Nhận tiền "Bồi dưỡng" của khách hàng. Nên hay Không?

Alibaba

Verified Banker
Thú thực là hỏi xong câu hỏi này cũng thấy nó "ngu ngu". Chắc chắn trong đời làm CV QHKH (và cả các vị trí khác nữa) không ít lần chúng ta làm tốt cho khách hàng, cố gắng làm nhanh để được việc cho KH, sau đó thì thường KH sẽ có một khoản gọi là "Bồi dưỡng - tiền thuốc nước" cho anh chị em coi như là để cảm ơn cho những gì mình đã làm (Dù gì thì mình cũng giúp họ vay đc 1 khoản tiền kha khá hay làm đc 1 việc đúng ý họ).

Với anh chị em cũ thì k nói, vấn đề này đôi khi còn là do văn hóa, thói quen của chi nhánh, pgd nữa, nhưng với những bạn mới thì chắc chắn sẽ có nhiều bạn băn khoăn, vì sợ rằng sau này khó nói KH, sợ sếp biết, hay sợ KH trở mặt .....

Mình mở chủ đề này để mọi ng cùng thảo luận (mặc dù hơi lạc đề nhưng đây cũng là tình huống khó trong "kinh doanh" :D

mình cũng mới được khách hàng cho tiền, nhưng đã từ chối không nhận, thấy nhẹ trong lòng...nhận tình cảm thì được chứ tiền thì không dám đụng đến...hehe

các bạn thử nghĩ xem số tiền nhận đó có nuôi chúng ta cả đời không? Phục vụ khách hàng là nhiệm vụ của chúng ta. Không nhận là khỏe, nhận là mua dây buộc mình.

Tôi có anh bạn, sau khi làm tốt việc cho khách, khách có bồi dưỡng tiền, khoản tiền không lớn nên bạn tôi nhận, Sau đó, khách vẫn trả lãi bình thường nhưng mỗi khi giải ngân hoặc làm các thủ tục phát sinh thì khách hàng thường thiếu giấy tờ và yêu cầu bạn tôi bỏ qua, làm cho nhanh và sau bổ sung sau...

Tôi thấy nghề ngân hàng là một nghề nguy hiểm, tôi mong cho lương cán bộ ngân hàng cao lên và khi đó chúng ta không nên nhận bất cứ khoản tiền nào của khách hàng.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
mình cũng ko nhận, làm hết trách nhiệm và mong khách hàng đóng lãi, gốc tốt là vui rồi, còn hơn cả nhận "bồi dưỡng"

Mình nghĩ là đối với nhân viên mới làm < 3 năm, thì nên thận trọng trong khi tiếp xúc và làm việc với khách hàng. Khi bạn đã có kinh nghiệm và mối quan hệ tốt trong công việc thì mọi chuyện sẽ khác. Đừng để 1 lúc nhận tiền bồi dưỡng làm hỏng cả sự nghiệp của bạn sau này. Bởi Kiểm toán nội bộ, Điều tra nội bộ có thể phát hiện ra những hành vi under the table này bất cứ thời điểm nào trong tương lai mà bạn k thể biết trước được.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,086
Tổng số thành viên
351,483
Thành viên mới nhất
mokatamtamcz
Back
Bên trên