Năm cuối rồi, nên chọn làm ở ngân hàng nào đây?

Mình đi làm được 4 năm, kinh nghiệm sa trường tuy không thể so với các cụ master nhưng cũng có chút góp ý cho các bạn khóa sau:

Thứ nhất, học giỏi và điểm số cao không có nghĩa là ra đi làm sẽ là một nhân viên giỏi, theo như mình thấy, nhiều bạn học bình htuong, mot số hco5 có vẻ hơi đuối nhưng vì họ là người có kỹ năng, quan hê ngoại giao tốt nên thường khi ra trường họ sẽ là người gặp thuận lợi trong công việc hơn. Nhất là môi truo7gn2 ngân hàng nữa: nên nhớ lấy 3 chữ ệ này: 1 tiền tệ, 2 quan hệ, 3 mới tới trí tuệ.

thứ 2 , 4 năm mình làm cũng khá nhiều ngân hàng và theo như những nguoi bạn mình chia sẻ thì mình xin offer 1 vài ngân hàng có môi trường làm việc ok cho các bạn sin hvie6n mới ra trường: OCB ( nơi mình đang làm, và chắc cũng không có ý định chuyển nữa) SCB, EXB. Tốt nhất nên né ngân hàng nhà nước ra, chỉ có COCC mới có cửa ở đó thôi, bạn vào cũng trầy trụa, rồi cũng out à.

Thanks
hì, rất đồng tình với gần hết với ý kiến của bạn ở trên. Nhưng nêu NHNN = big4 thì mình nghĩ cũng không cần nè, tuy đúng là trong ni nhìu COCC nhưng cũng có nhiều tphan tự thi mà, như mình nè, bằng khá, cụng chả xinh hay chân dài j, sau 1 tgian làm ở NHCP thì cũng vẫn tự thi vô được 1 trong big4 mà, may mắn cũng là cái quan trọng ý :D

@ Chủ thớt: Một xíu hiểu biết của cá nhân để em tham khảo nhé :) ko rõ về NH ngoại nên ko nhắc đến. Theo ý mình thì:
- NH hàng đầu gồm VCB, Vietin, MB, BIDV, ổn định và lương tốt, MB thì áp lực tương đối cao nhưng đc cái NH mạnh và lương cao.
(Agribank cũng ổn định đấy nhưng nợ xấu nhiều và hơi trì trệ)
- Các NH tầm trung: Tech, VPbank, ACB, Sacom
- Các NH nhỏ vừa phải: SHB, Liên việt, Exim, Seabank, Tiên phong bank, HDbank. Mới ra trường làm ở đây cũng đc, lấy kinh nghiệm rồi apply sang top đầu :)
- Các NH nhỏ xíu xíu còn lại (vốn tầm 3000-4000 tỷ): lương cũng thấp mà ko ổn định lém, chả bít bao h nó bị M&A.

Chúc em sớm có định hướng rõ ràng và tìm đc cv ưng í nhé.
Em ko đồng ý quan điểm của bác về dòng em bôi đậm =.=! Áp lực cao thì đúng, nhưng lương cao thì ko đúng đâu ạ!

Ô thì ra cùng là lính nhà OCB, anh làm OCB chi nhánh nào vậy?
Em mới ra trường hồi tháng 7, chưa có kinh nghiệm gì nhưng rất may là được nhận vào làm ở phòng tín dụng của OCB. Mấy anh chị bên này chỉ bảo nhiệt tình và vui vẻ, phải công nhận là văn hóa công sở nhà mình rất ok, không có vụ ma cũ bắt nạt ma mới này nọ
Nghe bạn này nói mình muốn về làm hồ sơ thi OCB quá :D

Em sắp ra trường rồi các bác ạ, mà tình hình là giờ chưa biết nên chọn ngân hàng nào để làm chốn trao thân gửi phận đây :(

4 năm trên giảng đường em cũng cố gắng học hết mình, phấn đấu để ra trường được bằng giỏi (giờ mới suýt soát bằng giỏi thôi), ấy thế mà gần đến thời điểm thu hoạch thành quả, em lại không biết nên nộp đơn vào ngân hàng nào để xin thực tập nữa. Em thấy ngân hàng nào cũng có vẻ tốt, nhưng không biết thực chất làm việc trong môi trường đó thế nào, có phù hợp với mình không. Hơn nữa, thông tin tuyển dụng em cũng không nắm bắt tốt nên quả thật bây giờ có tự tin về năng lực và kiến thức chuyên môn thì cũng chẳng biết phải nộp đơn vào đâu đây.

Có anh hay bác nào tư vấn giúp em chuyện chọn ngân hàng làm việc sao cho hợp lý nhất không? Chứ tình hình thế này thực sự không ổn, em sợ ra trường thất nghiệp lắm :( Cảm ơn các bác trước nhé!

Anh nghĩ, em phải đổi lại câu "chọn ngân hàng" thành "ngân hàng chọn". Mình vào làm việc ở NH nào đó cũng là do mình có duyên với cái NH đó. Nói chung thì việc e chọn NH hay NH chọn là do e qdinh, do mục tiêu của em. nếu em ra trg mà k mún thất nghiep, mún đi làm ngay thì cứ rải hso, chấp nhận làm tại bất kỳ 1 NH nào, sau 1 2 năm có kinh nghiệm rồi tính, còn nếu e trót lỡ đam mê 1 NH nào rồi, thì hãy qtam ôn luyện để vào dc NH đó (cái này rủi ro có thể chờ đợi lâu đấy).
Nhà trường chỉ cho ta kiến thức cơ bản thôi, ra đi làm bằng cấp chẳng là cái j cả đâu.
Còn về thực tập tại đâu, a nghĩ cũng chẳng quan trọng. Thực tập chỉ cần 1 2 buổi đi và xin dấu là xong. Em cũng đừng nên hy vọng thu dc kinh nghiệm j từ việc đi thực tập. thực tế hầu như các NH k mặn mà nhận sv thực tập đâu.
Chúc e may mắn!

Anh nghĩ, em phải đổi lại câu "chọn ngân hàng" thành "ngân hàng chọn". Mình vào làm việc ở NH nào đó cũng là do mình có duyên với cái NH đó. Nói chung thì việc e chọn NH hay NH chọn là do e qdinh, do mục tiêu của em. nếu em ra trg mà k mún thất nghiep, mún đi làm ngay thì cứ rải hso, chấp nhận làm tại bất kỳ 1 NH nào, sau 1 2 năm có kinh nghiệm rồi tính, còn nếu e trót lỡ đam mê 1 NH nào rồi, thì hãy qtam ôn luyện để vào dc NH đó (cái này rủi ro có thể chờ đợi lâu đấy).
Nhà trường chỉ cho ta kiến thức cơ bản thôi, ra đi làm bằng cấp chẳng là cái j cả đâu.
Còn về thực tập tại đâu, a nghĩ cũng chẳng quan trọng. Thực tập chỉ cần 1 2 buổi đi và xin dấu là xong. Em cũng đừng nên hy vọng thu dc kinh nghiệm j từ việc đi thực tập. thực tế hầu như các NH k mặn mà nhận sv thực tập đâu.
Chúc e may mắn!

Mình thấy bạn tieuthienvuong nói đúng đấy! nhiều bạn trẻ mới ra trường những tường có tấm bằng đại học là ngon rồi, muốn chọn cty lớn nhỏ gì cũng được. Và quan trọng là nhiều bạn cũng không có mục tiêu rõ ràng để phấn đấu. Kết quả là vấp vã khi mới bước vào cuộc chơi.

Cá nhân anh nghĩ, em lucas13 nên xd mục tiêu rõ ràng trước đã, em muốn trải nghiệm ở ngân hàng hay tài chính công ty.Nếu em muốn làm ngân hàng mà chưa có kinh nghiệmm gì nhiều thì nên tìm đến những NH chấp nhận fresher để xin việc. Hiện tại bên anh đang có chương trình Lãnh Đạo tài năng, chấp nhận những fresher nhưng vượt trội. Em có thể apply vào OCB

chủ yếu là ngân hàng có chọn mình hay không thôi, chứ làm gì có chuyện mình chọn ngân hàng ( trừ trường hợp con ông cháu cha đang đứng trước nhiều ngân hàng để lựa chọn). haizzzzw.... bạn này tự ti quá

Nghe em nói thì có vẻ vẫn đang ở trên mây trên gió rồi. Bằng giỏi mấy trường top bây giờ nhiều như quân Nguyên ý. Học hành ở trường nói thật là không quan trọng lắm vì kiến thức ra trường xong cũng không dùng được nhiều và thực tế nó khác xa so với trên trường lắm.

Anh tốt nghiệp FTU với điểm tổng kết là 8,4 nhé (trộm vía chả học hành gì đâu nhưng cứ đến lúc thi là lên đồng). Sử dụng được 2 ngoại ngữ là Anh, Nhật. Ngoại hình khá và chơi thể thao tốt (tennis, bóng đá).
Vậy mà năm đầu tiên mới ra trường thi vào Maritime Bank (chương trình lãnh đạo trẻ), Vietinbank HO và Vietcombank HO. Cả 3 đều trượt nhe răng. Xong phải đi làm ở Chi nhánh nhỏ của 1 Ngân hàng TMCP, sau 1 năm quay lại thi VCB HO mới được.

Thông tin tuyển dụng của các NH bây giờ vẫn rất nhiều, chịu khó cập nhật website của Vietin, VCB và UB nữa. Hãy tìm hiểu thông tin cụ thể trước khi đặt ra một câu hỏi chung chung như vậy, chẳng ai biết tư vấn cho em như thế nào đâu.
thím này sao bá vậy nhỉ

Anh bạn mình, học xong KTQD, đi du học Ths diện học bổng nhé, về trầy trật mới thi vô được 1 NHCP nè...nói chung cái sự học nó chỉ là 1 phần thôi ;)
Khó hiểu nhỉ ? Em thấy nếu background ổn và thực tế cũng ổn thì cơ hội không thiếu, đâu đến nỗi phải trầy trật. Thế bên NHCP ảnh có phải làm sales ko c ? Sao phí thế @@

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,222
Thành viên mới nhất
milfnutlife
Back
Bên trên