LPBank LienVietPostBank Hội sở - Khối nguồn vốn tuyển dụng Chuyên viên Phát triển Khách hàng và Định chế tà

Gửi chị Quynh Hong,

Chị ơi, trước em đã vào vòng phỏng vấn vị trí Giao Dịch Trái Phiếu rồi.
Bây giờ em vẫn phải thị lại sao chị?

Regards

Có cả trắc nghiệm, cả tự luận nhé. IQ, tiếng anh (trắc nghiệm), nghiệp vụ (tự luận). Ngày xưa tớ thi viết qua, nhưng pv trượt. Họ còn bảo ưu tiên nam chứ :)
Em apply cả MM vs FI, và được gọi cả 2
Em cũng biết FI yêu cầu cao hơn, và ưu tiên nam, nhưng em thích FI hơn MM (em là girl :D)
Anh/ chị cho em hỏi, em nên đi thi vào cái nào ạ ?:D
Em cảm ơn :D

Em apply cả MM vs FI, và được gọi cả 2
Em cũng biết FI yêu cầu cao hơn, và ưu tiên nam, nhưng em thích FI hơn MM (em là girl :D)
Anh/ chị cho em hỏi, em nên đi thi vào cái nào ạ ?:D
Em cảm ơn :D[/QUOTE
b nộp 2 vị trí cùng một lúc à? lạ nhỉ:)Ko hẳn là FI yêu cầu cao hơn MM đâu bạn ạ, hai vị trí này đều yêu cầu khá cao. Chủ yếu là bạn thích cái nào:)
Hồi trước mình pv, gọi hỏi kết quả nhân sự cũng bảo là chỉ lấy có 1 nam đấy. Nên chắc FI thì nữ sẽ bị thiệt hơn :(
MM họ có nói rõ là ưu tiên nam ko bạn. Vấn đề này chắc là do chính sách của NH thôi, chứ m tưởng MM là bên kinh doanh sẽ thích nam hơn chứ nhỉ :)
Tóm lại là: Làm MM sẽ thiên về kinh doanh (front) , FI thì có 2 mảng như mô tả cv, thiên về back office. Nếu bạn chưa rõ chỗ nào về FI mình sẽ trl rõ hơn trong phạm vi hiểu biết của mình.
Chúc may mắn nhé.

b nộp 2 vị trí cùng một lúc à? lạ nhỉ:)Ko hẳn là FI yêu cầu cao hơn MM đâu bạn ạ, hai vị trí này đều yêu cầu khá cao. Chủ yếu là bạn thích cái nào:)
Hồi trước mình pv, gọi hỏi kết quả nhân sự cũng bảo là chỉ lấy có 1 nam đấy. Nên chắc FI thì nữ sẽ bị thiệt hơn :(
MM họ có nói rõ là ưu tiên nam ko bạn. Vấn đề này chắc là do chính sách của NH thôi, chứ m tưởng MM là bên kinh doanh sẽ thích nam hơn chứ nhỉ :)
Tóm lại là: Làm MM sẽ thiên về kinh doanh (front) , FI thì có 2 mảng như mô tả cv, thiên về back office. Nếu bạn chưa rõ chỗ nào về FI mình sẽ trl rõ hơn trong phạm vi hiểu biết của mình.
Chúc may mắn nhé.

Em cảm ơn anh/chị đã reply cho em :D

Bên này là link tuyển MM
http://ub.com.vn/threads/28490-Lien...-vien-giao-dich-Tien-te-25-01-2013.html/page7
Ở đấy, Bank có nói là :" ưu tiên ứng viên có kinh nghiệm"
còn tại page này, vị trí FI nói là :"ưu tiên ứng viên có kinh nghiệm, ưu tiên nam" :D

Em có niềm đam mê vs kinh doanh ngoại hối, nên rất mong được làm việc trong khối nguồn vốn, học hỏi kinh nghiệm rồi dần dần sẽ thi vào đúng vị trí em yêu thích
Từ khi thích làm forex trader, em đã được nghe là vị trí này thường ưu tiên nam, nhưng em đã ko để ý tới cái câu đấy từ lâu rồi :p
Còn "ưu tiên kinh nghiệm" thì em cũng ko có :p, vì tháng 6 năm nay em mới tốt nghiệp :p

Em chỉ có lòng nhiệt tình và kiến thức tự học lâu nay để đi thi thôi :p

Em có đọc topic http://ub.com.vn/threads/1656-Khoi-Nguon-von-cua-mot-ngan-hang-lam-gi.html
Ở post #4, thì các anh chị ấy miêu tả FI khá giống vs 1 chuyên viên QHKH cao cấp

Cái em thực sự thích là làm phân tích thị trường tài chính (trong vs ngoài nước) đưa ra các quyết định mua or bán tiền tệ, hàng hóa
Hình như nó gần vs MM rồi anh/chị nhỉ :p

Túm lại là em chưa đi làm, chỉ nghe miêu tả công việc MM vs FI như thế thôi, nên chưa biết quyết định đi thi cái nào ạ :D

FI thì em cứ hiểu sơ sơ thế này cho dễ hình dung nhé:
- Mảng Quan hệ ĐCTC có thể hiểu đơn giản là giống như một CV QHKH, nhưng khách hàng ở đây chỉ là các định chế tài chính (chủ yếu là các bank), tuy nhiên ko áp lực chỉ tiêu như cán bộ tín dụng, cũng ko phải thường xuyên gặp trực tiếp khách hàng lắm đâu.
-Mảng thẩm định Định chế tài chính: định kỳ sẽ dựa vào BCTC và một số thông tin khác của các ĐCTC đối tác, từ đó phân tích và đưa ra hạn mức giao dịch. Hạn mức này nó cũng tương tự như hạn mức tín dụng mà cán bộ tín dụng cấp cho khách hàng, nhưng chủ yếu hạn mức các bank cấp cho nhau là hạn mức tín chấp. Bộ phận MM muốn giao dịch vay gửi được với các NH bạn đều cần có hạn mức này.
Theo như em miêu tả, chị thấy em thích MM hơn. Thực tế có thể ưu tiên nam, nhưng các bank vẫn rất nhiều nữ làm MM. MM là kinh doanh trên thị trường tiền tệ, ko phải trade forex. Hiểu đơn giản là việc vay gửi lẫn nhau giữa các NH để có lợi nhuận và đảm bảo thanh khoản. Em cũng phải phân tích được thị trường tài chính, tiền tệ ...để đưa ra các quyết định vay gửi...
Chị chỉ nói trên những hiểu biết của c để em tham khảo, chứ thực ra c cũng ko làm mảng này đâu:)

Cảm ơn chị nhé :D
Chị nhiệt tình quá :D
Em có niềm yêu thích vs khối nguồn vốn, cũng biết mình chưa có gì nên được đi thi là em vui lắm rồi :D
Em sẽ cố gắng ôn thi tốt vào MM ạ :D
G9 chị :D, em đi ngủ phát, lát còn dậy xem C1 :p

@ Vu Van Quy: Bonds và FI (đợt này ưu tiên tuyển FI Sales) khác nhau nên e vẫn phải thi lại (tất nhiên e có thể đề nghị ko phải thi IQ và Tin học => tuy nhiên thủ tục sẽ hơi lằng nhằng vì không tiết kiệm được là bao, e vẫn phải thi nghiệp vụ)
@ Emilly Anderson: FI đợt này bọn chị target tuyển Sales (thiên về FX Sales chứ không phải mảng phân tích). Vì vậy, (i) công việc không phải theo kiểu "back office" như bạn nào đã phát biểu; (ii) Ưu tiên nam (đã ghi rất rõ ràng. Như vậy nhà tuyển dụng sẽ chỉ cân nhắc tuyển nữ khi các bạn nam phỏng vấn hôm đó đều không đạt yêu cầu hoặc bạn nữ quá excellent). Em nên cân nhắc khi lựa chọn vị trí để đi thi

Best regards,

FI thiên về back office nhiều hơn (mảng phân tích, thẩm định), còn đợt này LVB tuyển FI sales thì ko fai BO, đúng như chị Quỳnh Hồng nói đấy ạ :)
Cảm ơn chị Quỳnh Hồng chia sẻ thông tin rất hữu ích cho các bạn.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,581
Số bình luận
528,101
Tổng số thành viên
351,928
Thành viên mới nhất
cooongame789
Back
Bên trên