Có nên làm việc tại kho bạc nhà nước?

Đối với con gái bạn nên cân nhắc đến các đơn vị như Hải Quan, Thuế, KBNN của ngành Tài chính. Ngân hàng giờ không còn hấp dẫn nhiều nữa.

E chào các a chị! E là sinh viên chuẩn bị ra trường, tốt nghiệp học viện ngân hàng. Gia đình có ý định xin cho e vào kho bạc nhà nước Hà Nội hoặc ngân hàng nhà nước. Tất nhiên mới chỉ là ý định thôi vì còn phải qua nhiều cửa cũng như chuẩn bị nhiều thứ. E là sinh viên mới ra trường, kinh nghiệm về môi trường làm việc tại đây mù tịt. search google ra rất ít.

E băn khoăn muốn hỏi các a chị là nên chạy vào KBNN hay là tìm cửa khác để vào các ngân hàng nhỏ ví dụ như Liên Việt, GP bank?

Làm việc ở kho bạc môi trường ra sao, lương lậu có ổn ko ạ đối với 1 sinh viên mới ra trường?

Những mặt lợi và mặc đc là gì khi so sánh với làm việc tại các ngân hàng ngoài?

E xin cám ơn ạ

Không biết mọi người thấy thế nào chứ mình là con trai, học ĐH THương Mại thôi, cũng đk bằng giỏi, tkết 3,23, TA thì TOeic được khoảng 800.
Mình cũng đang học việc bên Techcombank rồi ... Nhưng cảm thấy vất cả mà áp lực cao lắm. Nhất là với những ngừời trẻ tuổi, mới ra trường, quan hệ ít và phải làm việc xa nhà.
Đững giữa hai lực chọn như trên thì tốt nhất là nên cân nhắc kỹ.Với con gái mình thấy làm nnước là tốt nhất: nhàn nhã, thu nhập ổn định. Thích năng động thì có thể kiếm một công việc freelance hoặc tgia kinh doanh.
Có đứa em học CĐ mới ra trường vào làm ở quỹ TD TƯ. Lương thì lương cao đẳng,mới đi làm chưa được một năm mà trung bình lương + thưởng cũng vào khoảng ~15tr/tháng, khá ổn với cái tình hình hiện nay.

Thế cho nên 1 vote vào NHNN nhé!!! ... Năm nay mình cũng định thi NHNN nhưng mà chưa thấy tin tức gì .. có ai biết chỉ với!!!!

em bạn làm quỹ TDTW mà bây giờ là ngân hàng hợp tác đó hả..sao lương cao thế ak..có chắc k bạn.mà QTDTW theo mình thì đâu fai là NHNN

em bạn làm quỹ TDTW mà bây giờ là ngân hàng hợp tác đó hả..sao lương cao thế ak..có chắc k bạn.mà QTDTW theo mình thì đâu fai là NHNN
Ừ bạn ạ .. nó mới nâng cấp thành ngân hàng hợp tác ... lương thì không cao và còn có thể nói là thấp nhưng thu nhập bình quân thì ổn bạn ạ có dao động nhưng tủng bình đều được trên chục củ mà lại không áp lực.

Mình lấy ví dụ thế thôi chứ NH hợp tác cũng ko phải NHNN ... nhưng mà tất cả các đơn vị như kho bạc, quỹ tín dụng hay NHNN thì cũng như nhau thôi và nói chung là đều ngon cả ... thu nhập thực tế như nào thì cứ người trong cuộc sẽ biết.

Ừ bạn ạ .. nó mới nâng cấp thành ngân hàng hợp tác ... lương thì không cao và còn có thể nói là thấp nhưng thu nhập bình quân thì ổn bạn ạ có dao động nhưng tủng bình đều được trên chục củ mà lại không áp lực.

thế thì ngon hơn nhiều những ngân hàng nhóm Big4 rồi..vì lương cao mà lại k áp..nếu thực sự là như thế thì quá là tốt rùi..nhưng chắc chỉ có người trong cuộc mới biết chính xác. mình chỉ mới ngồi ngoài nhìn vào thui

[/QE chào các a chị! E là sinh viên chuẩn bị ra trường, tốt nghiệp học viện ngân hàng. Gia đình có ý định xin cho e vào kho bạc nhà nước Hà Nội hoặc ngân hàng nhà nước. Tất nhiên mới chỉ là ý định thôi vì còn phải qua nhiều cửa cũng như chuẩn bị nhiều thứ. E là sinh viên mới ra trường, kinh nghiệm về môi trường làm việc tại đây mù tịt. search google ra rất ít.

E băn khoăn muốn hỏi các a chị là nên chạy vào KBNN hay là tìm cửa khác để vào các ngân hàng nhỏ ví dụ như Liên Việt, GP bank?

Làm việc ở kho bạc môi trường ra sao, lương lậu có ổn ko ạ đối với 1 sinh viên mới ra trường?

Những mặt lợi và mặc đc là gì khi so sánh với làm việc tại các ngân hàng ngoài?UOTE]
eo ơi, các bạn ơi, thật sự lúc đọc topic này mình thấy sợ, nhà bạn này cơ to nhỉ? hihi!phục quá à :-c

... Có cái lợi thì cũng có cái hại bạn ạ ... làm nhà nước không áp lực, không phải làm nhiều nhưng môi trg ko năng động. Không phải là môi trg tốt để phát triển các kỹ năng. Cơ hội thăng tiến thì cực ít do nó không phát triển theo chiều ngang như NHTM. VD bạnlàm NHTM cổ phần mà làm tốt thì bạn có thể thi hoặc được cất nhắc lên làm tại vị trí quản lý. Nhưng còn ở môi trg nhà nước thì rất khó. NHTM mở chi nhánh mới thì lại cần vị trí quản lý mớ. Còn các đơn vị nhà nước thì gần như kiểu bao h anh về hưu thì chú mới có hi vọng lên, Cứ độ 2 lần như thế mà chưa lên đk thì tập xác định cả đời làm nv trong các đơn vị nhà nc!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,222
Thành viên mới nhất
milfnutlife
Back
Bên trên