Khách hàng nữ độc thân 58 tuổi vay mua ô tô con.

thuan_thanh

Verified Banker
Mọi người tư vấn giúp mình trường hợp này với. Mình có KH nữ độc thân 58 tuổi vay mua ô tô con, KH kinh doanh tự do ko có đăng ký kinh doanh và giấy tờ chứng mình. Độ tuổi của KH lại hết tuổi lao động rồi. Rất mong mọi người cùng trao đổi để xử lý được yêu cầu của KH. Cám ơn mọi người

58 tuổi, xét về tuổi cho vay thì nhiều ngân hàng lắc đầu. Phương án tối ưu là hỏi bà ý có con không thì chốt nhờ con đứng tên vay.
Làm kinh doanh thực phẩm chức năng thì nôm na là bán hàng đa cấp, phần này hơi khó chứng mình tài chính vì tiền nhận được là thù lao, có nhiều cũng không có giấy tờ, không có hợp đồng lao động. Phương án tối ưu là chế nguồn thu từ cho thuê xe (cái này lại là vấn đề con gà hay quả trứng có trước). Khả năng khách hàng kinh tế tốt, có nhà riêng có thể chế thêm là tiền nguồn thu từ cho thuê nhà (giả sử có 1 cái nhà thôi thì ghi là KH ở với con và cho thuê nhà riêng).
- Cái cuối cùng, cũng là khó nhất, đó là khả năng trả nợ thực sự: vậy khả năng trả nợ của khách hàng có nguồn từ đâu: Nếu kinh doanh tự do thì sẽ có nguồn từ cửa hàng hoặc cho thuê gì đó. Còn nếu bán hàng thực phẩm chức năng thì phải tìm hiểm là KH bán cái này bao lâu rùi. Nếu trên 1 năm thì thường là người có kinh nghiệm tốt, thu nhập ổn định và có nguồn dư từ bán thực phẩm chức năng rùi, nếu dưới 6 thágn hoặc tệ hơn là mới làm thì nguồn này không ổn định, bạn phải suy nghĩ kỹ trước khi cho người này vay thực.
- Mục đích mua ô tô là gì, thường trong nghề này người ta sẽ mua làm hình ảnh cho người ta là chính, với phương châm phải có phương tiện, hình ảnh đẹp mới thuyết phục được khách hàng, động cơ mua xe là vậy cũng không phải tệ bởi khách hàng chắc là người đã có một lượng tiêu thụ nhất định và cần nâng tầm quan hệ để dễ dàng trong việc bán hàng hơn.
Xét các yếu tố trên, mình nghĩ nếu đều rơi vào thuận lợi, bạn có thể cho vay được.

Mách nhỏ riêng với @thuan_thanh : bạn nên hỏi bác ấy bán hàng thế nào để chỉ cho bạn làm thêm, biết đâu lại có cơ hội làm giàu từ đó.

Vậy nhé, chào thân ái và quyết thắng....
Rất cám ơn những chia sẻ của bạn Naliah. Những phân tích của bạn thật quá chuẩn với KH của mình :)

Giờ nhiều ngân hàng 58 tuổi vẫn cho vay cơ mà, bạn mới đi làm thì cứ đề xuất trường hợp này với quản lý của bạn, hỏi anh ấy có nên làm không ? còn nếu quản lý đã ok, thì việc chứng minh thu nhập sẽ làm được .

@kuquaya6 : mình ko đồng ý với ý kiến của bạn.
Khi vay ngân hàng, nhất là mua xe, thường sẽ là thế chấp xe mới luôn bà vay 70% giá trị hoặc thế chấp tài sản khác (ví dụ bất động sản). Do đó khi xử lý khách hàng ko hề phức tạp.
Trong kinh doanh đa cấp, nếu bạn làm ít kinh nghiệm và mới làm, bạn có thể thất bại, lúc đó người vay mới khó trả tiền. Còn nếu đã kính doanh ổn từ 1 năm trở lên, nguồn thu hoàn toàn có thể trả thanh toán ngân hàng ở mức độ nhất định, thậm chí có thể nhiều, do đó, bạn có ác cảm với đa cấp thì bạn bình luận, còn mình thì thấy nghề nào cũng đc, miễn là làm thật, thu nhập thật.
Mừng là 1 người 58 tuổi còn dám nghĩ dám làm dám kinh doanh, bạn trẻ hơn chắc gì bạn đã dám làm.
Vậy là tài sản dễ xử lý và thu nhập tốt là bạn cho vay luôn ha?
Mình đã nói ở trên, đây là quan điểm cá nhân, và mình từ chối ko phải vì thu nhập, mà từ chối bởi TƯ CÁCH của KH.
Ko lẽ khi thẩm định cho vay bạn chỉ quan tâm tài sản và nguồn trả nợ?
Đây cũng có thể gọi là khẩu vị rủi ro, ơr chi nhánh của bạn hẳn là cũng có những ngành nghề/khu vực...mà nghe qua đã từ chối luôn phải ko?
Bạn hiểu rồi chứ! ;)

Cái mà gọi là tư cách khách hàng thì người cho là người đó tốt, người cho là người đó không tốt. Ở đây mọi người chỉ đưa ra ý kiến cho chủ topic tham khảo : cần chỉ tiêu mà ngành nghề của KH không nằm trong khu vực hạn chế cho vay thì cứ phết, còn ghét nghề bán thực phẩm chức năng thì từ chối .

Tớ hỏi @kuquaya6: thế này nhé
Nếu khách hàng là người về hưu, có nhà cho thuê, thu nhập ổn định từ nhà cho thuê.
Khách hàng kinh doanh thêm bán hàng đa cấp do rảnh rỗi và rất thành công (ví dụ thế).
Vậy: ở đây thế nào là không có tư cách.
Với ngân hàng: Nếu tuổi quá giới hạn cho vay, phải từ chối, đây là Quy định trong Chính sách cho vay.
Với tuổi trong thời hạn cho vay (cứ cho là dưới 60 tuổi), Việc thẩm định nguồn thu của khách hàng là cần thiết. Ở đây không bàn khách hàng làm nghề gì, kể cả bán phở, bán trà đá.... Vì bà ý về hưu rùi, vậy tư cách của KH thể hiện qua tài sản tích lũy, lịch sử vay vốn, mối quan hệ với xã hội (hàng xóm, khu phố...), với gia đình ví dụ 2 vợ chồng sống bình thường, hòa thuận, không mâu thuẫn gì ảnh hưởng ra ngoài. Thu nhập thể hiện qua tiền thu từ cho thuê nhà, kinh doanh đa cấp là thu nhập bất thường.
Nếu bạn cho rằng kinh doanh như khách hàng trên đây là không đủ tư cách, mình chỉ muốn nói là bạn đã cho vay được bao nhiêu khách hàng mà bạn đánh giá tư cách người ta trên việc đó.
Còn mình không nói kinh doanh đa cấp là thế nào nhé, bạn đã hiểu nó chưa, bạn có biết là Coca cola, các công ty ô tô đều bán hàng theo kiểu kinh doanh đa cấp không, nếu thế thì người làm việc cho các công ty này đều xấu à. Bạn lúc nào hỏi thử cái thằng đứng ở showroom ô tô xem phức thức bán hàng của nó có phải kiểu theo doanh số không nhé (ăn tầng tầng lớp lớp đó bạn à).
Riêng ở Hà Nội, hay TP HCM nhé, bắt nợ cái ô tô dễ ợt, nếu không trả được tiền thu xe lại, gọi có chú phi tới mua thanh lý cho ngân hàng ngay, thần tốc là đằng khác (trừ xe chuyên dụng...).

Nếu khách hàng là người về hưu, có nhà cho thuê, thu nhập ổn định từ nhà cho thuê.
Khách hàng kinh doanh thêm bán hàng đa cấp do rảnh rỗi và rất thành công (ví dụ thế).
Vậy: ở đây thế nào là không có tư cách.
Thứ 1, mình đã đề cập đến "khẩu vị rủi ro". Có thể CN bạn quá đói chỉ tiêu nên ôm hết, do đó mà các bạn ko có quan niệm về cái này.
Mình thừa nhận đa cấp thành công thì họ cực giỏi, thậm chí hơn trưởng phòng, giám đốc NH.
Nhưng bạn định nghĩa "thành công" ấy thế nào? Thu nhập mười mấy triệu/tháng và duy trì đc vài tháng? Mình cũng đã tiếp xúc những người như vậy và sau đc 1-2 năm gặp lại thì họ cũng bỏ hết rồi bạn à. Còn thành công theo kiểu ko cần làm gì nữa mà hàng tháng vẫn có "vài nghìn đô" trả vào tài khoản như đa cấp quảng cáo thì mình chưa gặp và cũng ko biết bạn căn cứ vào đâu mà nói KH của bạn làm đc như vậy, nếu có thì việc chứng minh thu nhập lại quá đơn giản ý. :D
Còn tư cách hả, vs mình đội đa cấp là ăn gian nói dối, nói 10 làm 1, lừa đaor, lật lọng.

Việc thẩm định nguồn thu của khách hàng là cần thiết
Thứ 2, bây giờ KH vay 500, các yếu tố khác ok, 2vợ chồng có cửa hàng kinh doanh thu nhập đủ để gánh sinh hoạt gia đình và trả nợ luôn, còn thu nhập riêng của chồng là đem tiền tích lũy ở nhà đầu tư cổ phiếu/vàng.... Bạn thẩm định thế nào? Chỉ cần xét thu nhập từ cửa hàng đã đủ trả nợ và thế là cho vay? Bạn có biết hành vi thường gặp của những người bị thua lỗ khi đầu tư vào các kênh kia ko?
Trường hợp trên cũng vậy, cứ cho KH này may mắn hội đủ những cái "nếu" tốt đẹp mà bạn nghĩ. Thu nhập từ lương hưu, thuê nhà thuê xe đủ trả nợ.
Nhưng bạn đã nghe đến chuyện đa cấp vay nặng lãi, bán nhà cửa, lừa người thân... để có tiền mua hàng "chốt doanh số", "lên trưởng nhóm", "đủ điểm đi du lịch"...và sau đó mang đống hàng đấy về ngắm, rồi lúc bể nợ thì sao?
Ngày nay phương tiện thông tin nhiều thế, người trẻ còn bị dụ dỗ vô số kể, KH của bạn 58 tuổi, lại càng dễ bị dụ dỗ lún sâu vào con đường này. Thành công rất khó, nhưng thất bại thì bạn thấy hậu quả đấy.
Bạn đừng đem Coca vào so sánh, vì như vậy thì NH bây h cũng là lôi kéo người thân mua sản phẩm NH và người bán được hưởng hoa hồng, khi bán hàng đc đến mức độ nào đó sẽ có cơ hội lên quản lý. Vậy ko lẽ đánh đồng hệ thống NH với những Thiên Ngọc Minh Uy, Lô Hội....?

Thứ 3, mình chưa chắc cho vay nhiều KH bằng bạn, nhưng sếp mình chắc nhiều hơn bạn, đủ để "khoanh vùng" các ngành nghề mà nghe đã từ chối, ok? Tuy nhiên, ko phải cứ cho vay nhiều mới đúc kết đc, mà cái đó phụ thuộc quan điểm tín dụng, tư duy nhận diện rủi ro và hiểu biết từng người nữa bạn à.

Thứ 4, mình cho vay, xét TSĐB sao cho để KH thấy tiếc TSĐB mà trả nợ, chứ ko quá nặng vấn đề TSĐB dễ xiết nợ hay ko. Cái đó bên QLRR và CSSP đã xem xét rồi. :D
Mình quan tâm lsao cho ko để nợ xấu, làm hỏng cái CV sau này của mình thôi. :p

Chỉnh sửa lần cuối:
Hì, về quan điểm tín dụng mà nói, 100% khách hàng đều có rủi ro. Cấn tín dụng là cấp hạn mức rủi ro.
Nhận định nghề của xếp bạn là đúng với anh ấy (chị ấy), không đúng với người khác.
Bạn không tham khách hàng nên sẽ lựa chọn theo cách của bạn. Tôi cũng chăng thích khách hàng đang xấu, hoặc đang tốt sắp xấu.
Khi bạn cho khách hàng vay, tài sản chính là cái neo cuối cùng trước khi khách hàng... từ chối không trả nợ, mình thấy nếu xét tổng thể ra, chả khách hàng nào không tiếc của, nhưng khi không có khả năng trả nợ thì cái neo cuối cùng đòi nợ chính là tài sản. Đặt vào trường hợp cụ thể là người khách hàng này, tớ thấy Tài sản là xe thì ok (xe mới). Kinh doanh đa cấp, làm trên 1 năm và có thu nhập ổn định cũng ok.
Bạn chắc cũng từng tham gia bán hàng, hoặc chỉ nghe là thấy xấu. Mình muốn nói là rất nhiều trưởng phòng đang làm ngân hàng mà mình biết cũng là tay trái là bán thực phẩm chức năng, thậm chí có người coi nghề ngân hàng là để tạo quan hệ, nghề bán thực phẩm chức năng dần thành nguồn chính.
Làm bán hàng thực phẩm chức năng, người thành công không nhiều do vốn nghĩ cố hữu. 10 người sau 1 năm còn 3, rùi sau 2 năm thì 2 người kia cũng bỏ nốt, còn 1 người thành công và có tiền hoặc mất tiền. Cái đó là bài học của mỗi người thôi.
Mình tham gia đòi nợ nhiều rùi, kiểm tra khách hàng cũng các kiểu, có nhiều cái kinh doanh tưởng chắc hơn mà tất cả vẫn xảy ra rủi ro. nên không thể nói tuyệt đối.
Mình chỉ muốn nói là KH kinh doanh gì không quan trọng (trừ những cái pháp luật cấm), quan trọng là bạn tiếp cận thấy người thực việc thực, chứ ngồi nghe mà đánh giá thì không thể biết hết.

Vấn đề duyệt hồ sơ hay không thì đúng là mỗi sếp có 1 quan điểm khác nhau , cái này mình nhân viên thì sao biết tâm tính của sếp. Còn như sếp mình, tài sản ok, thu nhập trả nợ ok thì đa phần sẽ duyệt, thường sếp mình hay ngại vấn đề CIC thôi còn khách hàng thuộc loại rắn mặt hay gì thì cũng điều chế được hết.

Riêng ở Hà Nội, hay TP HCM nhé, bắt nợ cái ô tô dễ ợt, nếu không trả được tiền thu xe lại, gọi có chú phi tới mua thanh lý cho ngân hàng ngay, thần tốc là đằng khác (trừ xe chuyên dụng...).

Cho mình hỏi cái, lỡ Kh đem xe bán qua Cam thì sao mà thu hồi được? TSĐB là BĐS vẫn an toàn hơn xe chứ nhỉ?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,506
Thành viên mới nhất
youhuihuodong22
Back
Bên trên