Chia sẻ câu chuyện đi PV ở 2 NH (COCC)

Mềnh xin cam kết câu chuyện sau đây là sự thật. :)
Mềnh mới ra trường cũng lon ton đi thi ngân hàng đua đòi với chúng bạn và học hỏi kinh nghiệm, trải nghiệm là chính. Mềnh là nam, tốt nghiệp đh chuyên ngành tài chính ngân hàng, ngoại hình và giao tiếp ok nên cũng khá tự tin. Trong 2 tuần gần đây mình đi PV ở 2 NH( ko tiện nói tên) đều lọt vào phòng cuối cùng nên cũng nhen nhóm hi vọng và suy nghĩ cần j COCC mới vào đc. NH thứ nhất hẹn pv 9h mềnh tới thì có khoảng 30 bạn khác cũng đang chờ pv( toàn nữ dễ thương thôi) hứa hẹn nam đc ưu tiên chăng?:-" ,ko các bạn à mềnh phải ngồi đợi tới 12h, đói ngu người vì chưa ăn sáng, hix, nhưng ko sao vì tương lai con em chúng ta nên ráng gồng@-). Trong lúc chờ đợi mình bắt đầu phát hiện điều bắt thường xảy ra, có 3 bạn( 2 nữ, 1 nam) cười nói rất vui vẻ với nhân viên ngân hàng và đem hs đi vào thằng nhân sự ko cần chờ như mình và 1 số bạn khác, tới đây là hiểu vấn đề rồi ha, mềnh cũng mặc kệ lỡ tới rồi vào pv cho biết, vào pv đc 5p mềnh cảm giác như độc thoại 1 mình dậy vì ms nhân sự hem muốn nghe nữa, phòng pv thì như cái chợ ồn ào kinh khủng( thiếu chuyên nghiệp) , tới đây là bắt đầu bực rồi mình đứng dậy xin phép ra về luôn trong sự ngỡ ngàng của ms nsu.[-(
NH thứ 2: phòng nhân sự làm việc rất chuyên nghiệp, nhiệt tình, a c dễ thương lắm mềnh
rất có cảm tình. Chiều nay pv vòng cuối, mềnh đã chuẩn bị rất kĩ, nhưng chuẩn bị tới lựot pv của mềnh thì nghe thông tin mật báo các vị trí đã đc "xếp gạch" hết rồi[-O​

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Trả lời : tổ chức thi pv để hợp thức hóa mấy COCC vào NH :D
đùa thôi.....bạn đừng bi quan quá, dĩ nhiên ở VN chuyện COCC là chuyện muôn thủa rồi....nhưng mình nghĩ hệ thống NHTM trong tương lai sẽ sàng lọc chặt chẽ để phát triển bền vững ..

Chia sẻ với bạn như thế, bạn đừng vì thế mà mất niềm tin, vẫn còn nhiều NH sẵn sàng đón nhân tài mà.....nhưng trước hết phải xem mình có tài k đã :D

mình thấy việc COCC vào được cũng là lẽ tự nhiên. Như có ai đó đã phân tích, làm việc bây giờ rât cần những mối quan hệ. Những mối quan hệ mà những người là COCC có sẽ không chỉ giúp họ hoàn thành chỉ tiêu cần thiết mà đôi khi còn mang lại lợi nhuận lớn cho ngân hàng. VÌ thế đương nhiên họ được chọn.

Ngoài ra, khi mình đọc thấy việc bạn đang rất tự tin, bạn tự tin vào điểm ưu tiên nam, bạn chuẩn bị kĩ càng mọi thứ nhưng lại thấy hụt hẫng trước một thông tin ko rõ ràng rằng mọi vị trí đã được sắp xếp. Những điều như thế này bạn nên chuẩn bị tâm lĩ từ trước, phải chiến đấu ngay cả khi mọi thứ đã được sắp xếp. hãy cố gắng hết khả năng của mình để ko phải hối hận, biết đâu khi bạn thể hiện tốt nhật, bạn đủ giỏi để người ta gọi thêm bạn ngoài những xuất đã sắp xếp.

Hơn nữa, mình nghĩ việc bạn bỏ về khi đang tham dự cuộc phỏng vấn là ko nên, Khi phòng pv ồn ào, người phỏng vấn ko có ý muốn nghe, hãy dừng lại, hay nói cái gì đó tạo chú ý, kéo người ta lại. MÌnh vẫn nghĩ ko nên bỏ cuộc trước khi mình đã cố gắng hết sức. Bạn cho rằng họ ko muốn nghe vì mọi thứ đã kết thúc, nhưng sao ko nghĩ đến việc họ ko muốn nghe vì bạn nói chẳng có gì đặc biệt.

Cùng cố gắng nhé :)
cám ơn bạn chia sẻ thông tin rất bổ ích tuy nhiên vì trong lúc nóng giận , mất bình tĩnh con người ta đâu thể suy nghĩ kỹ như vậy. hehe.
các bạn sinh viên có sức khỏe và tuổi trẻ mà nên cứ phải chiến đấu không biết mệt mỏi đi
hãy xem đó là một thử thách mình cần vượt qua
mình cũng đang cố gắng chiến đấu đây, không biết khi nào mình mới bị mệt mỏi nữa
đành tự an ủi bản thân
nào các bạn chúng ta cùng chiến .....kaka

em giờ đang học năm 3,nghe anh nói em gần như mất hết tinh thần rùi..hjxhjx[/QUOT
hồi đó mình giống bạn , nhìn cuộc đời màu hông quá
cứ tượng học ra là xin được việc , ai ngờ cuộc dời này sao nhiều chông gai quá
thời buổi thay đổi nên con người phải thay đổi chù hợp vơid thời thế

Em gái mình học KTQD có đứa bạn cùng lớp(chúng nó ko học liên quan gì đến tài chính ngân hàng) vừa ra trường phát là vào làm ngay hội sở MB do chị họ nó làm sếp bự trong đó.hehe
Đó là thực tế của XH VN rồi, than thở làm gì, mê NH thì cố mà chiến đấu thôi.

Đọc xong bài viết của anh ,em thấy tình trạng này ở Việt Nam ngày càng trở nên phổ biến hơn,.......

Hay đấy. Cảm xúc rất là chân thật. :))
Có thể NH đấy tổ chức thi tuyển để mọi người thấy ng` vào đc ko fai 8C mà là do "nỗ lực" của bản thân.=)) Cái gì cũngcần phải hợp thức hóa chứ bạn. Chả nhẽ tất cả các NH khác đang tổ chức thi tuyển ầm ầm, cái NH mà bạn kể lại cứ cho ng vô ầm ầm thì lại mang tiếng toàn 8C ko có năng lực thì chết à =))

Có thể ngân hàng bạn chọn nó như thế thôi, tôi cũng đi phỏng vấn thấy bình thường, quan trọng là hồ sơ của bạn có thực sự ấn tượng không? còn nếu ngân hàng đó mà như thế thì tôi cũng chẳng ham làm chỗ đó, hơn nữa những vị trí dễ vào thì dễ out lắm, đó là sự thật, chúng ta nên tự tin lên, tôi học trái nghành, tiếng anh tự học, đi phỏng vấn chẳng mang theo một mảnh giấy nào, nhưng cái chính là tôi học được rằng chúng ta quên đi nhu cầu của nhà tuyển dụng, phải cho nhà tuyển dụng thấy điểm nổi bật của mình, tôi còn chẳng được m65, chẳng được 58kg, thế mà vẫn được gọi đó thôi? Nếu bạn nghĩ tôi là 8C thì nhầm nhé, bố mẹ tôi nông dân cả, chẳng ai quen ở HN luôn...một ngân hàng cho dù có cơ cấu thế nào đi nữa thì cũng không thể có 100% 8C được, đó là nhận xét của tôi...Người ta đủ thông minh để hiểu một bộ máy sẽ vận hành tốt dưới trí tuệ của những người thông minh, chứ không phải là 8C hay thứ gì khác...

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,407
Thành viên mới nhất
Jettwings
Back
Bên trên