Khối Nguồn vốn của một ngân hàng thương mại làm những gì ?

Hi nhoc7,
Bạn mới ra trường và chuẩn bị thử việc tại Khối Nguồn vốn của ngân hàng với vị trí chuyên viên phân tích, yêu cầu của vị trí đó:
- Phân tích vĩ mô (bao gồm cả yếu tố chính sách, tâm lý, tin tức và cập nhật tin tức.....): cái này thì rèn luyện trong quá trình làm, tự tìm tòi, update tin tức, và qua việc học các bạn phân tích khác tại chính cơ quan của bạn (nên đọc các bài phân tích của họ để tham khảo nhưng cũng phải có nhận định riêng). Các bạn làm dealer/trader tốt cần có khả năng phân tích, xử lý tình huống và ra quyết định cũng như xác định rủi ro trong các tình huống xấu.
- Phân tích kỹ thuật và ứng dụng các mô hình, dự báo: cái này để bổ sung cho các nhận định của bạn.
- Phân tích thị trường (tiền tệ - qua số liệu thị trường MM, thị trường trái phiếu - qua số liệu bên mảng bond, thị trường ngoại tệ - qua số liệu FX; thị trường hàng hóa,phái sinh- qua số liệu mảng hàng hóa, phái sinh...các nguồn đó có thể có các nguồn chuẩn thế giới như Reuter, Bloomberg,Sở giao dịch chứng khoán hà nội, nguồn nội bộ Khối Nguồn vốn.....).
- Phân tích bản thân hoạt động Khối Nguồn vốn và toàn hàng: cái này đòi hỏi bạn nắm rõ các mảng Khối Nguồn vốn,đồng thời làm phân tích phải có cái nhìn toàn cục để thấy rõ sự biến động và các tác động qua lại để đưa ra nhận định, dự báo. Nếu phân tích nội bộ hoạt động ngân hàng bạn làm việc thì bạn cần chuẩn bị thêm các kiến thức về kế toán ngân hàng.
- Kỹ năng viết báo cáo và đưa ra nhận định: cuối cùng, phân tích của bạn không phải chỉ phục vụ cho bạn mà là báo cáo được đưa ra để người khác tham khảo do đó kỹ năng viết báo cáo và nhận định rất quan trọng. Cái này để làm tốt bạn phải đọc nhiều báo cáo (các báo cáo của các đơn vị khác, nước ngoài, của chính cơ quan bạn hiện tại....) từ đó đưa ra được báo cáo cho mình.
- Kỹ năng tin học, đặc biệt là excel không thể thiếu cho các dẫn chứng, bài viết, nhận định của bạn. Một yêu cầu khắt khe của người làm phân tích là kỹ năng excel phải tốt, ngoài ra khả năng lập trình VBA, Macro,....sẽ khiến công việc của bạn làm nhanh hơn, trôi chảy hơn và đỡ mất thời gian hơn rất nhiều.
- Cuối cùng, quan trọng là bạn phải tự cố gắng và học hỏi, bạn sẽ thấy lượng kiến thức cực lớn và nhanh tiến bộ.
Nếu bạn cần hỏi gì thêm có thể gửi gmail cho mình như user của mình tại UB.

Chúc bạn luôn vui vẻ và thành công trong công việc.

Hi, cho em hỏi khí không phải,
Giọng văn và độ hiểu biết của Mr daibang168, em thấy rất quen, hình như Mr daibang168 là kiêm thêm nghề giảng viên nữa đúng không ạ.
Em cũng xin đoán có phải là Mr Trần Đại Bằng không ạ.

Em cũng làm BO cho Khối nguồn vốn, sau khi đọc xong topic này, mình cũng tổng hợp và hệ thống lại công việc và hiểu biết của mình, cảm ơn Mr daibang và cả nhà...

Gửi daibang168, anh có biết vị trí Quản lý dự án Basel II ko ạ? Bên Vietinbank đang tuyển vị trí này. Nếu anh có thông tin và lời khuyên gì thì chỉ giáo em với ạ. Thks anh nhiều :)

Gửi daibang168, anh có biết vị trí Quản lý dự án Basel II ko ạ? Bên Vietinbank đang tuyển vị trí này. Nếu anh có thông tin và lời khuyên gì thì chỉ giáo em với ạ. Thks anh nhiều :)

Quản lý dự án Basel theo mình được biết là vị trí có liên quan nhiều nhất đến chuyên viên quản lý rủi ro thị trường. Điểm nổi bật nhất của phần này đó chính là quản lý về thanh khoản và an toàn vốn cho ngân hàng. Nó là 1 tiểu dự án trong dự án Treasury của vietinbank. Bạn có thể xem thêm trên đường link sau http://www.vietinbank.vn/web/home/vn/news/11/06/110621_3.html

Bạn cũng nên đọc và tham khảo thêm về thông tư 13 về hệ số an toàn vốn của các ngân hàng nữa nhé.

Cái nhân tố " phân tích thị trường" của một chuyên viên phân tích, nghe qua thì đơn giản nhưng để sâu chuỗi các con số và phán đoán xu hướng lại là cả vấn đề.hix
Cảm ơn anh daibang168 vì đã cung cấp địa chỉ tìm kiếm thông tin các thị trường ạh

Cái này em học lâu rùi không biết có nhớ chính xác không nhưng mà em thấy ví dụ của a hơi giống cái ALM em học hồi xưa trong đó thì HO sẽ đóng vai trò như 1 trung gian điều chuyển vốn (nó khá giống với người trung gian môi giới). Tức là Ho sẽ nhận vốn từ chi nhánh này (mua vốn từ chi nhánh này) sau đó chuyển vốn cho chi nhánh cần vốn để cho vay. HO sẽ cân đối cả cho vay và huy động để quyết định mua vốn và cấp vốn với giá (lãi suất) bao nhiêu và lượng bao nhiêu rồi từ đó chỉ đạo từ trên xuống chứ không phải để các chi nhánh huy động bao nhiêu rồi chuyển về và HO phải chịu hết đầu ra. Tức là HO cũng đã có tính toán trước đầu ra hợp lý rồi. Cái này anh có thể giải thích thêm cho em được không vì em cũng chưa hiểu rõ lắm? :)

Bên Lienviet đang tuyển chuyên viên kinh doanh giấy tờ có giá - Khối nguồn vốn, cho mình hỏi là vị trí này thì nên tìm hiểu về những j ngoài các công cụ phái sinh trên thị trường tài chính???

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,469
Thành viên mới nhất
roihoivaytay12
Back
Bên trên