Làm ăn

Cảm ơn chia sẻ của các anh về việc lao động kiếm thêm của mình. Trừ cái vụ đa cấp nhé, xin lỗi bác tieppv nhé, em rất dị ứng. em tự nhận em mới ra trường thôi nên cũng xin góp chút ý kiến với topic cho rôm rả
Em thì nghĩ rằng việc làm giàu thì khó có thể dạy nhau được. Giống như việc anh đưa tôi cần câu, hoặc kể cả dạy tôi cách câu nhưng chưa chắc tôi đã làm được y như anh, hoặc hơn anh.
Để làm giầu thì phải có khát khao làm giàu thực sự, ngày đêm nung nấu ý định giàu có (cái này hơi sáo rỗng tý) chứ không phải thích giàu, cảm thấy muốn kiếm thêm vì ai chả muốn thế,
Cái thứ hai đó là một cái đầu nhạy bén, mũi thính để ngửi thấy cơ hội
Và cái thứ 3 là quyết đoán để nắm bắt cơ hội.
Em còn ít kinh nghiệm, nhưng em nghĩ dân ngân hàng mình mong ước sản xuất ra một thứ gì đột phá, mang tính cách mạng như kiểu steve jobs thì chắc là khó phải không ạ?
Thế nên cơ hội làm giàu chắc phải từ các mối quan hệ mà các bác tích lũy được, nhìn thấy mối, thấy cung, thấy cầu và chớp thời cơ thôi. Ngoài ra thì làm các việc như các bác trên kia chia sẻ, đầu tư vào các TÀI SẢN để tiền sinh ra tiền đều đặn mỗi tháng
Và một lần nữa, chúng ta lại phải cần có cái đầu nhạy bén :p. em xin hết, em chỉ biết phân tích vấn đề, chưa tìm ra giải pháp cụ thể cho mình hehe
Em thì không hướng tới giàu có mà vất vả nhiều lắm, hy vọng sau này được tư do tài chính, không chủ, cũng không làm thuê để có thể tận hưởng cuộc sống thôi. Làm chủ cũng quay cuồng lắm đấy các anh nhỉ

hehe...nguy hiểm wa^^

Cái món đa cấp này nó thế, phải úp úp mở mở, cho hoa mắt chóng mặt rồi thịt...
Quan trọng hóa vấn đề, nâng cao giá trị, không hiểu bản chất vấn đề, suy nghĩ cục bộ và bảo thủ,... là đặc điểm của những người đang kiếm tiền từ loại hình này.

Chào cả nhà, mình tên Hoàng, làm bên Techcombank, nay mới gia nhập diễn đàn, mong được mọi người chia sẻ và giúp đỡ chân thành (tất nhiên mình cũng sẽ như vậy)
Thật sự đôi khi trách mình sinh ra không đúng thời để làm Ngân hàng, cách đây không lâu, cỡ chừng 4-5 năm trước, làm Ngân hàng thực sự là 1 ngành ước mơ của sinh viên mới ra trường, kèm theo đó là sự ngưỡng mộ của các ngành khác. Thậm chí khoảng 2 năm trước thôi, lúc mình mới bước vào ngành Ngân hàng, vẫn còn đất để sống - tiền để tiêu và dành dụm. Bây giờ môi trường Ngân hàng biến đổi quá nhanh, những Nhân viên sales tốt và có mối qhệ rộng sẽ trụ lại được - để đem lại mối qhệ và nguồn lợi đó cho NH. Những người còn lại bắt buộc phải thay đổi theo. Bây giờ ở các NH TMCP đứng ở vị trí tín dụng (Quan hệ KH) nếu làm tốt các công việc được giao thì chưa có gì đảm bảo cho vị trị hiện tại cũng như tương lai thăng tiến nếu không có nhiều mối qhệ và khả năng sales.
Mình ở TPHCM và rất mong có dịp gặp gỡ, giao lưu với anh em.

Cảm ơn chia sẻ của các anh về việc lao động kiếm thêm của mình. Trừ cái vụ đa cấp nhé, xin lỗi bác tieppv nhé, em rất dị ứng. em tự nhận em mới ra trường thôi nên cũng xin góp chút ý kiến với topic cho rôm rả
Em thì nghĩ rằng việc làm giàu thì khó có thể dạy nhau được. Giống như việc anh đưa tôi cần câu, hoặc kể cả dạy tôi cách câu nhưng chưa chắc tôi đã làm được y như anh, hoặc hơn anh.
Để làm giầu thì phải có khát khao làm giàu thực sự, ngày đêm nung nấu ý định giàu có (cái này hơi sáo rỗng tý) chứ không phải thích giàu, cảm thấy muốn kiếm thêm vì ai chả muốn thế,
Cái thứ hai đó là một cái đầu nhạy bén, mũi thính để ngửi thấy cơ hội
Và cái thứ 3 là quyết đoán để nắm bắt cơ hội.
Em còn ít kinh nghiệm, nhưng em nghĩ dân ngân hàng mình mong ước sản xuất ra một thứ gì đột phá, mang tính cách mạng như kiểu steve jobs thì chắc là khó phải không ạ?
Thế nên cơ hội làm giàu chắc phải từ các mối quan hệ mà các bác tích lũy được, nhìn thấy mối, thấy cung, thấy cầu và chớp thời cơ thôi. Ngoài ra thì làm các việc như các bác trên kia chia sẻ, đầu tư vào các TÀI SẢN để tiền sinh ra tiền đều đặn mỗi tháng
Và một lần nữa, chúng ta lại phải cần có cái đầu nhạy bén :p. em xin hết, em chỉ biết phân tích vấn đề, chưa tìm ra giải pháp cụ thể cho mình hehe
Em thì không hướng tới giàu có mà vất vả nhiều lắm, hy vọng sau này được tư do tài chính, không chủ, cũng không làm thuê để có thể tận hưởng cuộc sống thôi. Làm chủ cũng quay cuồng lắm đấy các anh nhỉ

Ngày trước mình cũng có suy nghĩ rất hệt như bạn. Nhưng khi mình gặp và hiểu cơ hội (cái mà bạn dị ứng), nó có cái và cả bạn và mình đều mong muốn : "Em thì không hướng tới giàu có mà vất vả nhiều lắm, hy vọng sau này được tư do tài chính, không chủ, cũng không làm thuê để có thể tận hưởng cuộc sống thôi. Làm chủ cũng quay cuồng lắm đấy các anh nhỉ". Làm chủ ở đây là làm chủ chính mình chứ không phải là làm chủ ai cả. Thêm nữa mình cũng sắp ko phải là làm thêm nữa mà là sự nghiệp của mình cũng như 1 anh chị làm việc ở Tech, ANZ, HSBC đang làm việc hợp tác cùng với mình.

Cái món đa cấp này nó thế, phải úp úp mở mở, cho hoa mắt chóng mặt rồi thịt...
Quan trọng hóa vấn đề, nâng cao giá trị, không hiểu bản chất vấn đề, suy nghĩ cục bộ và bảo thủ,... là đặc điểm của những người đang kiếm tiền từ loại hình này.

Người hiểu ngành kinh doanh theo mạng(bạn gọi là kinh doanh đa cấp) thì cho rằng những người có ý kiến như bạn bảo thủ, và ngược lại. Tốt hơn hết là không nên tranh luận để phân biệt đúng sai mà hãy chờ thời gian thôi. Kinh doanh theo mạng nó chỉ là một phướng thức phân phối sản phẩm từ nhà sản xuất tới người tiêu dùng, và nó là cái rất là bình thường ở những đất nước đi trước chúng ta vài chục năm về kinh tế như Thái, Sing...(kể cả những người không làm việc trong ngành KD này).Ở Việt Nam thì quá nhiều công ty làm sai (lừa đảo) và nếu đúng pháp luật thì cũng có những hình ảnh không tốt về ngành kinh doanh này, chính vì vậy mới có cái nhìn sai về nó. Với những người có quan điểm mở hoặc có cái nhìn thiện cảm hơn về nó thì chắc chắn nói chuyện sẽ chả phải úp mở mà đi phân tích đúng sai ngay được. Còn úp mở là để những người đó được tìm hiểu thông tin 1 cách đầy đủ trước khi đưa ra kết luận về những thông tin nhận được thay vì chưa cần biết công ty đó sản xuất, phân phối sản phẩm dịch vụ gì, chưa cần biết công ty đó ở quốc gia nào, công ty đó có tốt hay không... mà chỉ cần biết công ty đó là kinh doanh đa cấp là chụp mũ, phán xét nó. Còn như bạn nói là úp mở xong rồi thịt (lừa) thì chả ai lại đi tiếp xúc với những người tri thức và có kinh nghiệm như các banker mà phải làm như các công ty đa cấp lừa đảo đó là sinh viên năm 1, rồi thì về các vùng quê dân trí thấp...

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
nếu xây dựng dc 1 kênh kết nối để xử lý nợ xấu đó như là mua bán doanh nghiệp M&A thì chắc chẳn sẽ thu dc tiền từ các gói đó, vấn đề này đã có chứng cứ ở nc ngoài rùi, còn VN mình chưa có dc
ý tưởng gi vậy bạn? Ra HN mình hợp tác chung. :)

Em nghĩ nếu anh đi làm ngân hàng thì việc đc tiếp cận với các phương án, dự án kinh doanh mới, có khả năng sinh lời cao là rất lớn. Cứ đầu tư vào mà làm thôi, cơ bản là mình có dám làm hay ko thôi :(. Ngoài ra anh cũng có thể học thêm về các kênh đầu tư, tuy nhiên ở VN thì chắc cũng thiên về lô đề hơi nhiều :)
Ps: Nãy h em chém đó, em cũng nghĩ rứa nhưng chưa dám làm gì :D
Kênh đầu tư lô đề :D vãi cả ý kiến góp ý đốt nhà ko thương tiếc !

Kính thưa các vị bô lão tiền bối
Tiểu đệ đã đọc qua 1 số bài viết thì có 1 vài nhận xét như sau :
Làm Banker >>> Bán xôi >>>> Bán Chà Chanh >>> Đánh lô đề >>> Này nọ lọ chai ..... nghề kiếm được ra tiền
Chẳng nhẽ số phận của banker chúng ta thê thảm thế sao ? phải chọn thêm những công việc như vậy thôi sao ?
Vậy nếu tính như chư vị ở đây... sao phải làm Ngân Hàng cố gắng vào Ngân Hàng làm gì nữa ?
Nói chung giàu nghèo là do bản thân mình thôi...
Chả lấy ai làm xa lạ 1 ông anh làm bên techcombank có 5 năm mà nhà lầu xe hơi đủ kiểu xuất thân cũng chỉ với 1 tấm bằng đại học + 1 con wave tàu vừa đi vừa đẩy !

một đời người cũng như là các ao ước khát khao của một người đàn ông bao giờ chả mong muốn có vợ đẹp con ngoan nhà tầng và bốn bánh... công thức 1, 2,3,4 nó bất diệt rồi... công nhận kinh doanh khó khăn trên miền núi bọn t có vốn phải mở cái nhà hàng ủy quyền KFC có khi mới làm ăn dc .. miền núi nghèo lắm kinh doanh cũng khó

Em cứ nghĩ chỉ có mình em mới lăng tăng việc kiếm thêm bên ngoài. Ai ngờ lên đây lại thấy các anh chị đi trước cũng đã từng lăng tăng như em. :D:D . Kiếm thêm bên ngoài vừa có thêm thu nhập lại vừa có cảm giác thú vị bù đắp cho sự lập đi lập lại của công việc banker hiện tại. Nhưng chắc là dân kinh tế cứ hễ muốn làm gì lại phân tích đủ đường, suy xét mọi khía cạnh, cân nhắc lâu ơi là lâu, trong khi những việc đó người khác bay vào vẫn làm ầm ầm từ lâu rồi. Hazz! đến bây giờ em vẫn còn hoang mang quá. Có anh chị nào đi trước thành công bên lĩnh vực nào bên ngoài rồi thì vào chia sẽ để tụi em còn học hỏi và nối gót theo sau ạ! ;)

Theo cá nhân mình thấy, Banker cũng có thể khai thác được và tăng thêm thu nhập.
- Bạn làm vị trí nào, đối tượng KH bạn thường gặp là ai ?
- Các đối tượng đó có thể hợp tác qua cầu nối trung gian là bạn hay không ?
- Banker lợi thế nhất là gì? Mối quan hệ ? Thông tin ?
- Thay vì cứ mải suy nghĩ đầu tư cũng vô số vướng bận ( vốn, thị trường, mặt bằng, kinh nghiệm, quản trị, cân đối thu - chi .v.v....) thì hãy dùng chính lợi thế công việc của mình đi.

* P/s : Khi mình còn làm QHKH, thỉnh thoảng cũng bán được 1 chút trái tay ( laptop, điện thoại, máy lạnh, xe.v.v.....) mình không có hàng, cũng chẳng có tiền, nhưng biết chỗ mua - bán, còn việc có thuyết phục hay chốt sale được hay không là tùy kỹ năng mỗi người.

Chỉ là chút ý kiến cá nhân, hi vọng có thể đem lại ý tưởng cho ai đó :)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,408
Thành viên mới nhất
debet9xyz1
Back
Bên trên