Mặc gì khi đi phỏng vấn tại Ngân hàng?

Hôm nay, tình cờ tôi có cơ hội quan sát một số bạn ứng viên vị trí Chuyên viên Quan hệ KH đi phỏng vấn vào một ngân hàng nho nhỏ ở Hà Nội.

Cảm tưởng đầu tiên của tôi là: Mấy bạn này chắc phải đủ tư cách làm sếp của tôi chứ không phải RM, các bạn ý bóng láng đến từng chi tiết từ đầu đến chân, đồ comple veston bóng mượt.

Mới đầu tôi cứ nghĩ là các bạn ý đang ngồi đợi để phỏng vấn vị trí BM (Giám đốc PGD hoặc Chi nhánh). Thậm chí, có bạn, ngày mai mới phỏng vấn nhưng hôm nay đi xem ngân hàng mặc đồng phục thế nào để mai biết đường mà mặc! (hic)

Câu hỏi đặt ra là: Có cần thiết phải thế không?
Theo tôi thì: Không!
Đi phỏng vấn, tùy từng vị trí mà ăn mặc phù hợp, bạn là RM, ko nên mặc sang như Phó tổng (tôi là phó tổng thì tôi không khoái ai bé hơn tôi quá nhiều mà mặc đẹp hơn tôi - tôi đùa đấy :D ). Theo tôi, khi đi phỏng vấn vị trí nhân viên, chỉ nên ăn mặc "lịch sự" thôi, đừng quá lịch sự. Lịch sự ở đây được hiểu là: Quần tối màu, áo sáng màu, không quá chói, quá nổi nó sẽ mang lại cảm giác khó hòa đồng, đôi khi phản tác dụng. Các bạn cứ nên giản dị, như thường ngày thôi, có điều chú ý gọn gàng, sạch sẽ, công sở và không có ... mùi (kể cả mùi cơ thể và nước hoa - vì có thể có một số nhà tuyển dụng bị dị ứng nước hoa):)

Vài dòng chia sẻ, các bạn comment thêm nhá :)

kinh nghiệm phỏng vấn nhiều của mình cho thấy, đúng là mặc vest thì già, nhưng nó là sự khác biệt, có người sẽ không thích nhưng có người sẽ rất chú ý. Thừa nhận là cảm nhận của mọi người sẽ khác nhau và ý kiến chỉ là tham khảo. tuy nhiên, nếu mình là người phỏng vấn để tuyển dụng, mình sẽ chú ý tới người nào ăn mặc chỉn chu, cái gì chứ người nào cần thận chỉn chu thì làm việc cũng sẽ giống như ăn mặc. Một chàng trai luộm thuộm làm việc hiệu quả kiểu luộm thuộm, hì hì, thường dân tin học là hay luộm thuộm nhất... có đúng không nhỉ.
Cơ quan mình có tiêu chuẩn là phải mặc vest ở bộ phận quan hệ khách hàng, hoặc sơ mi dài tay thắt caravat, vậy khi bạn ăn mặc như vậy thì đâu phải là bạn khác biệt, hay đợi đến lúc được đi làm mới mặc nhỉ... chắc gì đã được đi làm chỗ đó đâu mà lo phải không bạn..

Vụ không có mùi mà bác nói là hơi buồn cười, thế những người "có mùi" mà không dùng một loại nước hoa nào đó để át đi thì toi à. Quan điểm của em vụ nước hoa là hãy sắm cho mình một lọ nước hoa thực sự sang trọng, không nồng, không quá thơm và không được xịt nhiều.
xịt nước hoa phải đúng cách: chuẩn nhất là xịt 1 lần vào không khi trước mặt rùi bước vào, nó sẽ bám vào áo mình tạo mùi rất nhẹ. Ngược lại, xịt nước hoa là yêu cầu có lẽ bắt buộc khi đi phỏng vấn với người nước ngoài nhé, xịt vào cổ áo và cổ tay áo, đừng để cho người nước ngoài đối diện bạn ngửi thấy bất kỳ mùi lạ nào ngoài nước hoa của bạn.
Theo mình nên chọn thương hiệu loại như của Boss, Armarni, bvlgari, hoặc adidas cũng được, tránh các loại rất nồng như Lacotse, channel 5 của nữ.

mình vào đọc cái này yên chí đi phỏng vấn ăn mặc lịch sự như bình thường
ai dè trước hôm pv mới biết anh kia thích comple thế là phải đi mua ngay 1 bộ (bộ đầu tiên trong đời) :)

cứ bình thường lịch thiệp , quần âu , áo sơ mi đàng hoàng , có dùng nước hoa thì dùng loại có mùi mát và nhẹ , tránh mùi nồng , đậm

em có đôi giày da màu nâu, không biết mặc quần áo thế nào cho hợp nhỉ? nghe nói giày nâu là kỵ quần tối màu lắm

Đi pv, con gái mình nghĩ nên trang điểm vẫn hơn là không trang điểm, trông xinh và tươi lên nhiều. Bản thân mình thì thích váy zuyp hơn là quần âu.

Mới ra trường mà nói được câu như vậy chứng tỏ miumiu cũng ghê gớm chứ không vừa? Hi...
Nói chuyện với người đối diện mà người ta không chú ý đến mình kể cũng khó chịu, nhưng bạn cũng nên thông cảm vì GĐ khối là người rất bận (một mình họ quản lý toàn bộ 1 mảng của Ngân hàng cơ mà) nên đôi khi phải tranh thủ làm việc nọ việc kia chồng chéo lên nhau.
Nhưng thử nghĩ xem, có thể là họ đang thử bạn đấy! Bạn đang phỏng vấn với 2 người cơ mà? Chẵng nhẽ bạn cứ phải chờ họ hỏi mới trả lời à? Sao không biến cuộc phỏng vấn thành cuộc nói chuyện nho nhỏ? Làm Ngân hàng là làm dịch vụ, bạn phải là người kiên nhẫn hơn khách hàng!
Minh xin chia sẻ một cuộc phỏng vấn của mình (vui thôi nhé vì mỗi người một cách mà).
Sau khi qua phỏng vấn lần 1 với bộ phận nhân sự và qua vòng thi viết. Bên Ngân hàng hẹn mình đến phỏng vấn tiếp vào lúc 1h30 chiều (ngày nào đó không nhớ). M đến sớm ngồi chờ, lác đác vài người đến trước, trông mặt ai cũng căng thẳng. Thấy một cô xinh xinh bắt chuyện luôn cho đỡ căng thẳng và cho thời gian trôi nhanh.
Bộ phận lễ tân thông báo "Sếp họp đột xuất, các bạn vui lòng chờ thêm chút xíu"
1,5 tiếng sau: bộ phận Lễ tân thông báo lần 2 "Sếp chưa họp xong". Rồi một anh không đẹp trai nhưng rất sáng sủa bảo "Cố lên các em, sau này đi đòi nợ cũng phải chờ khách hàng thế đấy" (Sau này mới biết anh ấy là Giám đốc Sở giao dịch).
Tròn 2 tiếng: Bộ phận lễ tân thông báo "Các bạn có thể về, hôm nay sếp bận đột xuất nên không phỏng vấn được, khi nào có thông tin sẽ gọi lại"
Khoảng 1 tuần sau thì họ gọi lại, vẫn hẹn 1h30 và mình vẫn đến đúng giờ, tuy nhiên lần này chỉ phải chờ có nửa tiếng thôi.
Thấy 1 cô cao cao, mặc áo đỏ, váy đen, cầm quyển sổ đi rất nhanh, đúng kiểu người bận rộn. Lễ tân thông báo "Các bạn chuẩn bị vào phỏng vấn nhé". Mình hỏi luôn cô lễ tân "Cô ấy là ai thế bạn?"
Lễ tân: "Tổng Giám đốc"
Mình tranh thủ: "Cô ấy bao nhiêu tuổi?"
Lễ tân: "Khoảng 50"
Mình chỉ hỏi được 2 câu rùi vào phòng phỏng vấn luôn.
Mở cửa: "Cháu chào cô"
Sếp: "Uh, chào cháu"
Hỏi bla... bla....(Loanh quanh chuyện báo cáo tài chính và chỉ số tài chính)
Mấy phút im lặng ... (Sếp đang xem hồ sơ của mình).
Mình tranh thủ hỏi: "Cô có phải là cô Tổng giám đốc không ạ?"
Trông cô ấy có vẻ ngạc nhiên "Uh" (Chắc nghĩ mình nổi tiếng nên ai cũng phải biết, nhưng thật sự thì mình không biết)
- "Cháu trông cô trẻ hơn ảnh chụp trên mạng"
- "Uh, tại cô chụp không ăn ảnh" => Nghe câu này tự nhiên thấy nhẹ người.
Lại bắt đầu hỏi... Bla bla... (chủ yếu là kiến thức kinh tế chung và thị trường tài chính, một số ngành nghề nổi bật, hỏi cả về sở thích cá nhân)
- Mấy phút im lặng, lại xem hồ sơ, mình lại hỏi:
- "Cô ạ, cháu có một góp ý nho nhỏ thế này: trên quan điểm cá nhân, khi mới bước vào Ngân hàng, cháu thấy Ngân hàng mình có rất nhiều bức tường rộng màu trắng, không treo gì cả, cảm giác cứ lạnh lạnh"
- "Uh, trông giống bệnh viện đúng không?"
- "Sao mình không treo gì đó lên, ví dụ như ảnh các sản phẩm Ngân hàng hay ảnh về thành tựu của mình đã đạt được, trông nó sẽ đẹp và thân thiện hơn nhiều, cũng là để quảng bá cho hình ảnh của mình nữa"
- "Uh, cảm ơn cháu. Cô cũng đang tiến hành đấy, tại mới chuyển sang đây nên chưa kịp treo"
=> Quả này là bắt trúng sóng rồi.
Lại hỏi... bla bla.... Và cô ấy chốt 1 câu "Cháu còn câu hỏi gì không?"
"Dạ, cháu muốn hỏi, sau khi phỏng vấn bao lâu cháu sẽ biết kết quả, và kể từ khi biết kết quả, sau bao lâu cháu có thể đi làm?" (Có vẻ sốt sắng ghê lắm, cứ làm như mình đỗ rồi ấy) nhưng cô ấy chỉ bảo "Bộ phận NS sẽ báo sau"
Đấy, cứ thế ngồi nói chuyện, thời gian trôi vèo vèo, nhoằng cái hết 1 tiếng. Mình ra ngoài mọi người hỏi rối rít "Phỏng vấn hỏi j mà lâu thế?"
Sau đấy mình có ngồi lại một chút nghe ngóng tình hình, người khác chỉ 15 phút thôi và ra về chắc mẩm "Trúng rồi".
Thật sự lần ấy đi phỏng vấn cũng run, mới ra trường mà. Đến giờ nghĩ lại vẫn không hiểu sao mình có thể làm được thế!

Lấy được một tiếng thời gian của Tổng GĐ một ngân hàng còn cao thủ hơn ấy :D
A ứng xử linh hoạt và khéo quá :)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,450
Thành viên mới nhất
A Life Once Los