Hỏi về quy trình cho vay tại 1 ngân hàng cụ thể

đúng thế, thầy bảo nếu có 2 bài làm cùng về 1 ngân hàng thì thầy chỉ chấm bài nào giử nhanh hơn mới chết chứ, mình ở 15.07

---------- Post added 18-02-2012 at 06:40 PM ----------

Thưa tiền bối, ngài có thế nói rõ hơn ko ah
tín dụng gồm những phòng ban nào ah, có phòng quan hệ KH: tìm KH về, thế thẩm định hồ sơ, QL rủi ro và nợ thì phòng nào làm

---------- Post added 18-02-2012 at 06:43 PM ----------

mỗi ngân hàng có quy trình khác nhau đúng ko, giáo trình làm gì có

mềnh 15.06. hehe, bọn mình đang học về quản trị tín dụng của ngân hàng thương mại nên thầy dạy về nhtmại. nhưng trên thực tế nhìu ngân hàng nhà nước một cán bộ tín dụng chuyên về tìm kiếm khách hàng, thẩm định, kiêm nốt cả khâu duyệt cho vay c ah.mih thấy nói vậy

mềnh 15.06. hehe, bọn mình đang học về quản trị tín dụng của ngân hàng thương mại nên thầy dạy về nhtmại. nhưng trên thực tế nhìu ngân hàng nhà nước một cán bộ tín dụng chuyên về tìm kiếm khách hàng, thẩm định, kiêm nốt cả khâu duyệt cho vay c ah.mih thấy nói vậy

t nghĩ nếu ko tìm đc tài liệu cụ thể thì cứ bịa liều ra là đc

hihi, đừng có bịa cậu nhé. thử hỏi các anh chị tong đây xem có ai có không? thầy mình kinh nghiệm lắm.hic, phó chủ nhiệm bộ môn nvuj nhngf đấy.mà mình thấy thầy làm vậy để bọn mình tìm hiểu sâu hơn và có định hướng cho một số người muốn vào làm bên mảng tín dụng sau nay thui. hihi, cố gắng lên!!!!!!!!!!

đúng thế, thầy bảo nếu có 2 bài làm cùng về 1 ngân hàng thì thầy chỉ chấm bài nào giử nhanh hơn mới chết chứ, mình ở 15.07

tín dụng gồm những phòng ban nào ah, có phòng quan hệ KH: tìm KH về, thế thẩm định hồ sơ, QL rủi ro và nợ thì phòng nào làm

Cụ thể hơn nhé.
Bước 1: tìm khách hàng và hướng dẫn KH chuẩn bị hồ sơ => do tín dụng thuộc phòng tín dụng ( do KH vay cá nhân hay DN thì sẽ do phòng đó làm )
Bước 2: Phân tích hồ sơ và lập tờ trình => do tín dụng làm nốt
Bước 3: thẩm định tài sản bảo đảm => do bộ phận thẩm định làm . ở ACB là công ty thẩm định tài sản AREV làm
Bước 4: Trình phê duyệt hay từ chối => ở ACB thì được duyệt xét khoản vay chỉ có cấp chuyên viên được duyệt, kể cả giám đốc chi nhánh mà ko được làm chuyên viên cũng ko được duyệt. Nếu giám đốc ko có được duyệt thì do ban tín dụng và hội đồng tín dụng duyệt tùy vào hồ sơ
Bước 5: Công chứng và đăng ký giáo dịch bảo đảm sẽ do bộ phận pháp lý chứng từ làm
Bước 6: Giải ngân => do CRS tiền vay và ngân quỹ, giao dịch viên kết hợp cùng làm.
Bước 7: Quản lý sau vay do tín dụng làm :D
Bước 8: nếu có nợ xấu phải xử lý TSBĐ sẽ chuyển sang cho ACBA ( ÁC BÁ ) thu hồi và yên tâm cuối năm các bạn sẽ chả có thưởng thiếc gì đâu

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
hỏi anh tuandhtm đây này, mình thấy anh gớp ý nhìu bài hay mà. hihi, anh nhi?

Cụ thể hơn nhé.
Bước 1: tìm khách hàng và hướng dẫn KH chuẩn bị hồ sơ => do tín dụng thuộc phòng tín dụng ( do KH vay cá nhân hay DN thì sẽ do phòng đó làm )
Bước 2: Phân tích hồ sơ và lập tờ trình => do tín dụng làm nốt
Bước 3: thẩm định tài sản bảo đảm => do bộ phận thẩm định làm . ở ACB là công ty thẩm định tài sản AREV làm
Bước 4: Trình phê duyệt hay từ chối => ở ACB thì được duyệt xét khoản vay chỉ có cấp chuyên viên được duyệt, kể cả giám đốc chi nhánh mà ko được làm chuyên viên cũng ko được duyệt. Nếu giám đốc ko có được duyệt thì do ban tín dụng và hội đồng tín dụng duyệt tùy vào hồ sơ
Bước 5: Công chứng và đăng ký giáo dịch bảo đảm sẽ do bộ phận pháp lý chứng từ làm
Bước 6: Giải ngân => do CRS tiền vay và ngân quỹ, giao dịch viên kết hợp cùng làm.
Bước 7: Quản lý sau vay do tín dụng làm :D
Bước 8: nếu có nợ xấu phải xử lý TSBĐ sẽ chuyển sang cho ACBA ( ÁC BÁ ) thu hồi và yên tâm cuối năm các bạn sẽ chả có thưởng thiếc gì đâu :)
---------- Post added 19-02-2012 at 12:03 AM ----------

hỏi anh tuandhtm đây này, mình thấy anh gớp ý nhìu bài hay mà. hihi, anh nhi?

anh thì hiểu rõ ACB thôi chứ NH khác thì cũng ko rõ lắm :D. Đang khởi nghiệp tại ACB :)

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
theo như đề bài thì bạn ấy còn mong muốn anh tuandhtm giúp đỡ bạn ấy: " dạ thưa anh, anh có thể cho em biết ACB có cơ cấu như thế nào ạ?( ban giám đốc gồm? người, các phòng ban...)". (mong muốn của luongtich ạ).hihi,

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,664
Thành viên mới nhất
euchinicutm
Back
Bên trên