Con gái nên làm mảng nào trong ngân hàng????

Em năm nay là sinh viên năm 2 ạ! E cũng thích ngân hàng nhưng đang hơi hoảng vì áp lực mọi người nói :( Có thể do em vẫn chưa trải qua nên em vẫn còn nhiều nhiệt huyết và kì vọng... Các anh chị có thể cho em biết khi thực tập thì mình nên làm gì không ạ? Làm thế nào để mọi người có thể sẵn lòng chỉ bảo giúp mình ạ? Thực sự thì em thấy học ở trên trường là không đủ và trường đời khác trường học nhiều lắm! Đến giờ em còn hoang mang vì không biết ra ngoài mình sẽ làm gì với những kiến thức lí thuyết này.
Lúc thực tập khi nào bạn thấy mấy anh chị rảnh thì lại bắt chuyện, hỏi một số điều ko biết. Như vậy ngta mới bik bạn cần gì, chứ nhiều sv vào chỉ nhìn ngta thôi, không dám hỏi gì hết.

Em năm nay là sinh viên năm 2 ạ! E cũng thích ngân hàng nhưng đang hơi hoảng vì áp lực mọi người nói :( Có thể do em vẫn chưa trải qua nên em vẫn còn nhiều nhiệt huyết và kì vọng... Các anh chị có thể cho em biết khi thực tập thì mình nên làm gì không ạ? Làm thế nào để mọi người có thể sẵn lòng chỉ bảo giúp mình ạ? Thực sự thì em thấy học ở trên trường là không đủ và trường đời khác trường học nhiều lắm! Đến giờ em còn hoang mang vì không biết ra ngoài mình sẽ làm gì với những kiến thức lí thuyết này.
Thực tập thì em sẽ rất là chán nên em phải chuẩn bị tinh thần để chán thui vì mọi người sẽ rất bận và ko có thời gian chỉ em đâu nên em cũng đừng hỏi sao hok ai chỉ mình hết vậy. Em vào NH thì thế nào cũng đưa cho em tài liêu đọc buồn ngủ luôn nhưng đừng nản, vẫn phải đọc vì ngay cả nhân viên Nh họ cũng phải đọc. Cái chính em cần làm là QUAN SÁT họ làm gì, ghi nhớ, đừng có tí xíu là hỏi, hãy tổng hợp lại hỏi một lần. Bên cạnh đó, họ ngồi làm em cứ ngồi kế bên mà xem, khi thấy họ rảnh rảnh thì em mới hỏi. Tuyệt đối ko nói chuyện nhiều với đứa đi thực tập chung vì chán wa ko có gì làm. Và em hãy tự tin lên đừng sợ, đừng tự dọa bản thân mình, khi em ra đi làm tự khắc bản thân em sẽ dần thích ứng, cuộc sống sẽ dạy em từ từ nên ko có gì phải bận tâm cả. Hãy cố làm những điều tốt nhất ngay hôm nay thui.
http://toithichhoc.blogspot.com/2014/05/ban-co-the-thanh-cong-ngay-tu-hom-nay.html

Anh chị ơi! Em là sinh viên năm cuối, e còn phân vân nhiều lắm trong việc lựa chon nghiệp vụ, e nghe người ta nói làm tín dụng tốn time nhiều lắm, ko có thời gian cho gia đình. Còn vị trí thanh toán quốc tế thì nhàn hơn, đỡ vất vả hơn. Nhưng e không bit vị trí đó lương bổng ra sao.có cơ hội cho mình tăng tiến nhanh không. E cũng nộp đơn thực tập vị trí này nhưng hình như vị trí này khó đạt được nên e không được chọn,(vì điểm phẩy học của e cũng cao 8.05,e chưa có bằng toeic nhưng điểm học phần tiếng anh cũng cao) nên giờ e không biết có nên tiếp tục với vị trí này không.(vì sẽ mất cơ hội vào những ngân hàng tốt). Nhưng nếu tiếp tục thì coi như đây có thể là công việc đầu đời của e và nó sẽ quyết định luôn tương lai của mình sau này. Em không quen bit ai trong ngân hàng nên chỉ biết lên đây nhờ anh chị tư vấn giùm e với. E cảm ơn a,c nhiều ạ!

Em cũng là sinh viên năm cuối, cũng là nữ, ngày trước thích ngân hàng lắm nên học và nói thật tận giờ vẫn thích. Điều làm em trăn trở là chiều cao mình không cho phép, nằm trong hội 3m bẻ đôi :). Em đã nhụt chí khá nhiều khi cứ đọc mấy cái thông tin tuyển dụng đều không đạt chiều cao, nhìn thấy chỉ tiêu ngoại hình là em next liền :eek:. Các anh chị cho em ít kinh nghiệm về các vị trí không cần ngoại hình được không?
Em cư apply hs bt, cô gắng khai không chiêu cao lên 3-5 cm (tức la chiêu cao trên hs cung gần gần bằng tiêu chuẩn), đâu cai bang điểm tương đôi 1chút, chu động đê nghi pv bằng anh văn, chuẩn bi kiến thức về vi tri tuyên dụng thật tốt. Như vậy bank sẽ k ngân ngại cái chiêu cao ma loại em đâu. Điêu quan trong, la em phải tư tin, thê hiện dc kiến thức cũng như khát khao dc lam viec cho bank

Anh chị ơi! Em là sinh viên năm cuối, e còn phân vân nhiều lắm trong việc lựa chon nghiệp vụ, e nghe người ta nói làm tín dụng tốn time nhiều lắm, ko có thời gian cho gia đình. Còn vị trí thanh toán quốc tế thì nhàn hơn, đỡ vất vả hơn. Nhưng e không bit vị trí đó lương bổng ra sao.có cơ hội cho mình tăng tiến nhanh không. E cũng nộp đơn thực tập vị trí này nhưng hình như vị trí này khó đạt được nên e không được chọn,(vì điểm phẩy học của e cũng cao 8.05,e chưa có bằng toeic nhưng điểm học phần tiếng anh cũng cao) nên giờ e không biết có nên tiếp tục với vị trí này không.(vì sẽ mất cơ hội vào những ngân hàng tốt). Nhưng nếu tiếp tục thì coi như đây có thể là công việc đầu đời của e và nó sẽ quyết định luôn tương lai của mình sau này. Em không quen bit ai trong ngân hàng nên chỉ biết lên đây nhờ anh chị tư vấn giùm e với. E cảm ơn a,c nhiều ạ!
A thấy vi tri ttqt tuyên it ma hay đòi kinh nghiem nên cơ hội dành cho e sẽ it hơn. Trong 1bank, lương nhân viên cùng thâm niên giưa các vi tri k khác nhau qúa nhiều nên em cung đừng đặt nặng vấn đê này. Em chuẩn bi thực tập ah,đăng ky chương trình thực tập tiềm nang đi, e sẽ dc trải nghiệm, tích lũy nhận thức nhiều hơn cho bản thân, đê co quyết định đúng đắn cho bản thân. Ma anh thấy lam bank, vi tri nao cũng bận rộn ca chư k riêng j qhkh.

[
A thấy vi tri ttqt tuyên it ma hay đòi kinh nghiem nên cơ hội dành cho e sẽ it hơn. Trong 1bank, lương nhân viên cùng thâm niên giưa các vi tri k khác nhau qúa nhiều nên em cung đừng đặt nặng vấn đê này. Em chuẩn bi thực tập ah,đăng ky chương trình thực tập tiềm nang đi, e sẽ dc trải nghiệm, tích lũy nhận thức nhiều hơn cho bản thân, đê co quyết định đúng đắn cho bản thân. Ma anh thấy lam bank, vi tri nao cũng bận rộn ca chư k riêng j qhkh.

Dạ, e cảm ơn anh datcpi nhiều nha, e cũng mới nộp acb và sacom nhưng trượt acb rồi, hj, kai đầu tiên trượt thấy cũng hơi buồn a,a có thể cho e địa chỉ gì đó để có j e liên lạc khi thắc mắc được ko a,face cũng đc, e cảm ơn a nhiều

[

Dạ, e cảm ơn anh datcpi nhiều nha, e cũng mới nộp acb và sacom nhưng trượt acb rồi, hj, kai đầu tiên trượt thấy cũng hơi buồn a,a có thể cho e địa chỉ gì đó để có j e liên lạc khi thắc mắc được ko a,face cũng đc, e cảm ơn a nhiều
0.905242117

Hi hi, Chào các anh/chị. Mình là sinh viên chuẩn bị out khỏi cổng trường Đại học và hiện tại đang tham gia một chương trình thực tập sinh ở vị trí chuyên viên khách hàng cá nhân, nói nôm na là bên tín dụng cho dễ hiểu tại Techcombank. :((
Mình đang thực tập tại một phòng giao dịch, cảm giác của mình lúc này chỉ có mỗi một từ chán mà thôi. Mình không hiểu nổi là tại sao trong một tổ chức PGD gồm tổng cộng 8 người, quy mô khá nhỏ mà hầu hết 8 người trừ giám đốc ra lại có thể ngồi lại với nhau mà nói này nói nọ về Techcombank. Nếu các bạn là mình, chắc ai cũng phải nản khi phải làm việc trong một môi trường mà ai cũng có xu hướng muốn out khỏi việc. Nào là em ơi, em đừng làm cho Techcombank, có làm thì làm ngắn hạn học hỏi kinh nghiệm thôi, làm dài chán lắm. Nản :((.
Hơn nữa khi bắt đầu thi vô để ứng tuyển vị trí chuyên viên khách hàng cá nhân, mình không nghĩ là công việc trong ngân hàng cũng phải đi bán sản phẩm để thực hiện chỉ tiêu. Đã vậy, ai đi thực tập cũng không thể biết rõ được nghiệp vụ, tờ trình, báo cáo ra làm sao! Lúc không rõ thì hỏi mà cái nào anh chị cũng bảo "Cái đó em phải tự học, tự mày mò, tự tìm?/??" Trời đất, mới vô thực tập ai biết làm, em phải làm sao chứ. Dường như mọi thứ phải tự mình tự giác vận động nhưng mà không biết làm gì cả và nên bắt đầu từ đâu. Chỉ ngồi tiếp thị sản phẩm qua điện thoại, mà không hiểu nổi giám đốc sao cứ phải bắt mình học sản phẩm này, sản phẩm kia để hiểu rõ y như là bắt học sinh học bài môn sử vậy. Phải sử dụng trực tiếp thì mới biết nó thế nào chứ, đã vậy chưa hề được các anh chị cho đi gặp khách hàng bao giờ. Và thế là mình bắt đầu thấy chán vị trí này, chán phải đi bán sản phẩm như tín dụng hay giao dịch viên và làm việc một cách lơ là :((((
Mình hỏi các anh chị "Liệu trong ngân hàng có vị trí nào làm mà không chạy chỉ tiêu không, các anh chị chỉ nói với mình vị trí thủ quỹ hay các vị trí back office, middle office. Mà không rõ là nó như thế nào? Vậy mong các anh chị diễn đàn có thể vào đây bàn luận cho em một chút về chủ đề này, thực sự bây giờ em thích làm ngân hàng nhưng em không biết trong ngân hàng có vị trí nào phù hợp với mình nữa, rất mù mờ về các vị trí và em sắp ra trường? Em nên làm gì chứ!!!!

Đây chính là tâm tư của tất cả các sinh viên sắp và mới ra trường khi thực tập hoặc làm việc tại ngân hàng, mà đặc biệt là Techcombank. Mình đã từng trải qua thực tế này và thấy rằng nó bắt nguồn từ những nguyên nhân sau o_O:

- Sinh viên trong các trường đại học không hiểu công việc tại một ngân hàng TMCP vì từ trước vẫn mang tư tưởng làm việc của các ngân hàng nhà nước. (Làm ở big4 thì nguồn khách hàng nhiều, dễ tìm vì người dân ai cũng thích mác "nhà nước", chưa kể đến các KH ruột là các tập đoàn kinh tế lớn của nhà nước o_O). Vì vậy các NH TMCP muốn làm ăn được buộc phải đẩy mạnh việc bán hàng bằng cách áp chỉ tiêu cho nhân viên (đặc biệt là TCB). Theo như quy định của TCB thì tại mỗi chi nhánh lực lượng bán hàng phải chiếm từ 90 - 95% số nhân viên hiện có. Thế nên chuyện bạn bị giám đốc chi nhánh ép học sản phầm và đi tiếp thị là đương nhiên :p.

- Nỗi niềm "CHÁN" của bạn cũng là đương nhiên vì đi làm toàn phải làm những thứ mình không thích mà :D. Tuy nhiên, cứ tầm 1 - 2 năm nữa thì tâm lý đó sẽ giảm đi nhiều.

- Techcombank nổi tiếng với sự "khó nhằn" nên các nhân viên cũ ở đó kêu ca là đúng, cái quan trọng là tư duy của mình có để những lời kêu ca đó ảnh hưởng hay không. Điều này lại phụ thuộc vào sự quyết tâm của bản thân bạn. Chẳng nói đâu xa, thằng bạn thân của mình thực tập 4 tháng không lương tại VPbank, sau khi các ứng viên kia vì chán quá không trụ được, bạn mình đã đường hoàng được xét làm nhân viên chính thức. Và bh đã là Phó phòng Hỗ trợ, làm việc cạnh Hồ Gươm, lương 10tr/tháng (chưa kể thu nhập ngoài) hơn khối người làm ở big4 ;). Đó là cái thành quả của sự kiên trì.

- Điều cuối cùng mình rút ra được đó là, việc bạn làm chi nhánh nào còn quan trọng hơn việc bạn làm ở ngân hàng nào. Và bạn phải nhớ rằng "Ứng viên xuất sắc nhất là ứng viên phù hợp nhất, chứ không phải ứng viên giỏi nhất ;)".

Ah, còn việc bạn phàn nàn là không được các anh chị chỉ bảo hay đưa đi gặp KH nhỉ. Đừng chờ đợi, hãy tạo ra lý do để các anh chị phải đưa bạn đi.
- Tìm người nào dễ tính mà nhờ vả.
- Bám lấy người ta và đòi đi theo :D (tất nhiên là phải nghệ thuật một tý ví dụ: để em lấy xe đèo a/c đi nhé).
- Tìm KH rồi nhờ người ta đi cùng :cool: (cái này thì được đánh giá quá cao, khỏi nói).
- Thể hiện bản thân muốn gắn bó với NH thì người ta mới đào tạo chứ. Còn đào tạo xong thì việc đi hay ở là quyền của mình ;) (nghe hơi thủ đoạn hehe).

Hiện tại mình cũng đang làm việc tại TCB. Mình không biết bạn đang thực tập ở phòng nào? Nhưng nổi tiếng và thực tế ở TCB là môi trường làm việc mọi người cực kỳ hăng say và khá cống hiến (Chỉ có 1 điều là chế độ đãi ngộ của Tech thì ko như mong muốn lắm, nên mọi người mới kêu than vậy). Nhưng ở đâu cũng có mặt tốt mặt xấu thôi, còn nếu như bạn "ko muốn" chỉ tiêu thì ko nên chọn những vị trí Fort Office ở Ngân hàng đâu. Nhưng một khi làm việc ko có "chỉ tiêu" ko có cái để đạt tới, bạn sẽ cực kỳ chán nản.
Nói chung, mới ra trường, TCB là một môi trường tuyệt vời để học tập. Bạn sẽ có những bài học, những ngày tháng trưởng thành nhanh hơn đấy.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,554
Thành viên mới nhất
Sbotop
Back
Bên trên