, vòng qua vòng về trên bà triệu hơn 6 h rưỡi mới đưa đến tay khách hàng, do gọi điện mà khách k cầm máy. Có cái áo mưa k dám mặc che hết cho thùng hàng để kiếm về mây chục m sao ông không tính đi... Bị mắng rát hết cả mặt mày, vô ý thức này nọ, 2 ng còn lại k dám ý kiến bảo vệ vì có ý kiến chắc ông cũng vùi luôn. Im lặng chịu trận thì lại bị kêu " Tôi nói em k nghe, k tiếp thu" Hức chứ tiếp thu được gì? k im lặng cãi thì ông chửi cho tiếp a? Túm laij biết phận mình làm công ăn lương nên tôi nhịn tôi nhịn ông biết k? Tôi sai gì chứ? Sai khi đóng cửa vp sớm 20s để mang hàng đến cho khách a? Thế sao ông không tính tôi chạy mười mấy km trong cơn mưa rát mặt để mang hàng cho khách, để kiếm thêm vô doanh thu mấy mươi tr? Biên lai nhận tiền còn đó á... Cuối tháng đó, tháng 6 ah, nhận lương bị trừ nửa ngày lương...ah vẫn nhân đạo có nửa ngày thôi. Sau đó mình cũng chán vì cái phong cách làm việc của sếp nên làm thêm nửa tháng mình xin nghỉ. Quyết định nghỉ cho dù ở nhà thất nghiệp, cho dù nhiều ng nói k nên nhưng thật sự mình chán. Ừh thì phải học chữ Nhẫn nhưng đừng để ng ta Chà đạp lên cả tự trọng của mình, Mình bán sức lao động chứ mình k có ăn chơi để cuối tháng ngửa tay xin tiền, khi nộp đơn ông còn nói" Bây giờ kinh tế khó khăn, kiếm được 1 công việc k dễ đâu em. Anh cho em thêm 1 cơ hộinếu như em còn muốn làm" Mình cười nhẹ nhàng thực ra trong lòng cười khẩy " dạ em cũng biết nhưng mà em đang thu xếp học lên cao, nên em muốn có thời gian ôn..." .........

- - - Updated - - -

Oh đi ngủ đã, mai viết tiếp....Thất nghiệp còn dài nhưng vẫn AQ cố lên chiaki

Mình thông cảm với bạn, tất cả các ông chủ đều là những kẻ rất biết cách bóc lột người khác. Ban đầu ko thế thì dần dần họ cũng thế thôi. cứ điếc không sợ súng là ok nhất

Đã bao ngày chờ đợi mòn mỏi, nộp mấy chục cái cv, hết lần này đến lần khác, đến nỗi ko nhớ nổi cả những ngân hàng mình đã nộp để mà ngóng trông tin tức
Cứ trượt rùi nộp rùi lại trượt, có nơi ko qua nổi hồ sơ, có nơi hồ sơ online nhận thì đến nơi lại loại vì...chiều cao ko đủ, thậm chi có nơi khó khăn lắm qua vòng viết thì trượt pv ><
nhiều lần thất vọng vì bản thân, thấy các bạn xung quanh tìm đc hết việc rùi cũng sốt ruột
Bạn bè đi làm thì bảo: đi làm chán lắm, m cứ ở nhà chơi mấy bữa rùi đi làm
Mình thì chỉ cười khẩy, nói vậy t cũng nói đc
Biết làm sao? đến nước này thì việc j cũng gửi, ko nhất thiết ngân hàng nữa
Bắt đầu quay ra gửi vài công ty tài chính...cơ hội đến và mình đỗ
Cơ mà ngay ngày đầu tiên đi làm đã vỡ mộng ...nhàn hạ quá, đơn giản quá, mình học 4 năm đại học ra trg, chưa đc thử sức sao lại có thể giết chết tuổi trẻ chỗ này??
Bạn bè lại bảo: ui joi, có việc tốt rùi, t đang muốn nhàn hạ mà ko đc đây này
Mình lại cười khẩy bọn nó hình như ko để ý đến sự ghen tị của mình
Bây giờ thì vẫn đang làm việc ở cty nọ, mơ ước và chờ thời để đc làm công việc mình muốn
chẹp...nhìu lúc nghĩ rằng thi ngân hàng là sai lầm, rằng đời cũng nhìu con đường đâu cứ đâm đầu vào chỗ vất vả
Hàng ngày cứ phải an ủi như thế đó
Dù biết ngân hàng ko phải màu hồng mà sao thiêu thân cứ thích lao vào lửa
vẫn là mơ ước và vẫn cố gắng thực hiện...đang trên ddg` đây
Mình rất thích bài viết của bài, thật sự bây giờ Ngân hàng không phải màu hồng, không dám nói là đen kịt, vào rồi chỉ muốn ra nhưng cái mơ ước nên vẫn cứ đâm vào.
Hiện mình đang làm cho EAB thấy mà đuối quá, đuối vì giám đốc giao đủ thứ chuyện thành ra không ra cái nhiệm vụ gì hết, mà chỉ tiêu tùm lum hết.
Giờ chắc chỉ cố gắng kiếm đồng tiền để nuôi sống rồi tích lũy kinh nghiệm, xây dựng quan hệ mà mở đường chạy thôi.
Bà con nào có ý định vào Ngân hàng thì cứ chuẩn bị tinh thần trước đi nhé! Không thì đừng nói vào rồi mới thấy chán, mệt và nản muốn nghỉ.
Đôi dòng tâm sự ....

Mình rất thích bài viết của bài, thật sự bây giờ Ngân hàng không phải màu hồng, không dám nói là đen kịt, vào rồi chỉ muốn ra nhưng cái mơ ước nên vẫn cứ đâm vào.
Hiện mình đang làm cho EAB thấy mà đuối quá, đuối vì giám đốc giao đủ thứ chuyện thành ra không ra cái nhiệm vụ gì hết, mà chỉ tiêu tùm lum hết.
Giờ chắc chỉ cố gắng kiếm đồng tiền để nuôi sống rồi tích lũy kinh nghiệm, xây dựng quan hệ mà mở đường chạy thôi.
Bà con nào có ý định vào Ngân hàng thì cứ chuẩn bị tinh thần trước đi nhé! Không thì đừng nói vào rồi mới thấy chán, mệt và nản muốn nghỉ.
Đôi dòng tâm sự ....
Bạn ơi, cho mình hỏi vị trí teller ơ EAB lương có đủ sống ko bạn? có bị ép chỉ tiêu gì ko zậy bạn? Mình đang thi vào vị trí này nên muốn biết vài thông tin. Thank u.

Bạn ơi, cho mình hỏi vị trí teller ơ EAB lương có đủ sống ko bạn? có bị ép chỉ tiêu gì ko zậy bạn? Mình đang thi vào vị trí này nên muốn biết vài thông tin. Thank u.
4tr hơn tí bạn, chỉ tiêu của Teller chỉ là TG tiết kiệm thôi mà Teller của EAB nếu k đạt chỉ tiêu thì cũng chẳng sao, nói chung mún nhàn thì Teller của EAB là ổn nhất. Tại mình thấy mấy Teller ở chi nhánh mình nhàn lắm, tuy khách đông nhưng k áp lực như mấy vị trị khác

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,650
Thành viên mới nhất
lagwagonmerch
Back
Bên trên