Con gái nên làm mảng nào trong ngân hàng????

HHB92

Thành viên
Hi hi, Chào các anh/chị. Mình là sinh viên chuẩn bị out khỏi cổng trường Đại học và hiện tại đang tham gia một chương trình thực tập sinh ở vị trí chuyên viên khách hàng cá nhân, nói nôm na là bên tín dụng cho dễ hiểu tại Techcombank. :((
Mình đang thực tập tại một phòng giao dịch, cảm giác của mình lúc này chỉ có mỗi một từ chán mà thôi. Mình không hiểu nổi là tại sao trong một tổ chức PGD gồm tổng cộng 8 người, quy mô khá nhỏ mà hầu hết 8 người trừ giám đốc ra lại có thể ngồi lại với nhau mà nói này nói nọ về Techcombank. Nếu các bạn là mình, chắc ai cũng phải nản khi phải làm việc trong một môi trường mà ai cũng có xu hướng muốn out khỏi việc. Nào là em ơi, em đừng làm cho Techcombank, có làm thì làm ngắn hạn học hỏi kinh nghiệm thôi, làm dài chán lắm. Nản :((.
Hơn nữa khi bắt đầu thi vô để ứng tuyển vị trí chuyên viên khách hàng cá nhân, mình không nghĩ là công việc trong ngân hàng cũng phải đi bán sản phẩm để thực hiện chỉ tiêu. Đã vậy, ai đi thực tập cũng không thể biết rõ được nghiệp vụ, tờ trình, báo cáo ra làm sao! Lúc không rõ thì hỏi mà cái nào anh chị cũng bảo "Cái đó em phải tự học, tự mày mò, tự tìm?/??" Trời đất, mới vô thực tập ai biết làm, em phải làm sao chứ. Dường như mọi thứ phải tự mình tự giác vận động nhưng mà không biết làm gì cả và nên bắt đầu từ đâu. Chỉ ngồi tiếp thị sản phẩm qua điện thoại, mà không hiểu nổi giám đốc sao cứ phải bắt mình học sản phẩm này, sản phẩm kia để hiểu rõ y như là bắt học sinh học bài môn sử vậy. Phải sử dụng trực tiếp thì mới biết nó thế nào chứ, đã vậy chưa hề được các anh chị cho đi gặp khách hàng bao giờ. Và thế là mình bắt đầu thấy chán vị trí này, chán phải đi bán sản phẩm như tín dụng hay giao dịch viên và làm việc một cách lơ là :((((
Mình hỏi các anh chị "Liệu trong ngân hàng có vị trí nào làm mà không chạy chỉ tiêu không, các anh chị chỉ nói với mình vị trí thủ quỹ hay các vị trí back office, middle office. Mà không rõ là nó như thế nào? Vậy mong các anh chị diễn đàn có thể vào đây bàn luận cho em một chút về chủ đề này, thực sự bây giờ em thích làm ngân hàng nhưng em không biết trong ngân hàng có vị trí nào phù hợp với mình nữa, rất mù mờ về các vị trí và em sắp ra trường? Em nên làm gì chứ!!!!

Nếu em muốn không phải chịu chỉ tiêu thì các anh chị nói đúng rồi đó thôi, các vị trí thủ quỹ, back-office, middle-office đó :)

Qua những gì bạn nói, bạn suy nghĩ, bạn nhận định, có thể thấy là môi trường ĐH đang có vấn đề, ko giúp các SV hiểu đc những điều thực tế.
Bạn ah, NH cũng là 1 cty KD bình thường, nên cũng fai giao chỉ tiêu cho NV thôi. Đúng như mấy anh chị Tech nói đấy, nếu ko muốn đi bán hàng, ko muốn bị giao chỉ tiêu thì chắc chỉ có 1 số vị trí như ngân quỹ, thẩm định TD, back office thôi. 1 số NH thì ko giao chỉ tiêu cho GDV nữa. Nhưng ngược lại, có 1 số NH giao chỉ tiêu cho cả back office đấy. Còn bạn muốn biết sơ về các vị trí để định hướng làm việc thì ở UB này cũng có ít nhất 2 bài viết về các vị trí trong NH đấy, bạn search thử xem. Ở đây mình cũng viết sơ sơ cho bạn:
- GDV: dễ, giao dịch tiền gửi, DV với KH (ko có tín dụng).
- Ngân quỹ: kiểm đếm tiền mặt với KH.
- Tín dụng: nhiều NH chia làm 3 bộ phận:
+ QHKH: vị trí mà chắc bạn ko thích. Vị trí bị giao chỉ tiêu nhiều nhất, bị sa thải nhiều nhất và tuyển nhiều nhất trong NH. Nhiệm vụ là đi tiếp thị KH, bán hàng, bị giao chỉ tiêu về đủ loại sản phẩm như dư nợ cho vay, huy động, thẻ, POS...
+ Middle office (thẩm định): ngồi ở cơ quan, QHKH trình hồ sơ nào lên thì xem xét, thẩm định coi đủ điều kiện cho vay đc ko, sau đó trình lên cấp cao hơn (GĐ chi nhánh hoặc bộ phận trung tâm thẩm định ở hội sở NH).
+ Back office: hồ sơ vay sau khi đc phê duyệt thì đưa cho back để đi công chứng, đăng ký GD bảo đảm, thế chấp. Sau khi cho vay và giải ngân thì định kỳ nhắc KH nhớ đóng gốc lãi, đi kiểm tra TSBĐ, nếu có vấn đề j về TSBĐ thì đi giải quyết (thay đổi, bổ sung TSBĐ...).
- Tuy nhiên, có nhiều NH gom hết 3 bộ phận vào 1, tức là NV tín dụng sẽ làm hết hồ sơ từ đầu đến cuối nhé.
Nếu bạn ko muốn chạy chỉ tiêu, ko muốn bán hàng thì hơi khó làm ở đây đấy. Ngân quỹ thì rất rất khó thăng tiến, lương thưởng cũng thấp hơn các vị trí kia. Còn middle office thì rất khó xin vào, vì thường sẽ đòi hỏi kinh nghiệm 3-4 năm trở lên, chứ bạn mới ra trường, vị trí trong NH còn ko rõ làm j thì làm sao đủ kinh nghiệm thẩm định, đề nghị cho vay hay ko.
P.S: góp ý cuối với em về chuyện thực tập. Thực tập ở NH VN mà ko đc làm j thì rất phổ biến, em có thể search trên UB, hình như có hẳn 1-2 topic về các bạn cũng thực tập như em tâm sự về đi thực tập thế nào đấy. Nên chấp nhận.
Cố gắng lên nhé, hi vọng em sẽ tìm đc công việc phù hợp với em, cũng ko nhất thiết là fai làm ở NH nếu em thấy ko phù hợp.

Bạn TungTran có 1 bài phân tích khá đầy đủ và chi tiết. Mình xin bổ sung thêm một chút. Nếu là ở chi nhánh thì còn 2 vị trí nữa thường không có chỉ tiêu là: nhân viên hành chính và kế toán nội bộ. Còn ở Hội Sở thì rất nhiều các khối, phòng, ban. Tuy nhiên Hội Sở thường tuyển số lượng ít mà yêu cầu kinh nghiệm nhiều.

Em đang là sinh viên năm 3 cũng đang tán loạn đầu óc về chuyện này lắm, vì cô giáo trên trường từng là sinh viên yêu ngân hàng nhưng bỏ ngang để về làm giảng viên vì không chịu nổi áp lực các chỉ số cũng như việc đi những bữa "Hồng môn yến". Cô nói các bạn nữ nên cân nhắc kỹ, mà cân nhắc sao cho phải TT^TT

Mặc dù đọc sản phẩm là rất chán, nhưng phải cố gắng đọc thuộc đi bạn. Chỉ khi nào hiểu được sản phẩm một cách tường tận, bạn mới có thể tư vấn sản phẩm phù hợp nhất cho khách hàng, cũng như dễ dàng thuyết phục KH hơn.

Khổ thân em này, vào trúng cái CN toàn nhân viên bất mãn với chế độ rồi :D. Nhân viên ngân hàng nói chung, mà đặc biệt TCBer ở chi nhánh bjo hầu hết đều thấy chán chường với chế độ mà, ráng nghe các bác ấy kêu ca sẽ thấy nhìu cái thú vị lắm :)))

a cũng trải qua 3 Bank rùi, chưa ở đâu mà chưa thấy nhân viên bất mãn với chế độ cả, tìm chỗ nào hợp với mình nhất, cố gắng thích nghi mà sống thôi :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,398
Thành viên mới nhất
ThuPhuong2809
Back
Bên trên