Mặc gì khi đi phỏng vấn tại Ngân hàng?

Hôm nay, tình cờ tôi có cơ hội quan sát một số bạn ứng viên vị trí Chuyên viên Quan hệ KH đi phỏng vấn vào một ngân hàng nho nhỏ ở Hà Nội.

Cảm tưởng đầu tiên của tôi là: Mấy bạn này chắc phải đủ tư cách làm sếp của tôi chứ không phải RM, các bạn ý bóng láng đến từng chi tiết từ đầu đến chân, đồ comple veston bóng mượt.

Mới đầu tôi cứ nghĩ là các bạn ý đang ngồi đợi để phỏng vấn vị trí BM (Giám đốc PGD hoặc Chi nhánh). Thậm chí, có bạn, ngày mai mới phỏng vấn nhưng hôm nay đi xem ngân hàng mặc đồng phục thế nào để mai biết đường mà mặc! (hic)

Câu hỏi đặt ra là: Có cần thiết phải thế không?
Theo tôi thì: Không!
Đi phỏng vấn, tùy từng vị trí mà ăn mặc phù hợp, bạn là RM, ko nên mặc sang như Phó tổng (tôi là phó tổng thì tôi không khoái ai bé hơn tôi quá nhiều mà mặc đẹp hơn tôi - tôi đùa đấy :D ). Theo tôi, khi đi phỏng vấn vị trí nhân viên, chỉ nên ăn mặc "lịch sự" thôi, đừng quá lịch sự. Lịch sự ở đây được hiểu là: Quần tối màu, áo sáng màu, không quá chói, quá nổi nó sẽ mang lại cảm giác khó hòa đồng, đôi khi phản tác dụng. Các bạn cứ nên giản dị, như thường ngày thôi, có điều chú ý gọn gàng, sạch sẽ, công sở và không có ... mùi (kể cả mùi cơ thể và nước hoa - vì có thể có một số nhà tuyển dụng bị dị ứng nước hoa):)

Vài dòng chia sẻ, các bạn comment thêm nhá :)

Hix,đọc Thread này E mới nhớ, lần đầu tiên E đi phỏng vấn, E mặc quần Jean và Áo Sơ mi màu (nhưng có Sơvin ). Thiệt tình ngày trước đi làm ở các công ty khác mặc như vậy là rất lịch sự rồi, Vào Oceanbank thấy bạn nào cũng sáng loáng, tóc chải keo cứng ngắc. có mình là bị lạc lõng... hixhix, kinh nghiệm nhớ đời. Rồi bị feedback là lần sau cần chú ý đến cách ăn mặc. hihi

Em thích mặc vest khi đi phỏng vấn vì trông lịch sự mà lại che được chiếc áo sơ mi nhăn bên trong, em ko có bàn là nên không là được ạ.

Lần đầu em đi pv (k phải vào NH nhé), mặc quần tây đen nhìn cứng ngắc. Lần sau đi pv (NH đang làm đây) rút kinh nghiệm, mặc sơ mi trắng với "zip" đen :) nói chung là khá ổn, thoải mái, do phải ngồi đợi mà, mặc thế cho nó mát.

Em có một thắc mắc là con gái đi pv không đi giày cao gót có được không? Tính ra cũng chỉ tầm 5 phân thôi nhưng em cao rồi đi thêm cao gót vào em thấy lều khều như người khổng lồ, ngại ngại. Nhưng mà thấy chị em bảo đi giày búp bê đến nhiều nơi họ đuổi về, khỏi pv TT__TT Anh chị cho em ý kiến với ạ

Em có một thắc mắc là con gái đi pv không đi giày cao gót có được không? Tính ra cũng chỉ tầm 5 phân thôi nhưng em cao rồi đi thêm cao gót vào em thấy lều khều như người khổng lồ, ngại ngại. Nhưng mà thấy chị em bảo đi giày búp bê đến nhiều nơi họ đuổi về, khỏi pv TT__TT Anh chị cho em ý kiến với ạ
Bây h cũng nhiều loại giầy tầm 2,3 phân mà mang cũng thoải mái lắm bạn, chứ mang giày búp bê là hơi thiếu lịch sự tí :D, nên mang giày màu đen hoặc màu da, nói chung đừng quá cầu kì, nổi bật là được

Bây h cũng nhiều loại giầy tầm 2,3 phân mà mang cũng thoải mái lắm bạn, chứ mang giày búp bê là hơi thiếu lịch sự tí :D, nên mang giày màu đen hoặc màu da, nói chung đừng quá cầu kì, nổi bật là được
MÌnh cứ nghĩ là chỉ nên đi giày màu đen. Màu da cũng k sao chứ bạn

mình nghĩ là mặc đồ công sở lịch sự, mình thì thấy tự tin nhất khi mặc zip đen + sơ mi trắng, giầy đen, nên xách theo túi nữa

chừng 5 tấc thì có ảnh hưởng ji đâu, cỡ chung của công sở mà. dáng đi tự tin là được. mà chỗ nào đi giày búp bê bị đuổi vậy bạn :-?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,081
Tổng số thành viên
351,420
Thành viên mới nhất
ujajaujaja9
Back
Bên trên