Nhận tiền "Bồi dưỡng" của khách hàng. Nên hay Không?

Alibaba

Verified Banker
Thú thực là hỏi xong câu hỏi này cũng thấy nó "ngu ngu". Chắc chắn trong đời làm CV QHKH (và cả các vị trí khác nữa) không ít lần chúng ta làm tốt cho khách hàng, cố gắng làm nhanh để được việc cho KH, sau đó thì thường KH sẽ có một khoản gọi là "Bồi dưỡng - tiền thuốc nước" cho anh chị em coi như là để cảm ơn cho những gì mình đã làm (Dù gì thì mình cũng giúp họ vay đc 1 khoản tiền kha khá hay làm đc 1 việc đúng ý họ).

Với anh chị em cũ thì k nói, vấn đề này đôi khi còn là do văn hóa, thói quen của chi nhánh, pgd nữa, nhưng với những bạn mới thì chắc chắn sẽ có nhiều bạn băn khoăn, vì sợ rằng sau này khó nói KH, sợ sếp biết, hay sợ KH trở mặt .....

Mình mở chủ đề này để mọi ng cùng thảo luận (mặc dù hơi lạc đề nhưng đây cũng là tình huống khó trong "kinh doanh" :D

Thú thực là hỏi xong câu hỏi này cũng thấy nó "ngu ngu". Chắc chắn trong đời làm CV QHKH (và cả các vị trí khác nữa) không ít lần chúng ta làm tốt cho khách hàng, cố gắng làm nhanh để được việc cho KH, sau đó thì thường KH sẽ có một khoản gọi là "Bồi dưỡng - tiền thuốc nước" cho anh chị em coi như là để cảm ơn cho những gì mình đã làm (Dù gì thì mình cũng giúp họ vay đc 1 khoản tiền kha khá hay làm đc 1 việc đúng ý họ).

Với anh chị em cũ thì k nói, vấn đề này đôi khi còn là do văn hóa, thói quen của chi nhánh, pgd nữa, nhưng với những bạn mới thì chắc chắn sẽ có nhiều bạn băn khoăn, vì sợ rằng sau này khó nói KH, sợ sếp biết, hay sợ KH trở mặt .....

Mình mở chủ đề này để mọi ng cùng thảo luận (mặc dù hơi lạc đề nhưng đây cũng là tình huống khó trong "kinh doanh" :D
Sếp e bảo một câu thế này " Anh không cấm em nhận cảm ơn của khách, nhưng mà vòi vĩnh thì viết cho a cái đơn xin nghỉ việc"

Em rơi vào 1 tình huống này mà ko biết có sao không?
Em làm cho Kh 1 cái thẻ tín dụng thôi( mà thực ra ko được đúng như hạn mức ông ấy mông muốn, ông ấy mong muốn HM 100tr nhưng chỗ em chỉ duyệt cho 30tr thôi). Thế mà lúc đi trả thẻ, tự dưng ông ấy đút cái phong bì vào cái phong bì đựng thẻ rôi đưa cho em, ông ấy bảo" Cái này thì cầm về nhé", lúc ấy em đơ chả hiểu ông ý nói gì, sau mới hiểu là ..., mà e bảo đấy là trách nhiệm em phải làm e ko nhận(Thực ra lúc đấy em rất sợ nhỡ ông ây gài mình), nhất quyết ông đấy cứ bắt em cầm bảo là cảm ơn, đấy là tiền đi lại xăng xe, rồi rất quý em vì nhiệt tình này nọ, sau này ông đấy muốn mua nhà thì lại muốn nhờ em làm. Em không biết từ chối thế nào đành cầm cái phong bì mà lòng nặng trĩu( vì em thấy làm có mỗi cái thẻ thôi mà lại còn ko đúng ý ban đầu mà cũng phải cảm ơn thì hơi quá vả lại cũng sợ nhỡ vì cái phong bì mà đi tù thì nhọ).
Anh em nào có kinh nghiệm phân tích cho em xem kh như này là có rủi ro gì không, hay phải xử lý tình huống này ra sao. H em không biết cách trả tiền đấy cho Kh kiểu gì, bằng cách nào? Bác nào cho em cao kiến với!!!

Theo mình thì bạn giải thick rõ cho KH hạn mức của họ trc đã, và sau khi bạn thấy khách hàng này ok và làm xong ..
thì họ cảm ơn thì bt mà !!

Hiện tại e vẫn đề cao chủ trương là không nhận với bất kỳ lý do gì ( lý do đơn giản: gia đình em từng lâm vào khó khăn, từng cầm sổ vay ngần hàng và gia đình em từng gặp những con người vòi vĩnh đáng ghét, nên bây giờ không bao giờ em nhận dù là thành ý tốt của khách hàng muốn cám ơn, lúc người ta khó khăn mới tìm đến ngân hàng vay vốn vậy mà còn tạo thêm đau khổ cho người khác thì quá là ác độc). Nhưng em cũng không lên án hay chê trách những người đã nhận ( vì mõi người có suy nghĩ riêng, hoàn cảnh riêng, mình ko là họ nên đừng vội đánh đồng và phán xét). Tuy nhiên e cực ghét những người có động thái vòi vĩnh.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,222
Thành viên mới nhất
milfnutlife
Back
Bên trên