Có nên làm việc tại kho bạc nhà nước?

hic, niềm mơ ước của mọi người. 2 cái đấy thì làm ở đâu cũng khá ổn định và đều là các cơ quan nhà nước nên môi trường làm việc có lẽ cũng như nhau(theo ý kiến chủ quan) còn về lương lậu thì bên ngân hàng nhà nước lương cao hơn khá nhiều so với bên kho bạc( bên ngân hàng nhà nước được phụ cấp ngành 2.8 còn bên kho bạc nhà nước thì là 1.8). đó là những gì mình biết về 2 cơ quan này:D
bạn ơi, vậy bạn có biết bên bộ thì có phụ cấp ngành là bao nhiêu ko? ví dụ bộ tài chính chẳng hạn?

Trong tình cảnh khó khăn, NH sa thải hàng loạt, giảm lương số lượng lớn, sáp nhập loạn xạ (NH nào tổ chức ĐHCĐ cũng thấy "lấy ý kiến xin sáp nhập, hợp nhất với NH khác") như hiện nay thì làm ở những cơ quan Nhà nước như Kho bạc NN hay NHNN là 1 con đường khá an toàn đấy. Lương bổng, thu nhập thì chắc fai đợi làm 1 vài năm nữa mới có "cái này cái kia", còn mới vào thì chấp nhận lương thấp 1 chút theo hệ số kinh nghiệm làm việc thôi.
Bạn là con gái thì càng nên xem xét con đường an toàn này. Vì con gái làm TD khá vất vả đấy (vất vả nhưng vẫn có nhiều người làm dc, nên mình ko bảo là bạn ko xem xét đến nhé). Hơn nữa, nếu mình đã có thể nhờ vả người vào làm ở những cơ quan NN thì cứ tận dụng cơ hội đi. Nếu bạn làm ở NHNN lâu lâu, lên đc chức cao cao 1 tí thì khi đó muốn ra làm ở NHTM cũng dc mà, nhất là mấy NH TMNN như Agribank, Vietcombank, MHB...

Năm nay em mới ra trường ah? Kho bạc năm nay chưa có kế hoạch tuyển dụng (khả năng 1,2 năm nữa cũng thế) nên nếu em vào KB làm thì chỉ là làm hợp đồng thôi nhé.Mà lương hợp đồng thì thấp em ạ vả lại cũng chưa được thành công chức đâu.Được cái nếu so với NHTM thì sẽ nhàn hơn, nhưng em còn trẻ, chưa chồng con gì thì nên làm NHTM cho năng động, đến lúc lấy chồng rồi thì lúc ấy vào KB thì có thời gian chăm sóc gia đình hơn. Chúc em như ý!

Hệ số ngành của các ngân hàng thuộc nhà nước là 1,98. Lương V1=2.34*1,98* lương vùng.
Tính ra lương mới vào của mình khoảng hơn 8tr chưa kể phụ cấp và thưởng.
Nói chung là bây giờ làm ngân hàng nhà nứoc ổn định và nhàn hơn nhất là đối với nữ

Hệ số ngành của các ngân hàng thuộc nhà nước là 1,98. Lương V1=2.34*1,98* lương vùng.
Tính ra lương mới vào của mình khoảng hơn 8tr chưa kể phụ cấp và thưởng.
Nói chung là bây giờ làm ngân hàng nhà nứoc ổn định và nhàn hơn nhất là đối với nữ

Luơng cao vậy sao *-:)

cứ tương mấy cái nhà nước cho lành em ah, có thể là cũng tùy vào tính cách của mỗi ng nhưng mà theo mình thấy thì làm ngoài 1 thời gian mà ko ổn định thì rất mau chán và chỉ mơ ước có 1 nơi NN để làm việc thôi. dù có mất chi phí để vào được đó nhưng đang có nhièu ng mơ đc vào đấy, sinh viên mới ra trg thì còn muốn bay nhảy nhưng sau 1 thời gian có thể sẽ yên ổn thôi:-bd

- - - Updated - - -

mình có 1 câu hỏi vì mình đang mắc đó là vào NHNN cấp tỉnh thì mất khoảng bao nhiu bạn he, mình muốn biết để có quyết định về một số việc :)

Không biết mọi người thấy thế nào chứ mình là con trai, học ĐH THương Mại thôi, cũng đk bằng giỏi, tkết 3,23, TA thì TOeic được khoảng 800.
Mình cũng đang học việc bên Techcombank rồi ... Nhưng cảm thấy vất cả mà áp lực cao lắm. Nhất là với những ngừời trẻ tuổi, mới ra trường, quan hệ ít và phải làm việc xa nhà.
Đững giữa hai lực chọn như trên thì tốt nhất là nên cân nhắc kỹ.Với con gái mình thấy làm nnước là tốt nhất: nhàn nhã, thu nhập ổn định. Thích năng động thì có thể kiếm một công việc freelance hoặc tgia kinh doanh.
Có đứa em học CĐ mới ra trường vào làm ở quỹ TD TƯ. Lương thì lương cao đẳng,mới đi làm chưa được một năm mà trung bình lương + thưởng cũng vào khoảng ~15tr/tháng, khá ổn với cái tình hình hiện nay.

Thế cho nên 1 vote vào NHNN nhé!!! ... Năm nay mình cũng định thi NHNN nhưng mà chưa thấy tin tức gì .. có ai biết chỉ với!!!!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,386
Thành viên mới nhất
caipiaovn1666
Back
Bên trên