Mặc gì khi đi phỏng vấn tại Ngân hàng?

Hôm nay, tình cờ tôi có cơ hội quan sát một số bạn ứng viên vị trí Chuyên viên Quan hệ KH đi phỏng vấn vào một ngân hàng nho nhỏ ở Hà Nội.

Cảm tưởng đầu tiên của tôi là: Mấy bạn này chắc phải đủ tư cách làm sếp của tôi chứ không phải RM, các bạn ý bóng láng đến từng chi tiết từ đầu đến chân, đồ comple veston bóng mượt.

Mới đầu tôi cứ nghĩ là các bạn ý đang ngồi đợi để phỏng vấn vị trí BM (Giám đốc PGD hoặc Chi nhánh). Thậm chí, có bạn, ngày mai mới phỏng vấn nhưng hôm nay đi xem ngân hàng mặc đồng phục thế nào để mai biết đường mà mặc! (hic)

Câu hỏi đặt ra là: Có cần thiết phải thế không?
Theo tôi thì: Không!
Đi phỏng vấn, tùy từng vị trí mà ăn mặc phù hợp, bạn là RM, ko nên mặc sang như Phó tổng (tôi là phó tổng thì tôi không khoái ai bé hơn tôi quá nhiều mà mặc đẹp hơn tôi - tôi đùa đấy :D ). Theo tôi, khi đi phỏng vấn vị trí nhân viên, chỉ nên ăn mặc "lịch sự" thôi, đừng quá lịch sự. Lịch sự ở đây được hiểu là: Quần tối màu, áo sáng màu, không quá chói, quá nổi nó sẽ mang lại cảm giác khó hòa đồng, đôi khi phản tác dụng. Các bạn cứ nên giản dị, như thường ngày thôi, có điều chú ý gọn gàng, sạch sẽ, công sở và không có ... mùi (kể cả mùi cơ thể và nước hoa - vì có thể có một số nhà tuyển dụng bị dị ứng nước hoa):)

Vài dòng chia sẻ, các bạn comment thêm nhá :)

Mình cũng có quan điểm giống anh HungViet, người ta nhìn vào trí thông minh vào tài năng đâu nhìn bên ngoài. Nhưng nhân viên RM thì ngoại hình rất quan trọng, quan trọng sau khi được tuyển thì mới nên ăn mặt như vậy

Theo mình đi phỏng vấn thì cũng tùy vào vị trí để lựa chon trnag phục phù hợp. Miễn là lịch sự phù hợp với độ tuổi của mình, và quan trọng hơn mình phải tự tin với trang phục đó

ý kiến rất đúng, nên mặc sơ mi trắng, quần tối màu thế là được, không nên cầu kỳ chải chuốt bóng mượt, nói tóm lại đừng để gây ấn tượng cho người xét tuyển

Hôm em đi phỏng vấn Sacom, em mặc cái áo vét (chứ không phải là Tux nhé) nhìn già kinh, đến có đứa bạn bằng tuổi chào bằng anh @.@
Vào phỏng vấn cũng bị anh ý nhận xét là có "cảm giác như em bị thiếu hòa đồng" mà rất bất ngờ vì em vốn là đứa lắm mồm và hay nói đủ thứ chuyện trên giời :-o

Từ nay tham khảo đại ca, chuyển về áo sơ mi dài tay + quần âu + giày âu

Em thấy mặc vest đúng là trông hơi già
nhưng mùa đông lạnh, chả nhẽ mặc mỗi áo sơ mi.hic. mặc áo len cổ trái tim(để cổ áo sơ mi ra ngoài) có dc ko nhỉ?
Mà con gái có nhất thiết phải trang điểm ko? :"> . E thích để tự nhiên hơn (da e cũng ko đến nỗi đen, cũng ko bị mụn...), ko thích trát phấn cho lắm. hic

Mình nhỏ ngwwoif, mặc màu đen càng nhỏ hơn :-q, mặc dù không mún chơi chội đâu nhưng m đi pv thường mặc áo sơ mi trắng bên trong, áo vest nữ cách tân nhẹ nhàng màu be bên ngoài, váy công sở màu đỏ cam. Có chói lóa quá không ạ b-)

Ăn mặc lịch sự + sạch sẽ+ gọn gàng+ tự tin với trang phục mình mặc là oke, chứ nhiều khi mình mặc vest thây hơi khó chịu:(

hic, vậy em là con gái, khi đi phỏng vấn em mặc áo trắng với chân váy công sở được không ta?
hay nên mặc quần hơn ạ

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,472
Thành viên mới nhất
Priceva
Back