Nhận tiền "Bồi dưỡng" của khách hàng. Nên hay Không?

Alibaba

Verified Banker
Thú thực là hỏi xong câu hỏi này cũng thấy nó "ngu ngu". Chắc chắn trong đời làm CV QHKH (và cả các vị trí khác nữa) không ít lần chúng ta làm tốt cho khách hàng, cố gắng làm nhanh để được việc cho KH, sau đó thì thường KH sẽ có một khoản gọi là "Bồi dưỡng - tiền thuốc nước" cho anh chị em coi như là để cảm ơn cho những gì mình đã làm (Dù gì thì mình cũng giúp họ vay đc 1 khoản tiền kha khá hay làm đc 1 việc đúng ý họ).

Với anh chị em cũ thì k nói, vấn đề này đôi khi còn là do văn hóa, thói quen của chi nhánh, pgd nữa, nhưng với những bạn mới thì chắc chắn sẽ có nhiều bạn băn khoăn, vì sợ rằng sau này khó nói KH, sợ sếp biết, hay sợ KH trở mặt .....

Mình mở chủ đề này để mọi ng cùng thảo luận (mặc dù hơi lạc đề nhưng đây cũng là tình huống khó trong "kinh doanh" :D

cái này thì tuỳ trường hợp thôi b ạ, nhưng tốt nhất cứ 0 nhận sau này đề phòng phát sinh chuyện j, ảnh hưởng lâu dài

Nói thiệt chứ các bác có nói thiệt lòng ko thế. E thấy hiếm trường hợp ko nhận lắm. E mới vô làm còn dc các tiền bối chỉ dẫn tận tình cách thức và hành vi cơ.;));)) Mà cũng hồ sơ mình tự tìm về thì kiếm ít thôi chứ hồ sơ sếp đưa thì chịu. Hồi trước e đi làm tín dụng dc 3 tháng mà cũng kiếm dc chút ít rồi. Cơ mà giờ e nghỉ, chuyển qua mảng khác rồi.b-)

Không ai cho không ai cái gì, mình nhận rồi họ cũng đòi hihi.... tùy hứng, tùy người anh em nhỉ, nhưng đừng đặt điều kiện và hành động làm KH phải tự biết.... thì điều ấy không tốt chút nào.....

Cái vụ này em thấy có nhiều bạn theo kiểu "liều ăn nhiều" lắm nè. Lúc trước em có biết một bạn, cái gì cũng nhận, cũng lấy, mà giờ nghe đâu đã làm GĐ P.GD ở bên STB chứ chẳng ít đó các bạn. Còn em thì không công tác ở bộ phận kinh doanh nên không có ý kiến là nên hay không nên ạ.

Nói thiệt chứ các bác có nói thiệt lòng ko thế. E thấy hiếm trường hợp ko nhận lắm. E mới vô làm còn dc các tiền bối chỉ dẫn tận tình cách thức và hành vi cơ.;));)) Mà cũng hồ sơ mình tự tìm về thì kiếm ít thôi chứ hồ sơ sếp đưa thì chịu. Hồi trước e đi làm tín dụng dc 3 tháng mà cũng kiếm dc chút ít rồi. Cơ mà giờ e nghỉ, chuyển qua mảng khác rồi.b-)

Cũng tùy vùng miền, tùy nơi mình làm việc và tùy theo suy nghĩ mỗi người thôi!

Cái này thật sự là rất nhạt cảm. Nhận hay không còn tùy thuộc vào nhiều yếu tô khác: thái độ khách hàng, rủi ro của hồ sơ, sếp và các bộ phận liên quan trong ngân hàng và một số tác động nhỏ khác. Vì vậy, nên đánh giá các tác động trên rồi đưa ra quyết định.

các bác các chú ở đây có ai đứng ra nói là không nhận bao giờ chưa...lam tín dụng sống bằng lương có nước chết đói àh..lúc đầu không nhận nhưng từ từ chắc cũng nhận thôi.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,605
Thành viên mới nhất
Dương bkstaff
Back
Bên trên