Khách hàng nữ độc thân 58 tuổi vay mua ô tô con.

thuan_thanh

Verified Banker
Mọi người tư vấn giúp mình trường hợp này với. Mình có KH nữ độc thân 58 tuổi vay mua ô tô con, KH kinh doanh tự do ko có đăng ký kinh doanh và giấy tờ chứng mình. Độ tuổi của KH lại hết tuổi lao động rồi. Rất mong mọi người cùng trao đổi để xử lý được yêu cầu của KH. Cám ơn mọi người

58 tuổi, xét về tuổi cho vay thì nhiều ngân hàng lắc đầu. Phương án tối ưu là hỏi bà ý có con không thì chốt nhờ con đứng tên vay.
Làm kinh doanh thực phẩm chức năng thì nôm na là bán hàng đa cấp, phần này hơi khó chứng mình tài chính vì tiền nhận được là thù lao, có nhiều cũng không có giấy tờ, không có hợp đồng lao động. Phương án tối ưu là chế nguồn thu từ cho thuê xe (cái này lại là vấn đề con gà hay quả trứng có trước). Khả năng khách hàng kinh tế tốt, có nhà riêng có thể chế thêm là tiền nguồn thu từ cho thuê nhà (giả sử có 1 cái nhà thôi thì ghi là KH ở với con và cho thuê nhà riêng).
- Cái cuối cùng, cũng là khó nhất, đó là khả năng trả nợ thực sự: vậy khả năng trả nợ của khách hàng có nguồn từ đâu: Nếu kinh doanh tự do thì sẽ có nguồn từ cửa hàng hoặc cho thuê gì đó. Còn nếu bán hàng thực phẩm chức năng thì phải tìm hiểm là KH bán cái này bao lâu rùi. Nếu trên 1 năm thì thường là người có kinh nghiệm tốt, thu nhập ổn định và có nguồn dư từ bán thực phẩm chức năng rùi, nếu dưới 6 thágn hoặc tệ hơn là mới làm thì nguồn này không ổn định, bạn phải suy nghĩ kỹ trước khi cho người này vay thực.
- Mục đích mua ô tô là gì, thường trong nghề này người ta sẽ mua làm hình ảnh cho người ta là chính, với phương châm phải có phương tiện, hình ảnh đẹp mới thuyết phục được khách hàng, động cơ mua xe là vậy cũng không phải tệ bởi khách hàng chắc là người đã có một lượng tiêu thụ nhất định và cần nâng tầm quan hệ để dễ dàng trong việc bán hàng hơn.
Xét các yếu tố trên, mình nghĩ nếu đều rơi vào thuận lợi, bạn có thể cho vay được.

Mách nhỏ riêng với @thuan_thanh : bạn nên hỏi bác ấy bán hàng thế nào để chỉ cho bạn làm thêm, biết đâu lại có cơ hội làm giàu từ đó.

Vậy nhé, chào thân ái và quyết thắng....

Bạn này chắc mới vào làm, ko có kh nên nhận đc hồ sơ này mới hỏi ngây thơ thế.
Chế bảng lương cho bà ấy hay các con đứng tên là chuyện đơn giản.
Nhưng với cá nhân mình, nếu bà này làm đa cấp, mình ko cần xét thu nhập thực tế là bao nhiêu, mà đánh giá luôn tư cách kh là ko ổn và từ chối. Quan hệ với hội đa cấp, sau này phát sinh cái gì thì mệt mỏi lắm.

@kuquaya6 : mình ko đồng ý với ý kiến của bạn.
Khi vay ngân hàng, nhất là mua xe, thường sẽ là thế chấp xe mới luôn bà vay 70% giá trị hoặc thế chấp tài sản khác (ví dụ bất động sản). Do đó khi xử lý khách hàng ko hề phức tạp.
Trong kinh doanh đa cấp, nếu bạn làm ít kinh nghiệm và mới làm, bạn có thể thất bại, lúc đó người vay mới khó trả tiền. Còn nếu đã kính doanh ổn từ 1 năm trở lên, nguồn thu hoàn toàn có thể trả thanh toán ngân hàng ở mức độ nhất định, thậm chí có thể nhiều, do đó, bạn có ác cảm với đa cấp thì bạn bình luận, còn mình thì thấy nghề nào cũng đc, miễn là làm thật, thu nhập thật.
Mừng là 1 người 58 tuổi còn dám nghĩ dám làm dám kinh doanh, bạn trẻ hơn chắc gì bạn đã dám làm.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,502
Thành viên mới nhất
dagathomocam
Back
Bên trên